Forum Home Your IP: 54.166.203.17

Trang 3 của 16 Đầu tiênĐầu tiên 123456713 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 158

Chủ đề: Thảo luận về crossover (phân tần cho loa)

PTTH

Đang ở
    binh thuan
    Thanks
    566
    Được THANKS 1,167 lần

Thảo luận về crossover (phân tần cho loa)

Hôm nay em mua 1 cái Crossover của VN nhưng không có sách HDSD kèm theo nên về em thấy sau nó khó sữ dụng quá. Nhờ anh em rành vụ này giúp đỡ giùm nha.
    Mặt sau mỗi kênh có 5 ổ cắm jắc 6ly:1 input,2 Low Unbal,3 Low BAL,4 Hight unbal,5 Hight bal. Ngoài ra ở giữa 2 kênh cố 1 ổ jắc 6ly low sum out
    Mặt trước mỗi kênh có 4 nút vặn:1 gain,2low,3 hight,4low/hight(100-1000db)
    Vậy cho em hỏi khi mình muốn setup 1 cặp full và một cặp sub, cả hai đều cho qua crossover thì em nên setup( cắm jắc ) như thế nào để âm thanh ra đủ tần số từ 20hz-20khz và mỗi loa làm đúng nhiệm vụ của nó
    Thắc mắc em là: loa sub nên ra từ low unbal hay low bal hay low sum out
    loa full ra từ hight bal hay là hight unbal.
    Xin các anh em rành về crosover hãy hướng dẫn giùm em. Xin chân thành cám ơn
    Luôn Yêu Mến Tất Cả Đồng Nghiệp

2. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới han s910 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    TP HCM
    Thanks
    231
    Được THANKS 88 lần
    E cũng thấy ý kiến bác Thao là đúng đó......mua thêm là chắc ăn,e dự định phải mua thêm...tại vì dàn của e gồm :
    1 cặp full đôi beyma s300 + treble bm790 pa
    1 cặp monotor s300+ treble bm790 pa
    1 cặp sub jbl 2226xl
    Mixer efx 12 soundcraft
    Eq dbx 1231xlr
    Cross dbx 223xlr
    Micro shennheser 135r
    2 main Mr8500
    Theo các bác thì e phải mua thêm gì, hay mua thêm 1 cặp treble để hạn chế cháy treble...mong a e giúp đở

4. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới soundman14082008 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Trích dẫn Gửi bởi soundman14082008 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cám ơn các bác....xin hỏi bác Thao làm phân tần bậc 2hoặc 3 là sao....e không hiểu...dàn máy của e đánh 1 cặp sub,1 cặp full đôi và 1 cặp monitor,Tổng cộng có 4 treble cùng loại treble BM 790 PA, các bác xem thử xem e cần bổ sung treble thêm không?
    Đây bác ơi
    .................................................. ....
    Hình được đính kèm Hình được đính kèm
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

6. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    TP HCM
    Thanks
    231
    Được THANKS 88 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Pro_Spk [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Đây bác ơi
    .................................................. ....
    Cám on bá Pro_Spk nhiều...bây giờ e mới hiểu..cám ơn bác nhiều.....e sẻ thiết kế phân tần bậc 3 cho chắc ăn....nhưng mà e hỏi bác nếu như vậy thì khi mình đánh main có bị quá tải không? theo sơ đồ thì coi như mình đánh như 2 loa treble...vì cuộn dây vào lúc này nó như là 1 loa treble song song và được cái là lọc âm trầm....như vậy có bị sa không bác?

8. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới soundman14082008 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Trích dẫn Gửi bởi soundman14082008 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cám on bá Pro_Spk nhiều...bây giờ e mới hiểu..cám ơn bác nhiều.....e sẻ thiết kế phân tần bậc 3 cho chắc ăn....nhưng mà e hỏi bác nếu như vậy thì khi mình đánh main có bị quá tải không? theo sơ đồ thì coi như mình đánh như 2 loa treble...vì cuộn dây vào lúc này nó như là 1 loa treble song song và được cái là lọc âm trầm....như vậy có bị sa không bác?
    Những mạch trên chỉ là lý thuyết thôi bác.
    Thực tế em thấy các hãng đều mô phỏng cách làm như vậy nhưng có thực nghiệm sao cho ở mức tải nhất định thì nó ít bị hỏng phân tần, nhất là mấy cuộn cảm.
    Thông thường em cũng học theo cách làm đó thôi. Bậc 3 cho loa treb, bậc 2 cho loa bass. Nhưng nếu em làm y trang thì chết treb như ngóe.

10. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    TP HCM
    Thanks
    231
    Được THANKS 88 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Pro_Spk [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Những mạch trên chỉ là lý thuyết thôi bác.
    Thực tế em thấy các hãng đều mô phỏng cách làm như vậy nhưng có thực nghiệm sao cho ở mức tải nhất định thì nó ít bị hỏng phân tần, nhất là mấy cuộn cảm.
    Thông thường em cũng học theo cách làm đó thôi. Bậc 3 cho loa treb, bậc 2 cho loa bass. Nhưng nếu em làm y trang thì chết treb như ngóe.
    Trời...bác nói gê vậy...vậy để e đi mua phân tần ráp sẳn rồi về gắn vào chắc ăn nhất...cám ơn bác nhiều...

12. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới soundman14082008 cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Vinh Long
    Thanks
    389
    Được THANKS 507 lần

Cách câu dây crosserver

Các bác cho em hỏi cách câu dây từ crosserver PV-23XO xuống amply, em xài 2 công suất, 1 cho full đôi, 1 cho sub, với với lại mình chình tần số cut, trên equalizer như thế nào, các bác tư vấn dùm. thanks.

14. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới nouvo2129 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi nouvo2129 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Các bác cho em hỏi cách câu dây từ crosserver PV-23XO xuống amply, em xài 2 công suất, 1 cho full đôi, 1 cho sub, với với lại mình chình tần số cut, trên equalizer như thế nào, các bác tư vấn dùm. thanks.
    Từ mixer hoặc EQ lấy 2 đường out L/R cắm vào in L/R của X-over.

Lấy đường out L/R của phần hi out cắm vào in của ampli loa full.

Lấy đường out L/R của phần low out cắm vào in của ampli loa sub.

Để biết cắt ở tần số nào thì xem catalog của loa, mỗi loại loa sub và full, nhà sản xuất đều có chỉ dẫn kỹ càng.

16. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Ăn và chơi
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    3,703
    Được THANKS 1,302 lần
    Thường là dùng crossover để đánh bass thoai chứ ít dùng để đánh cả high. Nên chỉ cần lấy đường out của low và cắm vào công suất đánh bass thoai là được, còn full thì lấy từ equalizer ra.
    Hok biết anh e khác thì chỉnh equalizer như thế nào chứ của bên e thì để balance hầu hết, chỉ hơi giảm ở tần 2-4k cho giảm hú thoai...
    Đường đi khó không khó vì ngăn sông cách núi mà khó vì lòng người ngại núi e sông

18. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới cauut_anchoi cho bài viết hữu ích này:

Subscriber
    NgocHungPhat's Avatar
    Đang ở
    Biên Hòa
    Thanks
    2,341
    Được THANKS 2,469 lần
    Cũng có thể là vậy, nhưng nếu dùng crossover chuyên nghiệp 1 chút thì nó sẽ có nhiều công dụng khác cho loa full đó anh.
    NGỌC HƯNG PHÁT
    CUNG CẤP ÂM THANH SÂN KHẤU - CÁC PHỤ KIỆN ÂM THANH - NHẠC CỤ NHẬP KHẨU
    479 Nguyễn Ái Quốc - Khu Phố 6 - P. Hố Nai - Biên Hòa - Đồng Nai
    0909.220.698 - 0908.330.698

20. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới NgocHungPhat cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Em xin giơ tay ạ.
    Thông thường nếu đấu loa qua cross thì:
    -Dải trầm ở loa full sẽ giảm nhiều, bù lại có thể đánh được mạnh hơn ở dải còn lại một chút mà không sợ loa full bị quá tải.
    -Dải trung trầm, trung cao, dải cao ở loa sub bị giảm nhiều, bù lại cũng tương tự như trên, loa sub cũng đỡ bị quá tải.
    -Việc đặt tần số cắt ở giá trị bao nhiêu thì tùy theo từng hệ thống cụ thể chứ không thể quy định nó là bao nhiêu ngoại trừ là hệ thống loa đồng bộ 100% được nhà sản xuất khuyến cáo, nhưng đôi khi cũng chẳng vừa ý mình
    -Ngoài ra trên mặt cross cũng có cả núm điều chỉnh âm lượng cho 2 dải riêng biệt, điều này cũng rất quan trọng để ta phối hợp âm lượng cho từng way, vì nếu lượng trầm nhiều quá thì phải giảm âm lượng của dải trầm đi và ngược lại đối với loa full cũng vậy. Điều này hay xảy ra đối với những không gian biểu diễn khác nhau.

22. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 16 Đầu tiênĐầu tiên 123456713 ... CuốiCuối