Forum Home Your IP: 54.224.17.157

Trang 2 của 16 Đầu tiênĐầu tiên 12345612 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 158

Chủ đề: Thảo luận về crossover (phân tần cho loa)

PTTH

Đang ở
    binh thuan
    Thanks
    566
    Được THANKS 1,163 lần

Thảo luận về crossover (phân tần cho loa)

Hôm nay em mua 1 cái Crossover của VN nhưng không có sách HDSD kèm theo nên về em thấy sau nó khó sữ dụng quá. Nhờ anh em rành vụ này giúp đỡ giùm nha.
    Mặt sau mỗi kênh có 5 ổ cắm jắc 6ly:1 input,2 Low Unbal,3 Low BAL,4 Hight unbal,5 Hight bal. Ngoài ra ở giữa 2 kênh cố 1 ổ jắc 6ly low sum out
    Mặt trước mỗi kênh có 4 nút vặn:1 gain,2low,3 hight,4low/hight(100-1000db)
    Vậy cho em hỏi khi mình muốn setup 1 cặp full và một cặp sub, cả hai đều cho qua crossover thì em nên setup( cắm jắc ) như thế nào để âm thanh ra đủ tần số từ 20hz-20khz và mỗi loa làm đúng nhiệm vụ của nó
    Thắc mắc em là: loa sub nên ra từ low unbal hay low bal hay low sum out
    loa full ra từ hight bal hay là hight unbal.
    Xin các anh em rành về crosover hãy hướng dẫn giùm em. Xin chân thành cám ơn
    Luôn Yêu Mến Tất Cả Đồng Nghiệp

2. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới han s910 cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    980
    Được THANKS 453 lần
    Cám ơn các Bạn đã có bài để trao đổi về loa .Mình từ ngày dùng cái EQ DBX 31 cần thì mấy cái kèn 750 bị cháy liên tục (mình đã gắn tụ cảng do anh bạn mua giúp )cứ mua 1 cái col là 400 ngàn đồng đau quá .mình sử dụng EQ là cắt hết 250 hz và từ 300 - 4 kz là giảm cong còn lại các tần số khác là 0 db vậy mà từ ngày dùng cái EQ đó đến nay nó đốt 6 kèn 750 mất trên 2 Triệu đồng .Vì mình còn gà mờ .Mong các bạn giúp đỡ .

4. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Trích dẫn Gửi bởi sonloan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cám ơn các Bạn đã có bài để trao đổi về loa .Mình từ ngày dùng cái EQ DBX 31 cần thì mấy cái kèn 750 bị cháy liên tục (mình đã gắn tụ cảng do anh bạn mua giúp )cứ mua 1 cái col là 400 ngàn đồng đau quá .mình sử dụng EQ là cắt hết 250 hz và từ 300 - 4 kz là giảm cong còn lại các tần số khác là 0 db vậy mà từ ngày dùng cái EQ đó đến nay nó đốt 6 kèn 750 mất trên 2 Triệu đồng .Vì mình còn gà mờ .Mong các bạn giúp đỡ .
    Anh mua 2 cái bóng đèn xe máy, loại đèn pha 12V-35W/35W nối tiếp nhau và nối tiếp với loa treble thì hạn chế được nhiều lắm.
    Em tìm hình cũ không thấy nên vẽ lại. Anh đấu theo nhé
    (hiện tại máy em chưa up ảnh được, em sẽ up sau)
    Hình được đính kèm Hình được đính kèm
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

6. 14 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    980
    Được THANKS 453 lần
    Cám ơn em đã giúp đỡ .quan sát sơ đồ trên thì anh hiểu là mắt 2 bóng đèn kiểu nối tiếp ,còn cái phân tần ở giữa ấy là gì mà anh chưa biết sử dụng bao giờ .Đúng là chết chắc rồi do quá gà mờ .Anh đi mua loa về rồi tự ráp vô với thêm cái tụ dài màu trắng và mắt theo kiểu nối tiếp với dây dương vào loa kèn ấy là xong .Chắc em hướng dẫn thêm cái phân tần ấy luôn đi .Ccám ơn nhiều nhé .

8. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Cái củ kèn của D750 hình như lỗ throat của nó là 2'' thì phải.
    Nhưng nhiều anh em hiện nay cho lắp vào cái phễu kèn có lỗ throat nhỏ hơn nên hiệu quả âm thanh kém đi nhiều. Tiếng treb bị ngậm nhiều ở trong, không đẩy ra hết được.
    Việc làm phân tần cho mỗi loa thì không thể nhất nhất theo một cách đâu anh ạ. Vì nó phụ thuộc quá nhiều vào cấu trúc của của phễu kèn. Nên anh thấy đấy, em chưa dám nói với ai về việc làm phân tần ra sao khi chưa biết sự phối hợp giữa củ kèn và phễu kèn (sợ không đúng hihi)

10. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Họng tép D750 của P.Audio là loại khá mạnh rồi mà bác đánh chết liên tục thế thì căng nhỉ. Nếu Bác chưa va qua vụ phân tần này thì Em e rằng hơi khó để tự chế đấy. Giải pháp tốt và hiệu quả nhất cho Bác bây giờ là phi ngay ra hàng bán đồ loa đài (ở HN là chợ trời) mua lấy bộ phần tần làm sẵn loại tốt một chút (có loại cũng gần 1 triệu 1 cái đó) mua về tự lắp. Riêng loa D750 mà Bác hay làm cháy như thế thì Bác nên coi lại xem có rơi vào mấy khả năng này không nhé.
    - Bác hay để bị hú dải HI
    - Bác nghe quen để dải HI quá nhiều
    - Bác liên tục đánh với tín hiệu bị peak (quá tải)
    Chỉ có thể với mấy lý do đó nên loa của Bác mới hay cháy như vậy thôi, Bác nên coi lại cách vận hành thiết bị của mình và cắt EQ cho hợp lý. Riêng về vấn đề cháy loa tép D750 thì Em nghĩ bác đang quá lãng phí đó. Ở chỗ Em (Hà Nội) mỗi khi cháy loa nếu quấn cho xong thì 25k/chiếc nếu cuốn có bảo đảm (chơi như nguyên bản >90%) thì 75k Bác nên coi lại phần này chứ mỗi lần thay coll loa mà hết 400k/cái thì chắc ở nhà cho nó lành Bác ạ. Cuối cùng là Bác nhắc tới tên Em hơi nhiều đấy nhé
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light
    Add: Khương Mai - Thanh Xuân - Hà Nội
    Phone number: +84912094568
    Email:amthanhkimcuong@gmail.com
    Website:www.amthanhanhsang.com.vn

12. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Đánh âm thanh như cách của bác Gà Mờ thì hiếm thấy cháy treble lắm.
    Có điều là ở những vùng khác (ngay cả ở khu em) đánh tiếng treble mạnh lắm. Ofline ở Nghệ An bác biết rồi còn gì
    Thế nên dùng phân tần loại hơn triệu không giải quyết được nhiều đâu bác. Vì phân tần đó nó dùng 1 cái bóng đèn 24V-35W nên khi xuất hiện tiếng hú thì một là đèn không chịu nổi, hai là loa không chịu nổi (em sửa nhiều phân tần dạng đó rồi hic)
    Mạch kia em đưa ra là bóng 48V-140W mà em vẫn lo đấy

14. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    980
    Được THANKS 453 lần
    Cám ơn các bạn rất nhiều ! Mình nói thật đối với lĩnh vực này thì mình rất là kém (Mờ thật ) hi hi ... các Bạn rất là giỏi có nhiều kinh nghiệm và hiểu biết nhiều về chuyện này .Đối với sự góp ý của Bạn Gà Mờ thì mình rất là tâm đắc và hết sức chú ý hơn với những nguyên nhân có thể xảy ra trên .Hôm nay mình đưa cho các Bác quấn loa kèn làm lại nhưng mình sợ chất lượng âm thanh tần số cao không còn được tốt ,nhưng trước mắt chưa mua kèn mới vì đốt nhiều quá cho nên vợ mình biết được la kình đó .Kết hợp với kiến thức chuyên ngành của Bạn Pro_Spk thì mình sẽ làm thử và cố gắng cẩn thận hơn .Xin cám ơn các bạn .

16. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,701 lần
    Bác Gà nói vậy là chuẩn rồi. Chủ yếu là bác chủ xem lại cách bố trí hệ thống, công suất, căn chỉnh sao cho phù hợp, tránh chết loa.

Em thấy vấn đề lắp thêm linh kiện (tụ, trở, bóng đèn ...) mục đích chia sẻ dòng, làm giảm công suất phát của loa, đương nhiên loa sẽ kêu nhỏ đi. Trong khi ta vẫn cần công suất lớn, mà loa bị nhỏ đi , nghe thiếu âm lượng như mọi khi, lại tăng âm lượng lên bù vào, loa vẫn có thể chết tiếp, mà lại tốn công suất hơn do phải san tải cho bóng đèn, amply càng dễ peak hơn. ---> không giải quyết được vấn đề từ gốc. Nếu mục đích giảm nhỏ âm lượng thì ta có nhiều cách đơn giản hơn
    Muốn an toàn cho thiết bị thì đừng nên khai thác quá sức của nó.

Trích dẫn Gửi bởi sonloan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    mình sử dụng EQ là cắt hết 250 hz và từ 300 - 4 kz là giảm cong còn lại các tần số khác là 0 db
    Bác giảm cong tức là chỉnh hình chữ V đó hả ? Làm vậy phần MID mất nhiều lắm đấy. Mà những tiếng hú rít chói tai hay nằm ở dải từ 3,15KHz đến 8KHz.
    Nên giảm bớt cần 20Khz tầm 6dB, và nghe dư tần nào thì chỉnh tần đó vậy <--- nói thì rất dễ nhưng làm hơi khó bác nhé.
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

18. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Đánh hội diễn nhỏ nó khác với đánh họi diễn lớn ở chỗ tiền thuê thiết bị thì ít mà làm sao đòi đồ ngon được ạ?
    Nếu trả lời như bác Thảo và bác Tùng thì nó sẽ là tương lai khá xa so với hoàn cảnh hiện tại.
    Cái khó nhất của các bác làm âm thanh nhỏ mà thiết bị lại chắp ghép không hợp lý nên mới có hiện tượng như vậy.
    Một cặp loa em đóng thùng 5 -7 lần mới xong, mới cho ra được cái tiếng mà mình gọi là tạm hài lòng.
    Đằng này nhiều bác tự đi đặt thùng rồi tự mua loa về lắp, mà lắp có đúng driver theo yêu cầu của thùng đâu. Khó là như vậy đó.
    Có thể trình độ em còn non, nhưng cũng đã phải giải quyết hậu quả cho hàng trăm đôi loa thánh dóng làm không hợp lý rồi nên mới biết thế nào là loa thánh dóng và loa tự dóng.
    Bản thân em làm loa để bán nhưng khi đóng thùng cho ai đó thì em đều phải nói trước là không chịu trách nhiệm về chất tiếng.
    Về việc của bác Sonloan thì có 2 cách thế này:
    Một là mua loa xịn, máy xịn, phụ tùng xịn, đi tham khảo và nghe những bộ xịn mà ngời ta đang làm (với điều kiện đủ kinh phí) - lưu ý đồ xịn là phải đánh thật cẩn thận chứ không thể bỗ bã được đâu.
    Hai là làm theo cách của em nếu như chưa muốn bỏ kinh phí mua đồ xịn và yêu cầu về chất lượng âm thanh chưa cao kể cả về thương hiệu lẫn chất lượng thật.

20. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,701 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Pro_Spk [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Hai là làm theo cách của em nếu như chưa muốn bỏ kinh phí mua đồ xịn và yêu cầu về chất lượng âm thanh chưa cao kể cả về thương hiệu lẫn chất lượng thật.
    Chưa cần sắm đồ xịn vội bác ơi. Trong trường hợp này nên thêm loa (thêm công suất cho đúng, đủ nếu cần thiết) thì sẽ hạn chế dc tối đa hiện tượng cháy nổ rồi , em đảm bảo
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

22. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 16 Đầu tiênĐầu tiên 12345612 ... CuốiCuối