Forum Home Your IP: 54.162.171.242

Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 62

Chủ đề: Tự thay màn hình cho yamaha S900

Manager
    Kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    13,019
    Được THANKS 16,526 lần

Tự thay màn hình cho yamaha S900

Hôm mồng 4 tết mình rong ruổi về Hà tây mua cái rọ S900 về để dùng bắt lợn (Chủ cũ là bạn Tình, xuantinhs900 cách nhà sonson khoảng 5 km, rất tiếc hôm đó sonson đi du xuân không hội ngộ được). Sáng đi tối về, cả đi và về khoảng 390 km. Nếu nói về những thứ khác thì không dám so bì, chứ cái khoản "cưỡi ngựa sắt phi" cả ngày đến tối thì chắc các bác thua đứt tui rồi he he!
    Được bạn Tình cho kèm cái màn hình TV LCD 7". Nguyên nhân không gắn được vào trong là nguồn TV chỉ dùng 5 Vol 0,8 Ampe trong khi đó nguồn đàn là 16 Vol nên các thợ đàn lẫn điện tử đều bó tay không gắn vào trong cho "ăn chung với nguồn đàn được, mà đàn dùng 2 nguồn thì còn gọi gì là đàn nữa mà gọi là "tổ hợp" mất. Nhưng với mình chuyện xử lý nguồn là vô cùng đơn giản. Mình làm các bước như sau :
    1/ Xử lý TV LCD :
    - Cắm điện TV rồi cắm jack video vào đàn cân chỉnh hình, sáng tối như ý rồi tắt điện, tháo hết vỏ giá đỡ bằng nhựa, gỡ bỏ cả jack boar bảng điều khiển, lấy nguyên boar mạch chủ liền cáp với màn hình.
    - Cắt miếng bìa lót cách điện giữa boar và màn hình nhưng lưu ý khoét lỗ bìa để 2 lò xo (nên cắt bớt) tiếp mase giữa boa và miếng kim loạu lót sau màn hình để chống nhiễu.
    - Dùng băng dính quấn giữ màn hình với boar mạch chủ.
    - Dùng hút thiếc hút gỡ bỏ hộp kênh cho khỏi vướng khi gắn vào đàn
    */ Khuyến cáo : Cắm điện thử lại lần cuối xem còn hiển thị được không nếu chẳng may lỡ tay đi rồi thì khỏi tháo đàn cho mất công hi hi. Nếu nó hiển thị bình thường thì hãy "mổ" đàn ra
    2/ Ra chỗ bán linh kiện điện tử hỏi mua một IC ổn áp 5V (nếu màn hình bạn "ăn" 12V thì mua IC ổn áp 12V). TV "ăn dòng" 0,8 A => 5V X 0,8A = 4W. Vì nguồn đàn là 16V, vậy IC ổn áp sẽ là => 16V X 0,8A = 12,8 W nên IC ổn áp sẽ rất nóng. Vậy đấu nối tiếp một điện trở sứ (Điện trở sứ 10 ohm 5 ->10W) nối tiếp với IC để giảm điện áp cho IC bớt nóng và sau nhiều lần thử nghiệm điện trở sứ 10 ohm là thíc hợp nhất vì 9 ohm trở xuống thì IC sẽ nóng. 11 -> 12 ohm màn hình sẽ không lên vì không đủ dòng cung cấp. Lưu ý vì điện trở sứ 10 ohm rất nóng nên bắt ốc gắn vào một lá tỏa nhiệt rồi gắn vào vỏ cạnh loa. Tóm lại nguồn B+ -->Điện trở sứ --> IC ổn áp --> Màn TV.
    3/ Tháo đàn và gắn màn hình TV :
    - Vặn hết các ốc vít ở sau đàn ra không sót một cái nào rồi mở nắp đàn ra. tháo hộp boa vi xử lý, rút tất cả các jack, lưu ý gạt lẫy jack mạng rồi gỡ hẳn boar vi xử lý ra.
    - Gỡ lẫy chặn cáp màn hình S9 tháo 4 ốc lấy màn hình ra
    - Dùng mỏ hàn cắt 2 chân nhựa bắt ốc phía trên của màn hình cũ để gắn màn TV được vừa và cân
    - Dùng khò tóc bật nấc thổi thổi bụi mặt kính truớc khi lắp lại
    - Bắt hai ốc dưới cùng lẫy là của màn hình S9. 2 ốc trên là ốc của boar mạch và lẫy chế
    - Hàn nguồn TV đã qua xử lý : Mase bắt vào vỏ boar vi xử lý đầu B+ hàn vào một trong 2 chân của công tắc đàn (Nếu tắt đàn đi mà màn hình vẫn sáng thì hàn sang chân kia là OK)
    - Bắt ốc IC ổn áp vào Hộp vi xử lý.
    - Bắt ốc tỏa nhiệt có gắn điện trở sứ ra góc gần loa để nó tỏa nhiệt không ảnh hưởng đến linh kiện trong đàn, (Hàn dây).
    - Lắp vỏ lại và cắm điện thử lại cho chắc chắn hoạt động và hiển thị tốt hãy bắt ốc.
    +/ Nếu một ngày kia đàn của bạn trở nên như vậy thì bạn hãy làm theo cách của tôi, chắc chắn bạn sẽ vui vì tiết kiệm được mấy trăm K đấy

Hình khi chưa gỡ bộ kênh TV

[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Khi gỡ bộ kênh

Mổ đàn ra

Cận cảnh

Bắt ốc giữ màn hình bên phải (Tự nhiên máy ảnh mất màu hok biết chỉnh lại)

Bên trái

Bắt ốc vít gắn IC ổn áp

Bắt ốc vít miếng toả nhiệt có gắn điện trở sứ

Màn hình sau khi gắn hoàn chỉnh

Em này vẫn còn ưa nhìn các bác à !

Phone : 0977.818.313.
    TK: 8705-2050-19960 Agribank PGD Cảm ân.
    Yên bình, Yên bái. Nông trường Kỳ

Manager
    Kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    13,019
    Được THANKS 16,526 lần
    Chào các bác!con đàn của em vừa lỗi màn hình xong,định lắp màn xịn để dùng nhưng nghĩ đến tiền là xót!em lướt web thấy cái màn hình LCD 7 inch này rất hay![Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]nên quyết định chơi em này!
    Để vậy cũng được nhưng mới đầu hơi khó ước đoán bấm nút thao tác tương ứng trên màn hình, hoặc thao tác bị chậm. Bạn để chế độ NTC ưu điểm là màn hình ít rung nhưng nhược điểm là giãn quá khổ, nên sẽ gặp khó khăn trong việc làm style, midi...vì mất một số nút chức năng ảo bên dưới, trừ khi bạn rất nhớ các nút chức năng đó ./.

nhưng mà kiếm đau ra cái màn hình khác thay thế...mỗi lần làm thì phải ráp vào hả...??
    hơi bất tiện nhỉ
    Đây là cái Tivi màn hình mỏng lấy tín hiệu video ở đường video out của đàn cắm vào chứ không phải là màn hình của đàn ./.

Phone : 0977.818.313.
    TK: 8705-2050-19960 Agribank PGD Cảm ân.
    Yên bình, Yên bái. Nông trường Kỳ

3. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Kyorgan cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,028 lần
    @ Chủ topic: Chúc mừng bạn đã khắc phục được sự cố màn hình s900, trông cắm vào rất pro đó, i như tyros dù không được tiện cho lắm
    @ boycool: Chúc bán đắt hàng, mình sẽ lưu sdt của cậu, ai hỏi màn hình mình sẽ giới thiệu
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

5. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

GOOD FRIEND! khaistyle's Avatar
    Đang ở
    vĩnh phúc
    Thanks
    174
    Được THANKS 333 lần
    :f:Cảm ơn các bác!thực ra lúc đầu thì hơi ngượng thật,nhưng em nhớ hết mấy cái nút không nhìn rõ ấy rồi nên cũng không ngại lắm!được cái nhìn cũng không đến nỗi bôi bác lắm,hơn nữa còn ...hayhay!:g:.Cái này em mua 1 triệu 2,tại hà nội!Em nghĩ chợ trời cũng có nhưng cũng chẳng biết thế nào mà lần,không khéo mua phải đồ dỏm thì mệt lắm,mua tại cửa hàng nó bảo hành cho cũng an tâm hơn!
    :e:Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng
    Gian khổ sẽ dành phần ai???
    :y74:

7. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới khaistyle cho bài viết hữu ích này:

GOOD FRIEND! khaistyle's Avatar
    Đang ở
    vĩnh phúc
    Thanks
    174
    Được THANKS 333 lần
    Trích dẫn Gửi bởi boycool [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    mua cái này ko dc đâu không tin mua thử thì biết nó chạy nguồn 5v 2AMPE đấy có thay dc cũng chật vật chưa kể vụ nó mặc định ở power/off , và những chữ màu đỏ hầu như ko đọc dc,,,,mà giá thì quá đắt, nếu bạn nào có nhu cầu tôi cung cấp loại màn hình chạy rất good dùng cho 3000,s900,tyrost ,mua về chỉ việc tháo màn hình cũ ra đặt vào câu nguồn 12v là xong vừa in khung của màn hình cũ, kèm theo 1 remote control thích cho màn hình xoay chiều nào cũng dc,,giá 1,150k chuyển hàng tận nơi có video hướng dẫn lắp ráp dt 01686622784 đã nhiều anh em mua của mình sử dụng rất tốt
    thế cái màn hình của bác chạy đường nao? vẫn chạy qua video?hay bằng đương cap? Còn cái tv của em chạy nguồn 12v 1Achứ không phải 5 vol đâu,cong giá thì chỉ 1tr2.tất nhiên em không dám so sánh gì cả,nhưng nếu phải mất công tháo đàn ra,ché nọ kia thì em thấy dùng cái này cũng được,chỉ mất công mỗi lần chơi nhạc thì cắm điện và mấy cái jack thôi,và do dùng miếng dán nên tháo ra lắp vào cũng dễ mà!chỉ tiếc mỗi là nó không hiện hết một dòng chữ cuối cùng bên dưới thôi.Bác boycol nếu có cách nào khắc phục từ những thứ này của em ,làm ơn chỉ giáo ạ! thanks!
    :e:Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng
    Gian khổ sẽ dành phần ai???
    :y74:

9. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới khaistyle cho bài viết hữu ích này:

Subscriber
    Boycool's Avatar
    Đang ở
    THIÊN ĐÌNH
    Thanks
    1,085
    Được THANKS 2,084 lần
    vậng ah cảm ơn anh ủng hộ em nói thật với a e cũng ko phải quảng caó nhiều đâu ,nhưng e nghĩ làm ăn mà bước ra những sân chơi thế này ko thể lừa gạt hay gian dối ,nếu làm vậy chỉ dc 1 lần thôi lập tức mọi người tẩy chay mình liền. cho e có bán nhiều linh kiện organ lắm như núm cao su, phím nhựa< có bán lẻ> màn hình ổ đĩa usb , pichbend, IC cho đàn , nhận makeup đàn như mới ,,,vv
    TRUNG TÂM BẢO HÀNH YAMAHA VIỆT NAM
    32 Bắc Hải , Phường 6, Quận Tân Bình , TP HCM
    Điện thoại: 01686622784- 08.39700641
    stk : agribank chi nhánh thành đô 6223205047373 nguyễn đình năm

11. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Boycool cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,749 lần
    Boycool là 1 tay cao thủ về điện tử đó,các bạn giao đàn cho Boycool là yên tâm đó,nhưng riêng mình thì mong đàn mình k phải gặp Boycool.ka ka ka
    Boycool à.xem có kiếm được cục Phơ của nga ngày xưa k? cục đó dùng để chơi ghita đó có tiếng rever rất hay đó.có thì kiếm cho mình 1 cái mình để hát karaoke và đánh ghita.giúp mình nhé(hơi lạc đề chút)

Đao Phủ

13. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Subscriber
    Boycool's Avatar
    Đang ở
    THIÊN ĐÌNH
    Thanks
    1,085
    Được THANKS 2,084 lần
    Trích dẫn Gửi bởi khaistyle [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    thế cái màn hình của bác chạy đường nao? vẫn chạy qua video?hay bằng đương cap? Còn cái tv của em chạy nguồn 12v 1Achứ không phải 5 vol đâu,cong giá thì chỉ 1tr2.tất nhiên em không dám so sánh gì cả,nhưng nếu phải mất công tháo đàn ra,ché nọ kia thì em thấy dùng cái này cũng được,chỉ mất công mỗi lần chơi nhạc thì cắm điện và mấy cái jack thôi,và do dùng miếng dán nên tháo ra lắp vào cũng dễ mà!chỉ tiếc mỗi là nó không hiện hết một dòng chữ cuối cùng bên dưới thôi.Bác boycol nếu có cách nào khắc phục từ những thứ này của em ,làm ơn chỉ giáo ạ! thanks!
    ái chiêu này nhiều người làm rồi bạn ah ôm cây đàn đi đánh mà như một tổ hợp dây rợ đủ thứ mình nghĩ bạn vẫn thích cho nó vào trong như màn hình zin đúng ko? còn vấn đề của bạn đang gặp là,bởi vi cái của bạn ko có chỉnh v-size thê này nhé với loại màn hình như của bạn vào menu chọn system color rồi chọn ntsc< chuyển hệ màu đó> nếu ko dc thì chỉ còn cách can thiệp trực tiếp vào mạch thôi kiếm chân v-size gắn cái biến trở 1k vào chỉnh khi nào ok thì dừng lại chuc bạn thành công

15. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Boycool cho bài viết hữu ích này:

Amatuer Music-Art SonSon's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội City
    Thanks
    7,178
    Được THANKS 9,407 lần
    Trích dẫn Gửi bởi boycool [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    vậng ah cảm ơn anh ủng hộ em nói thật với a e cũng ko phải quảng caó nhiều đâu ,nhưng e nghĩ làm ăn mà bước ra những sân chơi thế này ko thể lừa gạt hay gian dối ,nếu làm vậy chỉ dc 1 lần thôi lập tức mọi người tẩy chay mình liền. cho e có bán nhiều linh kiện organ lắm như núm cao su, phím nhựa< có bán lẻ> màn hình ổ đĩa usb , pichbend, IC cho đàn , nhận makeup đàn như mới ,,,vv
    Boy quảng cáo như vậy là ok đấy nhưng khốn nỗi bạn ở xa quá mình không thể đi đến để mua 1 vài thiết bị cho đàn được. giá mà ở Hà Nội có phải ngon không.

17. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới SonSon cho bài viết hữu ích này:

THCS ngaymoi's Avatar
    Đang ở
    hai duong
    Thanks
    16
    Con 3000 của mình cũng bị màn hình nặng rồi.Cũng phải chuẩn bị mua con tivi này thôi.

Subscriber
    Boycool's Avatar
    Đang ở
    THIÊN ĐÌNH
    Thanks
    1,085
    Được THANKS 2,084 lần
    Trích dẫn Gửi bởi ngaymoi [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Con 3000 của mình cũng bị màn hình nặng rồi.Cũng phải chuẩn bị mua con tivi này thôi.
    bạn muốn mua màn hình 3000 liện hệ với mình, loại lắp dc vào trong đàn luôn hình rất đẹp giá 1,150k đt 01686622784

20. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Boycool cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 CuốiCuối