Forum Home Your IP: 54.198.3.15

Trang 16 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 61213141516
Kết quả 151 đến 158 của 158

Chủ đề: Thảo luận về crossover (phân tần cho loa)

PTTH

Đang ở
    binh thuan
    Thanks
    566
    Được THANKS 1,163 lần

Thảo luận về crossover (phân tần cho loa)

Hôm nay em mua 1 cái Crossover của VN nhưng không có sách HDSD kèm theo nên về em thấy sau nó khó sữ dụng quá. Nhờ anh em rành vụ này giúp đỡ giùm nha.
    Mặt sau mỗi kênh có 5 ổ cắm jắc 6ly:1 input,2 Low Unbal,3 Low BAL,4 Hight unbal,5 Hight bal. Ngoài ra ở giữa 2 kênh cố 1 ổ jắc 6ly low sum out
    Mặt trước mỗi kênh có 4 nút vặn:1 gain,2low,3 hight,4low/hight(100-1000db)
    Vậy cho em hỏi khi mình muốn setup 1 cặp full và một cặp sub, cả hai đều cho qua crossover thì em nên setup( cắm jắc ) như thế nào để âm thanh ra đủ tần số từ 20hz-20khz và mỗi loa làm đúng nhiệm vụ của nó
    Thắc mắc em là: loa sub nên ra từ low unbal hay low bal hay low sum out
    loa full ra từ hight bal hay là hight unbal.
    Xin các anh em rành về crosover hãy hướng dẫn giùm em. Xin chân thành cám ơn
    Luôn Yêu Mến Tất Cả Đồng Nghiệp

2. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới han s910 cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    sound_lines's Avatar
    Đang ở
    nam định
    Thanks
    343
    Được THANKS 831 lần
    Trích dẫn Gửi bởi truonghien.dha [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Xin hỏi anh Thảo,em đang sài con behginger 2496 em setup như sau,nhờ anh em gớp ý,
    Mel>eq>2496 2 in 4 out súp 20hz>100hz ful 100hz>20khz phần eq off phần com... để off phần delay để off vậy đúng hay sai nhờ anh em gớp ý thank
    Bạn dùng loa gì?... Các thông số HP Filter, LP Filter, Frequency bạn set ra sao nữa
    Mỗi ngày tôi chọn 1 niềm vui...

THCS
    Đang ở
    tayninh
    Thanks
    5
    Được THANKS 4 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chức năng của crossover (X-over) là chia các tần số cho các loa tương ứng.

Mỗi kênh có các đường:

Mặt sau:

1. Input: để tín hiệu từ mixer hay EQ chuyển đến.
    2. Low unbal: dùng để xuất tín hiệu tần số thấp cho loa sub ra ampli dùng dây tín hiệu unbalance (tức là dây chỉ có 2 ruột thôi).
    3. Low bal: dùng để xuất tín hiệu tần số thấp cho loa sub ra ampli dùng dây tín hiệu balance (tức là dây có 3 ruột).
    4. High unbal: dùng để xuất tín hiệu tần số trung và cao cho loa fullrange ra ampli dùng dây tín hiệu unbalance (tức là dây chỉ có 2 ruột thôi).
    5. High bal: dùng để xuất tín hiệu tần số trung và cao cho loa fullrange ra ampli dùng dây tín hiệu balance (tức là dây có 3 ruột).

Mặt trước:

1. Gain: chỉnh âm lượng đầu vào của tín hiệu từ mixer hay EQ, nút này chỉnh tín hiệu vào đường input.
    2. Low: chỉnh âm lượng của tín hiệu ra ampli cho loa sub.
    3. High: chỉnh âm lượng của tín hiệu ra ampli cho loa fullrange.
    4. Low/High: chỉnh điểm chia tần số giữa tần số cao (ra loa full) và tần số thấp (ra loa sub). Tùy từng loại nhạc, cũng như chất lượng của thiết bị, điểm chia này có thể từ 80Hz - 250Hz.

Jack ra Low sum là đường ra cho ampli loa sub, nhưng dưới dạng mono.

Dĩ nhiên, dùng balance sẽ tốt hơn unbalance.
    bác cho mình hỏi,nếu full đưa cro,cro đưa lên eq,eq lên mixer có được không?nếu được thì có ảnh hưởng gì đến loa full không bác?hiện tại mình chỉ đưa súp lên cro thôi,giờ định đưa full lên cro để nghe thử âm thanh có hay không.cấu hình át của mình chỉ chơi đám cưới nho nhỏ thôi gồm có: 1 main ev 7200 đánh 2 cặp súp đơn,1 main ev 7200 đánh 1 cặp full đôi với 1 cặp 50.xin cảm ơn bác

PTTH

Đang ở
    197000
    Thanks
    173
    Được THANKS 44 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Pro_Spk [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Một bát độ là một quãng của dải tần số có giá trị gấp đôi tần số gốc.
    Ví dụ: khi phân tần cắt với độ dốc 6dB/bát độ (6dB/octave) tại điểm bắt đầu cắt có giá trị 1200Hz thì có nghĩa là bắt đầu từ giá trị tần số 2400Hz (giá trị này trở xuống nếu dùng cuộn cảm để cản tần số cao, giá trị này trở lên nếu dùng tụ điện để cản tần số thấp), nó sẽ bị lệch pha đi 90 độ so với tín hiệu gốc (tín hiệu gốc là tín hiệu chưa qua phân tần).
    Đôi khi người làm phân tần hoặc chỉnh phân tần trong loa, hoặc chỉnh phân tần chủ động (active crossover) lại thấy sự phối hợp này thật là hay khi mà ứng dụng đáp tuyến tổng thể của mỗi dải để phối hợp đảo pha cho các dải sau khi cắt.
    Em xin giải thích thêm về cái hình đã đưa ra này

1 và 2 là hai loa làm việc ở 2 dải tần khác nhau, cũng có thể là hai loa full luôn. Độ dài véc tơ 1 và 2 coi là độ lớn âm thanh của bản thân nó, còn 1+2 là tổng 2 véc tơ cộng lại, nó có độ lớn khác nhau khi mà góc lệch pha của 1 và 2 khác nhau. Điều đó nói lên việc cần phải đảo pha như thế nào để âm thanh phát ra là tối ưu nhất.
    Đôi khi đảo đúng pha lại là một điều không nên khi mà tại khoảng giao tần nó bị gồ lên nhiều quá (bị hum tiếng). Nếu đảo pha mà hết bị hum thì việc đảo pha là nên làm, nếu đảo pha mà bị loãng tiếng thì thà rằng mình không đảo pha nhưng dùng EQ để cắt tần số hum còn tốt hơn.
    Anh cho em hỏi tí?em đang sài Crossver dcx 2496 behringer điểm giao tần của em là
    but24>,,,,,,,,,,,,,,,,,,but24 but24>..........24but
    20>......................100hz đánh sup,100hz>.........20khz đánh ful
    Vậy có bị lệch phas kg,và lệch bao nhiêu?
    và trang chỉnh phas 0 độ >.........90 độ>.......180 độ>........270 độ >......360 độ vậy em phải chỉnh sao ạ mong anh em giúp đở thank

PTTH

Đang ở
    197000
    Thanks
    173
    Được THANKS 44 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Khi dùng X-over phải chú ý cắt sâu bao nhiêu.

Nếu sâu 6dB, pha sẽ lệch 90 độ.

Nếu sâu 12dB, pha sẽ lệch 180 độ.

Nếu sâu 18dB, pha sẽ lệch 270 độ.

Nếu sâu 24dB, pha sẽ lệch 360 độ.

Cứ theo phép cộng vector thì ở mức cắt 6 và 18 thì âm lượng tại điểm cắt là căn 2 của 2, tức là lớn hơn bình thường, ở 24 thì âm lượng tại điểm cắt tăng đôi, còn ở 12 thì âm lượng tại điểm cắt triệt tiêu.
    Anh cho em hỏi?em đang sài cor DCX 2496 behinger em cắt
    But24 But24
    20hz...........> 100hz..........>20khz
    vậy lạ em đr cắt bao nhiêu và lệch phas là bao nhiêu?
    còn anh nói cắt sâu 6db là lệch phas 90 độ em kg hiểu mong anh hướng dẩn cho em hiểu thank

Trung cấp
    congthanh196's Avatar
    Đang ở
    Giao Thủy - Nam Định
    Thanks
    594
    Được THANKS 458 lần
    Em có một số thắc mắc mong được giải đáp ạ:
    -Giả sử giờ em dùng muốn 1 crossover rời 3 ways thì phải sắm loa Sub, loa Mid, loa High riêng hẳn ra chứ không dùng loa High ở cùng trong 1 thùng như loa full đc ạ? Em mới đc biết loa Sub với loa full thôi chưa nhìn thấy loa Mid vs loa High riêng hẳn ra bao giờ cả mọi người có thể cho tên hoặc up hình vài loại loa như thế đc ko ạ.
    -Như em đã đọc ở đâu đó thì người ta phân bố công suất cho hệ thống PA là: Sub 50%, Mid 35%, high 15%. Thế có đúng ko ạ??

Tiểu học
    Đang ở
    huê
    Thanks
    0
    Được THANKS 0 lần
    BỘ XỬ LÝ ÂM THANH CAO CẤP CAF PA480Q anh nào có phần mềm cho em xin link dowload

Tiểu học
    Đang ở
    Viet Nam
    Thanks
    0
    Được THANKS 0 lần
    Em có hệ thống âm thanh lần trước kỹ thuật đấu nối từ phân tần dbx 223s 1 đầu hi và low vào 1 cục đẩy, và kênh 2 cung thế. em đọc thì moi người bảo 2 hi vào cùng 1 cục dẩy cho full và 2 low vào cục đẩy sub. Các bác cho em cách đánh nối với ạ. em cảm ơn ạ

Tiểu học
    Đang ở
    viet nam
    Thanks
    0
    nhờ các cụ hướng dẫn e cách sữ dụng dbx driverack 260 với ah!e xin lỗi vì đã chen vào chủ đề này ah,từ khi dùng con này do e không biết cách căn chỉnh nên âm thanh ra dỡ tệ quá ah,xin các cụ chỉ dáo hướng dẫn giúp ah.em cám ơn

Trang 16 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 61213141516