Forum Home Your IP: 54.81.71.219

Trang 1 của 15 1234511 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 145

Chủ đề: Thảo luận về EQ của đàn Yamaha (preset và user EQ)

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,176 lần

Thảo luận về EQ của đàn Yamaha (preset và user EQ)

Hôm qua rỗi rãi ngồi nghịch đàn đến nỗi quên cả đọc tin nhắn. Sorry anh, em nhưng bù lại Tyros phát hiện 1 điều rất lý thú. Tuy đã cũ nhưng vẫn còn rất mới. Đề nghị anh, em đọc xong nếu thấy hợp lý thì "Thanks" ngay.
    Anh, em nhạc công ta có câu cửa miệng thế này , nhất là dân phòng thu : "Hôm nay nghe thấy hay, ngày mài lại thấy chán". Ờ lúc đó ta tự cho là rất hay. Bây giờ thì chả thấy hay tẹo nào. Hay cũng như tác phẩm đầu tay mình viết này (ngồi tập lại mãi mà chơi vẫn chưa ra như hồi còn là HS. Thông cảm nhé..!):

Bây giờ chắc mình cũng chả khi nào chơi như thế nữa. Lười quá . Với lại bây giờ mà chơi hoà thanh kiểu này chắc ko ai hát. Nhưng mình vẫn thích lối chơi piano như bài này.
    Có thành công nhưng cũng có thất bại. Vậy thì biết thế nào là hay, là đúng. Câu hỏi này tạm gác lại...
    Từ những suy luận trên mình rút ra cái phần gọi là chỉnh EQ cho đàn ấy. Có vẻ kỳ công quá. Phức tạp quá. Mà thấy mọi người ý kiến khác nhau rất nhiều. Có người thì cho rằng nên để Flat. Cũng ko ổn cho lắm. Vậy theo mình thế này là yên tâm nè. Sẽ ko ai phải bàn cãi nhiều. Gớm thế mà mình cũng phải mất công tìm tòi rồi chỉnh EQ thế lọ, thế chai. Nhưng rốt cục vẫn cứ phải theo thằng Tây...
    Ở phần EQ từ đàn 1000 trở lên đều có những phần cho ta chọn. VD: khi chơi nhạc nhẹ thì chọn EQ: POP. Tượng tự chơi nhạc đỏ thì chọn : Concerto .v..v. Các dòng đàn 3000/S900 thì phần chia EQ kỹ hơn. Như đàn mình thì bao gồm các EQ sau:
    1-Flat. 2- SP Home. 3-SP Stage. 4-LineOut PA. 5-LineOut Hifi. Nhân tiện ai biết Enlish dịch dùm mình mấy từ này nhé. Nó viết tắt nên mình ko hiểu cho lắm. Việc cuối cùng là bạn chỉ việc chọn EQ nào cho phù hợp rồi chỉnh thêm: Total Gain ADJ thế là xong. Nếu kỹ càng hơn thì bạn chỉ nên chỉnh 1 tý xíu nữa là OK. Mình đã thử là chiêm nghiệm thấy rằng . Mình có chỉnh nữa chỉnh mãi cũng ko hay = cái đã có sẵn đi theo đàn.
    Thêm 1 ví dụ nữa nhé: Voice Live Piano. Bản thân tiếng mộc đã hay rồi. Nếu có chỉnh cùng lắm chỉ thêm tý Reverb. Mà có Fedan rồi cũng ko cần thiết cho lắm.
    Kết luận của mình: Người ta sản xuất ra cái đàn là theo đồng bộ. Đã đc căn chỉnh ở mức ổn định, tương đối. Ở mỗi dòng đàn khác nhau thì âm thanh lại ra khác nhau. VD gần nhất: đàn 2000 với 2100.
    Nói ra thì rất vô cùng... Vì thế mình chỉ dám nói ở mức cho phép là EQ. Còn những cái khác chờ mình nghĩ thêm đã .
    Chúc các bạn thành công. Phù....
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,133
    Được THANKS 24,330 lần
    Heheheh, Tai rô giờ mới ngấm được điều này hỉ ! Ở diễn đàn của mình mặc dù là diễn đàn về Ki bo mà chưa có ai viết bài về các cách cấu tạo chung của các kibo và từ đó nó cũng phân ra nhiều loại kibo khác nhau như analog, FM, Samling+FM, Modeling, v.v...chứ ko chỉ phân theo người dùng kiểu đàn chuyên nghiệp, đàn gia đình v.v...! Chính do thiếu sự hiểu biết đó mà nhiều bác khi mua những con đàn ko thông dụng lại kêu sao tiếng nó kỳ quá toàn tiếng hành tinh ko hà !! Tôi định viết về đề tài này lâu rồi nhưng chưa có thời gian vì cần viết tương đối dài và cần cả ảnh minh họa nữa
    Về vấn đề Tai rô nói hoàn toàn đúng. Tôi nói qua thế này, trong mỗi hãng đàn có một đội ngũ được gọi là các designer voice (designer âm thanh), họ là những người rất chuyên nghiệp hội tụ đủ khả năng thẩm âm, óc sáng tạo và rất am hiểu về kỹ thuật âm thanh. Các voice của hãng là do đội ngũ này làm nên, thậm chí một số những voice hay còn được gắn với tên người sáng tạo ra nó, nếu các bác hay làm nhạc trên máy tính có thể thấy điều này trong các chữ kỹ của voice trong mục info! Do đó mỗi một voice trên đàn đều được đội ngũ chuyên nghiệp này test rất kỹ và chỉnh đến mức tối ưu trên nhiều hệ thống audio. Nếu mình có chỉnh thêm cũng chỉ là chỉnh cho phù hợp với một hệ thống âm thanh cụ thể thôi, còn với hệ thống audio chuẩn thì hầu như ko cần chỉnh gì nữa. Vậy lại có thể có bác sẽ hỏi tại sao họ chỉnh kỹ vậy mà tiếng con đàn PSR 510 hay XXX của em nghe chán quá. Đấy lại là chuyện khác vì tiếng đàn còn phụ thuộc vào số lượng các bộ tổng hợp sóng, phụ thuộc vào độ phân giải cũng như số lượng các mẩu samples trong ROM của đàn, phụ thuộc vào các bloc hiệu ứng v.v... . Với những đàn rẻ tiền những phần này sẽ ít hơn và đơn giản hơn những đàn đắt tiền nhiều do đó nó ảnh hưởng trực tiếp đến âm thanh ra. Còn tại sao đàn có điệu tự động lại đắt, đôi khi hơn đàn chuyên nghiệp nhiều, ví dụ như mấy con Tyros 3, Roland E80, Korg Pa2X, Ketron Ayra v.v... Tôi cũng nói qua cho các bác hiểu là để làm những styles chuyên nghiêp được tích hợp sẵn trong đàn tốn rất nhiều tiền. Ví dụ như hãng Yamaha chỉ đê ghi mấy styles theo phong cách rock và Contry đã mời nguyên mấy cây guitar thượng thặng của Chicago để ghi mấy cái intro và làm vài rytmh cho nó thật sự ra chất của dòng nhạc đó. Các dòng nhạc khác cũng vậy, cần mời những nhạc sỹ chuyên về dòng đó làm và chơi trên những nhạc cụ midi thì nó mới thật sự ra chất. Cái này chắc các bác biết vì ko một ai co thể đa năng đến độ chơi tất cả các dòng nhạc thật sự đúng chất của nó mà chỉ có thể na ná thôi. Do đó chi phí cho làm những styles trên đàn rất cao. Như vậy nó sẽ ảnh hưởng tới giá của đàn!
    Nói qua chút vậy, các bác hiểu biết bổ sung thêm nhé

3. 20 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Bình Sơn - Quảng Ngãi
    Thanks
    5,167
    Được THANKS 4,396 lần
    Mặc định Comp==compression
    Mình xin bổ sung thêm bài của bác Thế Thuong. Trong cây đàn tyros 2 ngoai phần EQ còn có phần COMP (viết tát của compression). Nhiệm vụ của phần này là làm cho voice, style, tất cả âm thanh trong đàn đuọc tròn tiếng, không có bị bể tiếng. Hay mình chọn tùng thể loại cho phù họp vói âm nhạc mình choi. Ví dụ Club Compression se đẩy đuọc cuòng độ của bass nhiều hon, phù họp cho nhac trance, techno, and hiphop.
    Ngoài ra, mỗi phần Compression, đều có phần phụ chảng hạn: high, low, standard, full-bit...
    High: nhũng tiếng co tần số cao sẽ phát ra mạnh hon
    Low: nhủng tiếng có tần số thấp sẽ phát ra mạnh hon
    Full-bit: nâng đuọc tiếng của tần số thấp và cao
    Các bác làm phòng thâu, chác cũng quen thuộc vói tù threshold. Trong phần này, các bác cũng có thể control đuọc threshold va High, Mid, Low.
    Mình thì đang sủ dụng Studio...Full-bit...High +3. Tại dàn sound system của mình có 2 loa cái 18 inch subwoffer, 4 loa main JBL. Mình tang độ high của đàn lên để nghe phần hi-hat, snare, and cymbal của trống rõ hon.
    Ghi chú: cách chỉnh này chỉ phù họp cho voice and style dã có sãn trong đàn. Nhũng style anh em post lên trong diễn đàn cần nên cân lại trong phần mixing console and digital style creator to save. Nếu không thì sẽ bị cháy loa đó nhe....
    Chúc các bác thành công trong sụ nghiệp nhạc công.
    Email: khanhhoang73@gmail.com
    Bình Sơn - Quảng Ngãi

5. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Khánh Hoàng cho bài viết hữu ích này:

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,133
    Được THANKS 24,330 lần
    hêhheh, bác mykinyeu làm giống y chang hồi mình mới chơi nhạc. Thật ra với giàn âm thanh chất lượng ko tiêu chuẩn thì như ở các thôn xóm VN là phần lớn cái đầu tiên cần là.... nghe cho tiếng đàn thật nổi nên và làm như bác mykinyeu là đúng rồi. Nhưng với giàn loa tốt và bàn mix xịn thì mình thường để đàn ở chế độ mặc định và chỉ chỉnh EQ đường vào của đàn trên mixer thôi. Hơn nữa trong quá trình chơi band, thằng làm âm thanh mới là thằng quyết định vì nó sẽ hiệu chỉnh volume của từng nhac công, chỉnh EQ từng người cho phù hợp. Nhạc công chỉ có việc chơi thôi. Theo mình cái này là đúng nhất vì âm thanh nghe trên sân khấu khác hẳn với âm thanh nghe bên dưới, nếu mình chỉnh cho vừa tai nghe với mình ở trên sân khấu thì ở dưới nghe cực sợ. Mình đã nhiều lần ghi thử quá trình chơi sống và nghe lại thì thấy rằng mình tren sân khấu nghe sướng tai thì ghi lại nghe cực bẩn. Trong band của mình thằng âm thanh là thằng tôt nghiệp đúng nghề kỹ sư âm thanh nên nó biết làm. Các anh em nhạc công chơi thì mình thấy là nếu mình chơi có như không, không như có , có nghĩa là đệm bình thường hầu như mình ko nghe thấy mình, nhưng bỏ đi thì bài trống hẳn ngay, như vậy là nghe rất vừa tai. Còn đoạn solo thì xin mời đẩy volume lên mà gầm rú hết cỡ, tha hồ thể hiện. Có lẽ điều kiện làm việc ở nhà có lẽ nó khác và người chỉnh âm thanh phần lớn là tự học hoặc là ông chủ của dàn máy thì đúng là chỉ có cách như bác mykinyeu nói

7. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng

Đang ở
    Ninh Bình
    Thanks
    4,007
    Được THANKS 1,198 lần
    theo em nghĩ thì việc chỉnh EQ của đàn cũng có anh hưởng đến âm sắc và tiết tấu đấy cụ thể là cùng một bộ tiêng mà căn EQ khác nhau nghe thấy cũng khác nhau, đây là EQ của em căn chỉnh cho đàn 2100 em nghe tháy rất ổn, các bác góp ý nhé?
    YAMAHA S910

9. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới YeunhacNB cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,176 lần
    yeunhacnb: Hình như bạn nhầm EQ 4 và EQ 5 thì phải? Vì thông thường cái EQ 5 là 9.0 Hz. Còn EQ 1 để thế cũng đc nhưng với âm thanh mà nhạc công bắt lợn nhà ta hay tiếp xúc ko thể đáp ứng đc nhu cầu đó. Vì thế EQ 1 có lẽ nên để từ 80Hz cho đến 125Hz.
    Chỉ là thảo luận thôi nhé. Bạn đừng bận tâm làm gì cho mệt người khi mà bạn thấy EQ của bạn dùng ổn định.
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

11. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    13,019
    Được THANKS 16,526 lần
    Trích dẫn Gửi bởi yeunhacnb [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    theo em nghĩ thì việc chỉnh EQ của đàn cũng có anh hưởng đến âm sắc và tiết tấu đấy cụ thể là cùng một bộ tiêng mà căn EQ khác nhau nghe thấy cũng khác nhau, đây là EQ của em căn chỉnh cho đàn 2100 em nghe tháy rất ổn, các bác góp ý nhé?[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Thông số bạn chỉnh như vậy cũng hay. Tần số 9 KHz ở EQ 4 (Bạn đã viết nhầm 9 KHz thành 9HZ, bởi vì tần số 9HZ có âm thanh nhưng tai người không cảm nhận được, chỉ có mèo nghe được thôi) sẽ có độ nổi êm dịu không gắt. Nhìn thông số EQ của bạn gần hợp với mình căn ở S900. Nhưng 2100 dù căn chỉnh thế nào cho vào dàn âm thanh vẫn nghe được dù dàn loa lởm khởm. Nhưng dòng Sxxx căn chỉnh không tốt hay có để ở Flast khi cho vào dàn loa lởm tiếng cũng không bằng 2100 để ở Flast ./.

Phone : 0977.818.313.
    TK: 8705-2050-19960 Agribank PGD Cảm ân.
    Yên bình, Yên bái. Nông trường Kỳ

13. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Kyorgan cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần
    thông số của anh Kỳ là bao nhiêu vậy đưa lên đi xem nào

Đao Phủ

15. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần
    Nhìn sơ sơ bên ngoài thì thấy thông số này có hình chữ V thường thấy, tuy nhiên nếu xem lại phần thông số Hz thì thứ tự đúng của đồng chí yêu nhạc ninh bình này lại là:
     EQ1EQ2EQ3EQ4EQ5
    Db50235
    width10.10.10.90.7
    Freq45Hz110Hz630Hz3.2KHz9KHz

Nếu anh em để ý sẽ thấy bảng thethuongnt dịch lại bảng của yeunhacnb có sự khác biệt, nhưng đó mới là thứ tự thật của EQ yeunhacnb, sở dĩ nói vậy là vì 5 cọc EQ này là hoàn toàn độc lập với nhau, nên theo thứ tự từ dưới lên sẽ theo thứ tự tần số từ dưới lên, mà nói vậy là có sự suy đoán rằng bạn chỉnh EQ nhưng có vẻ không hiểu các thông số đó thể hiện cái gì thì phải
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

17. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần
    có lẽ thông số của anh kỳ vào 3000 k hợp mấy ,em đã chỉnh theo anh rồi nhưng tiếng cứ choen choét ấy,lắm treep quá,chắc chỉ hợp với S900 đúng như anh dự đoán,bây giờ chạy sô em áp dụng phần chỉnh EQ live của tyros2 là khá ổn

Đao Phủ

19. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 15 1234511 ... CuốiCuối