Forum Home Your IP: 54.196.5.6

Trang 1 của 15 1234511 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 145

Chủ đề: Kết nối yamaha 2100, 3000, s900, s910, s950, S500, S550 Tyros 1 2 3 4 với máy vi tính

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,028 lần

Kết nối yamaha 2100, 3000, s900, s910, s950, S500, S550 Tyros 1 2 3 4 với máy vi tính

Topic hướng dẫn và cung cấp các driver phục vụ cho việc kết nối các đàn organ Yamaha với máy tính thông qua giao tiếp MIDI-USB

Cách phần mềm cần thiết:

YAMAHA MusicSoft Downloader
    ver 5.71
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

USB-MIDI Drivers
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] Đưa từ đàn vào máy thì bấm vào cái cây bên tay trái, mở bộ nhớ đàn (user) hoặc usb, chọn thư mục tương ứng (song, style...) rồi chọn bài và bấm nút copy bên panel bên phải để sao chép sang một thư mục khác (cũng trong đàn) sau đó chọn bài đã copy đó move lên bộ nhớ đệm (panel bên trên), bước cuối cùng là trở lại cây thư mục bên trái, bấm vào hình máy tính, rồi chọn ổ đĩa, move cái ở bộ nhớ đệm xuống là xong.

Lưu ý: tất cả các thao tác với MDS đều được thực hiện thông qua máy tính, trên đàn không can thiệp vào được.
    Không thể copy trực tiếp từ thư mục của đàn sang thư mục của máy tính, mà chỉ có thể move vào bộ nhớ tạm, muốn không mất file trong đàn thì phải copy file đó ra thêm 1 file ở chỗ khác trong đàn rồi move bản copy đó.
    Tốc độ truyền tải dữ liệu là tương đối chậm, vì thế chỉ nên chuyển một số lượng rât hạn chế như vài bài, muốn chuyển nhiều vui lòng cắm trực tiếp USB vào máy cho đỡ sốt ruột

Danh sách các đàn Yamaha có thể sử dụng kết nối bằng dây USB sử dụng driver usb-midi, danh sách này được cập nhật liên tục sau khi có các câu hỏi của thành viên:

Synth: Motif

Aranger workstation: Tyros 1, Tyros 2, Tyros 3, Tyros 4
    PSR S950 S750, PSR S910 S710, PSR S900 S700, PSR 3000 1500 PSR 2100 1100
    PSR S550, S500

Portable Keyboard: PSR E433 E423 E413 E403
    PSR 295

Portable GrandPiano DGX 630 530 230, DGX 620 520 220
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,028 lần
    Xin giải thích qua qua về sự khác nhau giữa DRIVER và MSD.
    Driver là trình quản lý thiết bị, nó cho phép máy tính điều khiển những tín hiệu do usb mang lại và chuyển thành tín hiệu midi như là một cab usb bình thường.
    MSD là phần mềm để máy tính sử dụng tín hiệu midi usb đã nói ở trên để chuyển dữ liệu giữa đàn và máy tính (kiểu như song, style...)

Để kết nối đàn và máy tính cần một cái cab usb dạng A-B (giang hồ gọi là cab usb máy in)

Cái món này tương đối rẻ, chỉ tầm 30.000 là ngon chứ ko phải mấy trăm đâu nhá.

* Kết nối: Cắm dây vào đàn và máy tính, bật đàn lên, máy tính sẽ hỏi driver, bấm next và chỉ đến thư mục bạn giải nén ra nhé. sau đó bấm next rồi nó sẽ yêu cầu khởi động lại máy tính.
    Khởi động lại thì đã cài xong driver, bạn cài MSD nhé, cài như bình thường như cài các phần mềm khác.
    Rồi vào phần mềm, chọn kết nối giữa đàn và máy để có thể thực hiện việc chuyển tài nguyên từ máy vào đàn.

Không có cách nào tốt hơn việc trực tiếp bắt tay vào làm, nếu có thắc mắc gì khác trong quá trình cài đặt thì vui lòng tiếp tục đăng câu hỏi.

Kết nối đàn Tyros 1, Tyros 2, tyros 3 với máy tính qua dây usb máy in:
    Windows7/Vista :V.3.0.4, XP/2000:V.2.2.4

Cách cài đặt của usb midi driver hơi khác so với psr ở chỗ sau khi cắm đàn vô máy tính, máy hỏi found new hardware, thì mình bấm cancel và chạy chương trình sau khi download về.

Thứ tự cài đặt như sau:
    1. Bỏ (rút) tất cả các thiết bị usb khác (trừ chuột và bàn phím)
    2. Sử dụng tài khoản admin hoặc quyền admin của máy tính
    3. Tắt đàn
    4. Cắm đàn với dây usb máy in, nối đầu còn lại vào máy tính
    5. Bật đàn lên, khi “Found New Hardware Wizard” xuất hiện bấm cancel
    6. Bấm đúp vào setup.exe để cài đặt driver
    Chúc thành công
    Driver này dùng chung cho Tyros1, tyros2, tyros3

THCS
    Đang ở
    Quảng Nam
    Thanks
    6
    Được THANKS 52 lần
    cách kết nối của loại đàn PSR 2100

Kết nối midi trong đàn theo mình hiện nay có 3 kiểu sau:
    1.Dùng dây Midi 5 chân kết nối thông qua cổng MIDI in/out (nối 2 đàn với nhau hoặc đàn với thiết bị có cổng MIDI như số Sound Card )
    2.Dùng USB 1 đầu loại A và một đầu loại B (dây USB dùng trong máy in)
    3.Dùng dây USB-MIDI (có bán tại 1 số wed nước ngoài)

Kết nối loại 1

Mình đang sử dụng kiểu kết nối này cho hai đàn với nhau :
    Nếu chọn đàn PSR-280 (một loại đàn đời thấp) là nguồn phát midi (master device)và PSR-2100 là thiết bị nhận (Slave device)
    Dùng dây midi loại 1 cắm vào cổng MIDI out của PSR-280 và đầu kia cắm vào MIDI in của PSR-2100.Công việc này dĩ nhiên có thể làm ngược lại theo nguyên tắc trên và cũng áp dụng chung cho mọi đàn có biểu tựong General MIDI
    Đây là cách kết nối khá đơn giản vì chỉ cần có dây cáp là thực hiện ngay
    Cách kết nối với sound card nếu có bạn nào biết thì lên tiếng để cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm nhé vì mình hok có Sound Card nên hok rõ lắm

Kết nối loại 2 (MIDI USB yêu cầu có driver)

.Cắm đầu USB loại A vào cổng USB trên máy tính
    .Tắt đàn Cắm đầu còn lại vào cổng trên đàn (nhớ là dùng dây như dây USB của máy in )
    .Bật đàn
    .Bấm FUNCTION/midi/all part
    .Khi khởi động đàn thì máy tính sẽ tự động hỏi[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] cho đàn lúc đó lục lại cái đĩa bán kèm theo đàn bỏ vào và tiến hành cài Driver theo nhưng hướng dẫn mà PC yêu cầu
    Sau khi cài xong driver trong Control Panel sẽ có biểu tượng Yamaha USB-MIDI driver Click vào và tiến hành chọn các mục như hình dưới đây:rồi bấm ok

Bạn click vào Sounds and Audio Devices (cũng trong Control Panel ) trong phần Audio/MIDI music Playback chọn thiết bị phát là PSR 2100 thay cho defaut là Microsoft GS Wavetable WS Synth
    Bây giờ bạn chạy 1 bản .mid hoặc .kar trên PC và thưởng thức âm thanh tuyệt từ Sound card PSR 2100 bạn sẽ phân biệt được ngay thế nào là Sound card chuyên nghiệp và sound card onboard
    Nhớ Vặn nhỏ Volume trước nhé

Kết nối loại 2 (MIDI USB yêu cầu có driver)

...tiếp theo

Việc kết nối keyboard với máy tính để trao đổi data tiến hành như sau:

- Cài đặt YAMAHA USB-MIDI Driver như đã nói
    - Cài thêm chương trình File utility tải tại Đây [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    _Sau khi hoàn tất quá trình cài đặt các phần mềm hỗ trợ bạn làm như sau :
    *Tắt đàn nối đàn và PC bằng cáp USB
    *Mở đàn rồi chọn Function/midi/all part
    *Khởi động chương trình FileUtillity
    *Tắt hoặc rút các USB cắm đàn vào PC
    *Tại menu Midi setup bạn chọn như hình vẽ rồi OK

*Tiếp tục :
    Chọn Setup (S) và chọn FileUtility Setup trước rồi đến MIDI port setup
    như hình

_Khi cài đặt thành công sẽ được hình sau:

Việc chuyển dữ liệu bạn chỉ có thể chọn từng file và kéo thả để quá trình diễn ra nhanh hơn vì tốc độ truyền data trong đàn qua PC rất chậm

Chúc các bạn thành công

Trung cấp

Đang ở
    TháiNguyên
    Thanks
    1,017
    Được THANKS 292 lần
    cảm ơn bạn vì bài viết này mình cũng đang mắc ở vấn đề này đây. thank:a:

bạn ơi mình muốn hỏi chút. mình mới mua day kết nối này như bạn bảo trong bài viết[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] nhưng mình không biết cách kết nối tư đàn với phần mềm làm nhac VD: cubase,nuendo,Audition. Bạn có thể chỉ giúp mình được không.

5. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới cattienghat cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,703 lần
    Mục này vừa hướng dẩn chi tiết xong,bạn đọc lại đi,dây nối từ đàn vào máy thì không thể cắm nhầm được,cài đỉa Drive của đàn vào,mở chương trình làm nhạc lên vào Midi option chọn midi in-midi out=USB Midi-ok

7. 13 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,028 lần
    Đây chỉ là kết nối đàn với máy tính thông qua giao tiếp midi usb, còn việc sử dụng midi in như thế nào không đề cập đến trong topic này, nếu bạn làm đúng và kết nối thành công thì ở menu option/midi device (với sonar) phần midi in sẽ có thể lựa chọn Yamaha usb in là thiết bị đầu vào.

Trích dẫn Gửi bởi cattienghat [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    bạn ơi mình đã cài đặt được dây midi USB với phần mềm FL studio nhưng khi mình chơi trên bàn phím của đàn thì FL studio không nhận được tiếng đàn, chỉ khi minh bật một bài nhạc midi thì phần mềm mới nhận được tín hiệu mình đã thử với một số phần mềm khác cũng vậy. bạn có thể hướng dẫn giúp mình cách cài đăt được không?đây là hình setup trên FL studio khi mình kết nối.[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Thiết lập trong đàn, vào function -> midi -> All part hoặc keyboard, kết nối đàn với máy tính vậy là chuẩn rồi

9. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,703 lần

Ở phần midi out sao ta không chon thử Portatone 1 thử xem,nếu midi phát ra đàn được là ok rùi,bỏ chọn Midi mapper đi.1 Dây midi USB là đủ cả in-out luôn mà.

11. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,157 lần
    Thương ơi..! Mình đã kết nối đàn = dây máy in thành công. Cho mình hỏi tý. Khi bật 1 bài Midi với WindowMedia thì có nhiều Voice đúng là của đàn Tyros_2. Nhưng vẫn nhiều voice bị biến thành Piano đặc biệt là những voice S.A. Có thể giải thích đc ko? Thanks.....
    Đàn S910 của bạn thì thế nào? Có bị tình trạng tương tự ko?
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

13. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,703 lần
    Đúng là Yamaha Tyros,3000,900 có nhiều bank tiếng mà phải gọi bank thì phần mềm mới hiểu,không thì nó cứ số đó nó gọi có khi ra tiếng khác.Nhất là đường trống số 9 nó củng ra Piano luôn.
    WMP đâu có chuyên midi thành ra nó Sì tú pịc hơn thằng Sonar là phải rồi.

15. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    congthanh196's Avatar
    Đang ở
    Giao Thủy - Nam Định
    Thanks
    594
    Được THANKS 458 lần
    em đã thử kết nối con s700 vs pc.cài driver đàng hoàng. cài true piano thì chạy rất ngon,nhưng khi cài Hypersonic 2
    thì lúc chạy nó cứ báo driver bị lỗi.các bác giúp em.thank nhìu!!!!!!!!!!!!!!

17. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới congthanh196 cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 15 1234511 ... CuốiCuối