Forum Home Your IP: 54.234.65.78

Trang 5 của 27 Đầu tiênĐầu tiên 1234567891525 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 264

Chủ đề: Lựa chọn cấu hình PC phù hợp với việc làm nhạc và thu thanh

THCS leoanh's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    82
    Được THANKS 28 lần

Lựa chọn cấu hình PC phù hợp với việc làm nhạc và thu thanh

Các anh em cho tôi hỏi, tôi rất muốn học làm làm nhạc trên pc với pm Nuendo 4, thì cấu hình pc phải như thế nào mới phù hợp? Cám ơn các anh em.
    Lê Văn Hải

2. 14 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới leoanh cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    duyvuthanh's Avatar
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    1,956
    Được THANKS 2,494 lần
    Có con này, giá mà cấu hình nó mạnh hơn, tích hợp soundcard chuyên làm nhạc thì có lẽ hợp ý chủ thớt...mà cộng thêm giá mềm mềm thì thành cái máy bộ làm nhạc, chắc hợp cả ý mình luôn:
    Onkyo HD Audio PC packed with a Digital Amplifier tạm dịch: Máy tính nghe nhạc chất tích hợp âmli KTS hiệu Onkyo

Two wrongs don't make a right, but two Wrights once made an airplane.

HP: 0966.878.253
    Email: dantungprinting@gmail.com

4. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới duyvuthanh cho bài viết hữu ích này:

Manager
    ThuyTien's Avatar
    Đang ở
    Vũng Tàu
    Thanks
    13,109
    Được THANKS 10,919 lần
    Con Onkyo HD Audio PC với Digital Amplifier này cấu hình kém quá, mà lại đắt nữa
    Cấu hình: Vista Home Premium-APX-2, Core 2 Duo T5500 (1.66GHz), 1Gb memory, ổ cứng 160GB với giá $2000 USD bán tại Japan.
    DVD player, pair of analog, digital coaxial, optical inputs, similar outputs in addition of a DVI with HDCP enabled video output.
    Mà chả thấy chủ topic lên tiếng gì cả, đăng đề tài lên rồi chỉ có bấm thanks thì buồn lắm
    DÙ CÓ ĐI BỐN PHƯƠNG TRỜI, LÒNG VẪN NHỚ VỀ HÀ NỘI...

6. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ThuyTien cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    dungbetthoven's Avatar
    Đang ở
    Cao Bằng
    Thanks
    769
    Được THANKS 699 lần
    Chả dấu gì các bác.Con máy của em nó đang chết dở.Có vào được mạng đâu mà trả lời với làm nhạc cơ chứ.Em mua con này từ tháng 09/2009 ở Siêu thị điện máy trananh.com.292 Tây Sơn,Hà Nội.Cấu hình em nó như sau:Core 2 quad Q8200_2.33 GHz-MB_64 bit bus 1033_SK 755.Main:AUSS PQL_EM.HDD:Seagate 500Gb+Samsung 320 BG.Ram Kingmax 2.0 Gb bus 1066x 2 thanh.DVD-RW Aus.ngùôn:Huntkey LW 6400(400W).Màn hình Acer:H223HQ HD Ful 1080.Còn Suond card là Audio kontrol 1.Loa monitor:M_audio BX5A.Đấy các bác xem.Cấu hình như thế mà có làm nhạc đươc đâu.Chạy Cubase 1 lúc là treo máy.Đã cài lại Wind mà cũng không được.Chính vì thế em tính đem đi bảo hành mà không được sẽ đổi con khác.Huhuhu.Lấy 1 con Workstation chẳng hạn.Mong các bác tư vấn!
    tranbadung77@gmail.com
    dungbetthoven@yahoo.com
    ĐT:0915.828.838 ;01235.828.838

8. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới dungbetthoven cho bài viết hữu ích này:

Manager
    ThuyTien's Avatar
    Đang ở
    Vũng Tàu
    Thanks
    13,109
    Được THANKS 10,919 lần
    Thời điểm năm 2009 bạn mua máy như vậy là cấu hình cao lắm rồi (giờ thì cũng bình thường) nhưng mà bạn chưa nói đến bạn dùng cubase treo các VSTi nào và treo bao nhiêu VSTi một lúc, dùng hệ điều hành gì, mình nhớ có lần có bạn nào đó kêu dùng project của mykinyeu chưa dùng được tẹo nào đã treo cứng cổ máy lên cơ. Bạn nên cung cấp thông tin trong quá trình làm việc của bạn nhiều hơn thì sẽ tốt hơn là việc cố công tìm kiếm một giải pháp thay thế cho cái máy tính của bạn.
    DÙ CÓ ĐI BỐN PHƯƠNG TRỜI, LÒNG VẪN NHỚ VỀ HÀ NỘI...

10. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ThuyTien cho bài viết hữu ích này:

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,096
    Được THANKS 23,960 lần
    Trích dẫn Gửi bởi dungbetthoven [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chả dấu gì các bác.Con máy của em nó đang chết dở.Có vào được mạng đâu mà trả lời với làm nhạc cơ chứ.Em mua con này từ tháng 09/2009 ở Siêu thị điện máy trananh.com.292 Tây Sơn,Hà Nội.Cấu hình em nó như sau:Core 2 quad Q8200_2.33 GHz-MB_64 bit bus 1033_SK 755.Main:AUSS PQL_EM.HDD:Seagate 500Gb+Samsung 320 BG.Ram Kingmax 2.0 Gb bus 1066x 2 thanh.DVD-RW Aus.ngùôn:Huntkey LW 6400(400W).Màn hình Acer:H223HQ HD Ful 1080.Còn Suond card là Audio kontrol 1.Loa monitor:M_audio BX5A.Đấy các bác xem.Cấu hình như thế mà có làm nhạc đươc đâu.Chạy Cubase 1 lúc là treo máy.Đã cài lại Wind mà cũng không được.Chính vì thế em tính đem đi bảo hành mà không được sẽ đổi con khác.Huhuhu.Lấy 1 con Workstation chẳng hạn.Mong các bác tư vấn!
    Cấu hình con này tuy ko gọi là mạnh so với bây giờ nhưng cũng phải trên khá. Mình mua con máy từ 2007 Intel Dual Core 2.66Khz, main bus 1033, RAM 3Gb có mỗi cạc video lên đời là mạnh hơn bộ của bạn, còn lại kém hết, cạc tiếng cũng dùng cạc giải trí Creative X-Fi Plantinum mà vẫn làm nhạc ngon ơ. Treo khoảng 7-10VSti vẫn ngon, độ trễ để ở 7ms vẫn chưa nổ tiếng. Tất nhiên treo nhiều plugin sẽ bị giật nhưng để làm bài nhạc thì cũng tuơng đối rồi. Máy của bạn bị vậy có lẽ dùng linh kiện dởm. Cái này Tai rồ chắc biết rõ. Cũng một model đó nhưng nếu là đồ nhái sẽ rất kém. Thường các hãng làm RAM hoặc Main trong quá trình sản xuất sẽ có nhiều sản phẩm bị lỗi, mặc dù vẫn làm việc nhưng công suất ko được như thiết kế chúng nó sẽ bán lại cho hãng khác với giá bèo bọt. Bọn đó lại mông má lại rồi làm thành hành chính hãng y chang. Nói chung khó biết được. Dùng mới có vấn đề. Nod Bad cũng khoe con máy bàn hoành tráng chuyên dùng làm nhạc của mình cho anh em mở rộng tầm mắt đê

12. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    dungbetthoven's Avatar
    Đang ở
    Cao Bằng
    Thanks
    769
    Được THANKS 699 lần
    Mình đã dùng cả window XP và Wind 7 64 bit.Tất cả đều không được.Khi dùng cubase mình treo các VST sau: Dimension.pro;Nexus2;Halion 3.5;Edirol.HQ Ochestra.;FX Pansion BFD2;Treo khoảng 6 hoặc 7 track.Trong quá trình đang làm việc thì treo máy.Thoát cubasse mở lại thì được một lúc lại treo.Hic.Ngoài ra khi cho USB vô máy lúc nhận lúc không.Khởi động lại máy tính thì lại nhận.Lần này đi bảo hành về mà vẫn thế em rã ra bán sắt vụn mất.
    tranbadung77@gmail.com
    dungbetthoven@yahoo.com

14. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới dungbetthoven cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    duyvuthanh's Avatar
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    1,956
    Được THANKS 2,494 lần
    Cấu hình máy bạn không phải yếu, theo các bác kinh nghiệm làm VST ở trên (Hamvui, ThuyTien) thì cấu hình đó vẫn làm được...việc bạn mang đi bảo hành chỉ vì làm nhạc bị treo máy là rất không khả thi: vì máy có hư gì đâu, bạn có ngồi trước mấy anh BH cho thấy treo khi làm nhạc thì họ cũng có lí do: tại phần mềm...Có 2 khả năng:

1. Phần mềm: bạn thử chỉ với 1 trong những VST bị treo: nếu không OK thì là lỗi các VST này (key out of date, version conflict,vv)
    2. Phần cứng: bạn thử cài 1 chương trình đồ họa (vd: AutoCad, Photoshop), rồi mở 1 file thật nặng kí, dùng 1 lệnh cần xử lí thật lâu...xem máy có bị treo. (nếu rành hơn, có thể cài 1 chương trình test thử System Stability như Everest...) Nếu 2 OK, thì khả năng soundcard của bạn có thể bị lỗi. Double check bằng cách đơn giản: tháo soundcard gắn vô 1 máy thiệt mạnh xem còn treo hay k? Mình Overclock CPU chơi game liên tục cũng bị treo, xem thử CPU máy bạn có OC hay k?

Nếu bình thường k. làm nhạc mà bị treo thì chắc là bạn bị phần cứng rồi.

Bạn test thử rồi mô tả hiện tượng lại, trên diễn đàn cũng rất nhiều người rành về máy tính có thể giúp bạn.

16. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới duyvuthanh cho bài viết hữu ích này:

Mít đặc ruslan's Avatar
    Đang ở
    Phường Phú Mỹ Q7 TP.HCM
    Thanks
    1,623
    Được THANKS 4,449 lần
    Trích dẫn Gửi bởi dungbetthoven [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Máy của bạn quá OK để làm nhạc rồi, làm video có khi còn tốt nữa, nhung bị treo là do máy không ổn định nếu bạn làm như duyvuthanh hướng dẫn mà vẫn chưa được (ở đây mình nghi nhất là do bộ nguồn hunkey 400w mà chay quadcore có thể điện không đủ công suất để ổn định khi làm việc nặng, bộ nguồn cooler master hoặc acbel 400w còn đỡ) bạn thử mượn bộ nguồn khác công suất cao hơn test lại xem. máy yếu mà chạy ổn định có khi tốt hơn máy mạnh không ổn định

18. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ruslan cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    dungbetthoven's Avatar
    Đang ở
    Cao Bằng
    Thanks
    769
    Được THANKS 699 lần
    Cảm ơn bạn rất nhiều.Máy mình không làm nhạc vẫn treo bình thường bạn ạ.Thế mới khổ.Mình đang nghi con main có vấn đề.Vì lắp 2 ở cứng.Có lúc nó không nhận được 2 ổ.Đăc biệt là usb,lúc nhận lúc không.Suond card cũng vậy.Hay bạn co chương trình nào để test phần cứng cho mình xin.Hướng dẫn luôn cách sử dụng với nhé.Cảm ơn nhiều!

Mình đã mượn bộ nguồn khác thay vào vẫn thế bạn ạ.Hay là phải thay nguồn trên 400w nhỉ?Vì chỗ mình họ toàn dùng dưới 400w.Anh em trong diễn đàn dùng nguồn công suất bao nhiêu?Loại gì vây?
    VAE TeamNên dùng chức năng trả lời với trích dẫn và không đăng 2 bài liên tiếp, hãy dùng nút sửa bài viết
    tranbadung77@gmail.com
    dungbetthoven@yahoo.com

20. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới dungbetthoven cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    duyvuthanh's Avatar
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    1,956
    Được THANKS 2,494 lần
    Vậy là máy bạn có thể gặp lỗi phần cứng...và nội dung bây giờ cũng đi quá xa với chủ đề topic bạn đưa ra, có 1 trường hợp na ná bạn có thể tham khảo & đưa trường hợp của mình trong topic đó: Công nghệ thông tin\Nhờ anh em tư vấn về PC của Sonkeyboard. (vẫn chưa biết bạn Sonkeyboard đưa thợ xong họ nói bệnh gì?)

22. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới duyvuthanh cho bài viết hữu ích này: