Forum Home Your IP: 54.80.198.173

Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 62

Chủ đề: Tự thay màn hình cho yamaha S900

Manager
    Kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    13,019
    Được THANKS 16,526 lần

Tự thay màn hình cho yamaha S900

Hôm mồng 4 tết mình rong ruổi về Hà tây mua cái rọ S900 về để dùng bắt lợn (Chủ cũ là bạn Tình, xuantinhs900 cách nhà sonson khoảng 5 km, rất tiếc hôm đó sonson đi du xuân không hội ngộ được). Sáng đi tối về, cả đi và về khoảng 390 km. Nếu nói về những thứ khác thì không dám so bì, chứ cái khoản "cưỡi ngựa sắt phi" cả ngày đến tối thì chắc các bác thua đứt tui rồi he he!
    Được bạn Tình cho kèm cái màn hình TV LCD 7". Nguyên nhân không gắn được vào trong là nguồn TV chỉ dùng 5 Vol 0,8 Ampe trong khi đó nguồn đàn là 16 Vol nên các thợ đàn lẫn điện tử đều bó tay không gắn vào trong cho "ăn chung với nguồn đàn được, mà đàn dùng 2 nguồn thì còn gọi gì là đàn nữa mà gọi là "tổ hợp" mất. Nhưng với mình chuyện xử lý nguồn là vô cùng đơn giản. Mình làm các bước như sau :
    1/ Xử lý TV LCD :
    - Cắm điện TV rồi cắm jack video vào đàn cân chỉnh hình, sáng tối như ý rồi tắt điện, tháo hết vỏ giá đỡ bằng nhựa, gỡ bỏ cả jack boar bảng điều khiển, lấy nguyên boar mạch chủ liền cáp với màn hình.
    - Cắt miếng bìa lót cách điện giữa boar và màn hình nhưng lưu ý khoét lỗ bìa để 2 lò xo (nên cắt bớt) tiếp mase giữa boa và miếng kim loạu lót sau màn hình để chống nhiễu.
    - Dùng băng dính quấn giữ màn hình với boar mạch chủ.
    - Dùng hút thiếc hút gỡ bỏ hộp kênh cho khỏi vướng khi gắn vào đàn
    */ Khuyến cáo : Cắm điện thử lại lần cuối xem còn hiển thị được không nếu chẳng may lỡ tay đi rồi thì khỏi tháo đàn cho mất công hi hi. Nếu nó hiển thị bình thường thì hãy "mổ" đàn ra
    2/ Ra chỗ bán linh kiện điện tử hỏi mua một IC ổn áp 5V (nếu màn hình bạn "ăn" 12V thì mua IC ổn áp 12V). TV "ăn dòng" 0,8 A => 5V X 0,8A = 4W. Vì nguồn đàn là 16V, vậy IC ổn áp sẽ là => 16V X 0,8A = 12,8 W nên IC ổn áp sẽ rất nóng. Vậy đấu nối tiếp một điện trở sứ (Điện trở sứ 10 ohm 5 ->10W) nối tiếp với IC để giảm điện áp cho IC bớt nóng và sau nhiều lần thử nghiệm điện trở sứ 10 ohm là thíc hợp nhất vì 9 ohm trở xuống thì IC sẽ nóng. 11 -> 12 ohm màn hình sẽ không lên vì không đủ dòng cung cấp. Lưu ý vì điện trở sứ 10 ohm rất nóng nên bắt ốc gắn vào một lá tỏa nhiệt rồi gắn vào vỏ cạnh loa. Tóm lại nguồn B+ -->Điện trở sứ --> IC ổn áp --> Màn TV.
    3/ Tháo đàn và gắn màn hình TV :
    - Vặn hết các ốc vít ở sau đàn ra không sót một cái nào rồi mở nắp đàn ra. tháo hộp boa vi xử lý, rút tất cả các jack, lưu ý gạt lẫy jack mạng rồi gỡ hẳn boar vi xử lý ra.
    - Gỡ lẫy chặn cáp màn hình S9 tháo 4 ốc lấy màn hình ra
    - Dùng mỏ hàn cắt 2 chân nhựa bắt ốc phía trên của màn hình cũ để gắn màn TV được vừa và cân
    - Dùng khò tóc bật nấc thổi thổi bụi mặt kính truớc khi lắp lại
    - Bắt hai ốc dưới cùng lẫy là của màn hình S9. 2 ốc trên là ốc của boar mạch và lẫy chế
    - Hàn nguồn TV đã qua xử lý : Mase bắt vào vỏ boar vi xử lý đầu B+ hàn vào một trong 2 chân của công tắc đàn (Nếu tắt đàn đi mà màn hình vẫn sáng thì hàn sang chân kia là OK)
    - Bắt ốc IC ổn áp vào Hộp vi xử lý.
    - Bắt ốc tỏa nhiệt có gắn điện trở sứ ra góc gần loa để nó tỏa nhiệt không ảnh hưởng đến linh kiện trong đàn, (Hàn dây).
    - Lắp vỏ lại và cắm điện thử lại cho chắc chắn hoạt động và hiển thị tốt hãy bắt ốc.
    +/ Nếu một ngày kia đàn của bạn trở nên như vậy thì bạn hãy làm theo cách của tôi, chắc chắn bạn sẽ vui vì tiết kiệm được mấy trăm K đấy

Hình khi chưa gỡ bộ kênh TV

[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Khi gỡ bộ kênh

Mổ đàn ra

Cận cảnh

Bắt ốc giữ màn hình bên phải (Tự nhiên máy ảnh mất màu hok biết chỉnh lại)

Bên trái

Bắt ốc vít gắn IC ổn áp

Bắt ốc vít miếng toả nhiệt có gắn điện trở sứ

Màn hình sau khi gắn hoàn chỉnh

Em này vẫn còn ưa nhìn các bác à !

Phone : 0977.818.313.
    TK: 8705-2050-19960 Agribank PGD Cảm ân.
    Yên bình, Yên bái. Nông trường Kỳ

Manager
    Kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    13,019
    Được THANKS 16,526 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Jekky (J.H Entertainment) [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cách pác Kyorgan làm hơi rắc rối nhỉ?!?! Em sử dụng loại màn hình khác, đơn giản cực kì! Chỉ cẩn đấu nguồn trực tiếp vào board, phần video in thì hàn trực tiếp vào mạch video out trên đàn, thế là xong!!! Nhanh gọn lẹ!!! ^^
    Màn hình này là sử dụng điện thế 5V, dòng 800m Ampe nên phải xử lý như vậy mới dùng được. Nếu đấu thẳng vào nguồn 16V của đàn thì màn hình sẽ bốc khói luôn bạn à. Nếu kiếm được màn hình nào sử dụng 16V thì không phải xử lý như vậy.

Bác Kỳ sau khi thay màn hình cho đàn thì bác chỉ cho cách thay màn hình cho cái máy chụp hình luôn . Màu trắng đen nhìn giống như hình của bà ngoại quá
    Đó là do máy ảnh chụp đi chụp lại nó ra đen trắng chắc "nó thấy" ảnh rắc rối quá nó không biết xử lý màu như thế nào nữa ./.

Phone : 0977.818.313.
    TK: 8705-2050-19960 Agribank PGD Cảm ân.
    Yên bình, Yên bái. Nông trường Kỳ

3. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Kyorgan cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    thanh hoá
    Thanks
    329
    Được THANKS 128 lần

Lại s9oo

Cách đây một năm em mua s9oo mơi màn hình rất sáng rõ nét .vậy mà vừa rồi mới mua s9oo cũng mới nhưng màn hình ko sáng và nét như cái trươc .em rất lo vấn đề này .mong anh em quan tâm

Subscriber
    Boycool's Avatar
    Đang ở
    THIÊN ĐÌNH
    Thanks
    1,085
    Được THANKS 2,084 lần
    Do nó chỉnh biến trở trong để bảo vệ màn hình đó bạn ah cái này là tốt chứ ko có hại đâu , nếu muốn rõ nét mang qua mình làm cho 30p là trong veo thôi
    TRUNG TÂM BẢO HÀNH YAMAHA VIỆT NAM
    32 Bắc Hải , Phường 6, Quận Tân Bình , TP HCM
    Điện thoại: 01686622784- 08.39700641
    stk : agribank chi nhánh thành đô 6223205047373 nguyễn đình năm

6. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Boycool cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    thanh hoá
    Thanks
    329
    Được THANKS 128 lần
    Cám ơn bác rất nhiều vậy là em bớt lo đi phần nào rồi.

Bác boycool cho em xin địa chi bác với

VAE TeamHãy sử dụng nút "sửa bài viết" nếu muốn thêm nội dung, và hãy nhìn chữ ký của boycool để có câu trả lờ

THCS
    Đang ở
    Tp HCM
    Thanks
    7
    Được THANKS 28 lần
    Cho tớ hỏi cái màn hình TV LCD7 gì đó mua ở đâu vậy ? Tớ ở Củ Chi.

Subscriber
    Boycool's Avatar
    Đang ở
    THIÊN ĐÌNH
    Thanks
    1,085
    Được THANKS 2,084 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thanhtung0088 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cho tớ hỏi cái màn hình TV LCD7 gì đó mua ở đâu vậy ? Tớ ở Củ Chi.
    Mình có bán loại này ,bạn hãy điện cho mình , loại chuyên dùng cho đàn nên hình anh rất nét,và ko cần chế độ gì hêt dùng thẳng nguồn của đàn luôn giá là 1,150k
    địa chỉ 450 trần hưng đạo p2 q5 tphcm

10. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Boycool cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    744
    Được THANKS 895 lần
    Màn hình thay thế vào s900-s910-tyros nay chỉ còn 1 triệu đồng.Giá tốt nếu ai mua số lượng từ 3-5 cái trở lên
    Cách thay thế: lắp vào đàn s900-s910 chỉ 20p' là hoàn thiện(gắn nguồn cho mh vào chân ic ổn áp 12v của đàn nằm trên bo công suất bên cạnh miếng nhôm tản nhiệt ic công suất)
    lắp ráp vào psr 3000 mất khoảng 30'(lý do phải gắn thêm 1 ic ổn áp 12v riêng cho mh)
    Chạy rất ổn định và bền bỉ,Hình ảnh video cũng ok
    Màn hình zin s900-3000 sắp có giá sẽ giảm chỉ còn khoảng 3,3tr/1mh.Khoảng 20/06/2011 sẽ có hàng.AE nào có nhu cầu call cho mình đặt hàng trước nhé!
    TT bảo hành sửa chữa Nhạc cụ Hòang Phát
    Số 159 Hào Nam, Đống Đa,Hà Nội
    Bán Piano điện Nhật Bản,organ,guitar,phụ kiện
    Dir : Hoàng Phát :0987 918 641
    Web: Suachuanhaccu.vn

12. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoangPhat_organ cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Tuyên Quang
    Thanks
    4,602
    Được THANKS 3,477 lần
    Các bác cứu em vụ này vói. màn hình đàn em vừa bị đi toi xong, em hum nọ đi thăm quan ở của khẩu, nhờ thằng bạn ở Tân Thanh mua đc 1 cái màn hình DA-701, 7.8 in . Em dùng cắm qua đường video ngoài nên hơi phức tạp. cho em hỏi loại này có lắp đc vào trong đàn s900 cho gọn không ah. Nếu lắp trong đàn thì có phải dùng điều khiển để chỉnh về chế độ AV không ah, hay làm thế nào mà bật đàn lên là nó lên màn hình đàn luôn, không phải chuyển sang chế độ Video ý ạ. Thanhk các bác, giúp em với, bác Hoàng Phát có lắp đc cho em với màn hình đó không ah.
    ảnh đay ah
    Phối mới, phối lại, cover các thể loại nhạc ...theo yêu cầu.
    Mail:Phongthuanhvan@gmail.com
    DĐ: 0984 961 181
    FB: 0942 961 181

Subscriber
    Boycool's Avatar
    Đang ở
    THIÊN ĐÌNH
    Thanks
    1,085
    Được THANKS 2,084 lần
    Trích dẫn Gửi bởi vantq [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Các bác cứu em vụ này vói. màn hình đàn em vừa bị đi toi xong, em hum nọ đi thăm quan ở của khẩu, nhờ thằng bạn ở Tân Thanh mua đc 1 cái màn hình DA-701, 7.8 in . Em dùng cắm qua đường video ngoài nên hơi phức tạp. cho em hỏi loại này có lắp đc vào trong đàn s900 cho gọn không ah. Nếu lắp trong đàn thì có phải dùng điều khiển để chỉnh về chế độ AV không ah, hay làm thế nào mà bật đàn lên là nó lên màn hình đàn luôn, không phải chuyển sang chế độ Video ý ạ. Thanhk các bác, giúp em với, bác Hoàng Phát có lắp đc cho em với màn hình đó không ah.
    ảnh đay ah
    Cái này ko cho vào đàn dc bạn ah , vì kích thước quá lớn chỉ để bên ngoài dc thôi

15. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Boycool cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Tuyên Quang
    Thanks
    4,602
    Được THANKS 3,477 lần
    Gửi 2 bác Hoàng Phát và Boycol
    Màn hình thay thế vào s900-s910-tyros nay chỉ còn 1 triệu đồng.Giá tốt nếu ai mua số lượng từ 3-5 cái trở lên
    Cách thay thế: lắp vào đàn s900-s910 chỉ 20p' là hoàn thiện(gắn nguồn cho mh vào chân ic ổn áp 12v của đàn nằm trên bo công suất bên cạnh miếng nhôm tản nhiệt ic công suất)
    lắp ráp vào psr 3000 mất khoảng 30'(lý do phải gắn thêm 1 ic ổn áp 12v riêng cho mh)
    Chạy rất ổn định và bền bỉ,Hình ảnh video cũng ok

Khi lắp loại này nó có bị rung rung như cái màn hình em đang sài ko các bác. Em thấy mấy cái s900 ko biết lắp ở đâu màn hình nó rung rung như cái của em vậy.
    Phối mới, phối lại, cover các thể loại nhạc ...theo yêu cầu.
    Mail:Phongthuanhvan@gmail.com
    DĐ: 0984 961 181
    FB: 0942 961 181

Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 CuốiCuối