Forum Home Your IP: 54.81.197.24

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 30

Chủ đề: Style, tiết tấu, điệu chèo Việt Nam

Cao Đẳng
    saobienorgan's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,517
    Được THANKS 2,152 lần

Style, tiết tấu, điệu chèo Việt Nam

Mình ở Hải Dương, xin cám ơn bạn TheThuongNT đã quan tâm tới chủ đề Chèo và Tuồng. Mình chỉ tập tẹ chơi đàn và rất ham thích nó, mình chỉ hiểu sơ sơ về làm tiết tấu và cách converter MID sang STY thôi. Hòa thanh của mình kém lắm ( tự học và học đàn và nhạc muộn) nên không dám bàn luận. Lên diễn đàn chủ yếu học hỏi các anh em trong diễn dàn và xin tiết tấu về bắt "lợn" thôi. Đi đệm hát gặp mấy mẹ mấy chị hát chèo cảm thấy khó quá vì không am hiểu mấy về Điệu Chèo, mong các cao thủ về nghệ thuật Chèo giúp đỡ các nhạc công không chuyên miền Bắc .

THCS
    Đang ở
    nam dinh
    Thanks
    8
    Được THANKS 60 lần
    Trước kia mình cũng từng đi học nhị kéo chèo, về chèo thì nhiều làn điệu nhưng sơ sơ cứ học khoảng 30 là được. Xẩm, lới lơ, luyện năm cung, đào liễu, đường trường thu không...vân vân, rùi áp dụng vào, giống nhau ấy mà.
    Mấy cái style rất hay.

3. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới blackberry7290 cho bài viết hữu ích này:

Tiểu học
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    0
    Mình cũng rất thích các loại hình nhạc dân tộc mà đặc biệt là chèo. Hôm nọ tìm nghe được đoạn trong chương trình truyền hình nhưng chưa biết tên. Khi nào tìm download được sẽ nhờ anh em chỉ giúp!
    Mong anh em giúp đỡ để tìm được bài full!

5. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới xuanloc cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Bắc Giang
    Thanks
    33
    Được THANKS 17 lần
    Trống dùng trong dàn nhạc chèo là để chữa lỗi nhịp cho diễn viên thôi bạn ah. Người ta có câu "vụng chèo khéo trống" mà. Trống chèo k dùng để giữ nhịp như dàn nhạc của chúng ta. Các đoàn diễn chuyên nghiệp vì diễn viên là chuyên nghiệp nên k cần chữa lỗi nhịp nữa, nhưng ngày xưa người hát chèo chủ yếu là nhân dân nên trống chèo là để chữa lỗi nhịp đó.
    P/S: Mình nói vậy nếu có gì chưa chính xác mong các bạn bổ xung giùm

7. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tuyenorgan cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    Rock_bau's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,648
    Được THANKS 2,245 lần
    Bác nào có STYLE bài ''Sa lệch chênh ''. Cho em xin nhé .haaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa.

9. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Rock_bau cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần
    Có midi sa lệch chênh thôi xơi không ?
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Đao Phủ

11. 13 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    Rock_bau's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,648
    Được THANKS 2,245 lần
    HÊ hê cảm ơn nhé cái này thì mình có rôi .

13. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Rock_bau cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    HÀ NỘI
    Thanks
    152
    Được THANKS 1,029 lần
    Sao tui thấy tiết tấu chèo của mọi ngươi chán quá!làm sao mà hát được chứ!

Rock-bau phân tích hay lắm! bạn có thể làm một tiêt tau chèo cho anh em tham khảo được không?
    ĐT:0989633238

15. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới dinhxz cho bài viết hữu ích này:

Manager
    ThuyTien's Avatar
    Đang ở
    Vũng Tàu
    Thanks
    13,114
    Được THANKS 10,924 lần
    Trích dẫn Gửi bởi dinhxz [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Sao tui thấy tiết tấu chèo của mọi ngươi chán quá!làm sao mà hát được chứ!
    Bạn có thể nói rõ bài nào chán không? Và phân tích vì sao lại chán? Đây là style của các làn điệu Chèo nên bạn có thể nói rõ phần nào chưa đạt : tiết tấu, lưu không, xuyên tâm hay phần đệm...và cho tôi hỏi thêm chút nữa là bạn có thuộc các làn điệu chèo hay không? Các làn điệu này nếu bạn không thuộc thì cho dù có style bạn cũng không chơi được đâu.
    DÙ CÓ ĐI BỐN PHƯƠNG TRỜI, LÒNG VẪN NHỚ VỀ HÀ NỘI...

17. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ThuyTien cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    HÀ NỘI
    Thanks
    152
    Được THANKS 1,029 lần
    Linh hồn của chèo là tiếng trống. Bạn nghe lại xem phần trống nó lủng củng,lạc lõng quá không? Cái beat chèo Về côn sơn xuân nay] hay quá! Ban Roch-bau Có Beat Của điệu Luyện năm cung,Chinh phụ hay Đưòng trường trong rừng up len cho anh em thì tuyệt vời.
    ĐT:0989633238

19. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới dinhxz cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    saobienorgan's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,517
    Được THANKS 2,152 lần
    Như trên mình đã nói sty này chỉ để chống cháy thôi. Thứ hai nó lủng củng vi là sty convert . Thứ ba mình đưa lên nhằm làm cú hick cho các bạn có chuyên nghiệp về chèo giúp đỡ tất cả anh em yêu nghệ thuật chèo miền bắc thôi. Còn hay thì đến dàn nhạc chèo quê cũng còn bó tay với làn điệu khó và các chị các mẹ không chuyên hát để mà có tiếng hát chèo cơ mà. Có đúng vậy không bạn Rock_bau.

21. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới saobienorgan cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối