Forum Home Your IP: 54.92.153.90

Trang 5 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 123456789 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 145

Chủ đề: Thảo luận về EQ của đàn Yamaha (preset và user EQ)

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,176 lần
    Kết luận cuối cùng. Điều này ai cũng biết. Mà cũng đã nói rất nhiều rồi :

Âm thanh quyết định 50% thành công
    Theo sách hướng dẫn sử dụng đầu đĩa hát Karaoke thì dàn âm thanh quyết định 75%.
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

2. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi yamaha [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cây đàn chỉnh EQ ở nhà rồi khi đi đánh show lớn, âm thanh live mà không đưa về trạng thái nguyên thủy thì thằng soundman nó chửi thề đấy . Giống như hát Karaoke xong thấy hay cứ nghĩ mình là ca sĩ .
    Trích dẫn Gửi bởi Tyros_2 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Ơ... T2 cũng đã nói rõ là EQ đó là dành cho 3000 chứ ko dành cho các đàn khác . Với lại là T2 cũng có nói rõ là EQ nào thì để làm nhạc EQ nào thì để bắt lợn còn gì nữa.
    Thêm nữa khi đi làm bắt buộc Mixer phải làm việc. Vì thế EQ của đàn chỉ cần để tương đối ổn định. Sau đó mình ra chỉnh Mixer 1 tý là OK. Với lại EQ đó còn liên quan tới cái Style + Voice của đàn. Nếu ko căn lại Voice , chỉnh lại Style thì làm sao mà ổn đc. Topic em nói rất rõ đó.

Chứ như đàn T2 vác đi âm thanh nào cũng OK. Bởi T2 làm theo nguyên tắc là chỉnh EQ trước sau đó mới làm Style + căn Voice và cave Song. Thông thường khi đi bắt lợn T2 chỉ chỉnh ở Mixer phần Hight lên 1 vạch, phần Bass xuống 1 vạch.

Anh Yamaha ah... ko biết anh đi làm thế nào chứ. Em mà cho EQ về tình trạng nguyên thủy thì ko thể chịu được. Chứ ông SoundMan nào mà chửi thề thì điều đó cũng cần phải xem xét lại. Có 2 mặt cả.
    Bác yamahanói đúng đấy, để EQ flat là tốt nhất, trừ khi dàn âm thanh bị hư loa treble hay loa bass mới cần chỉnh EQ.

4. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    yamaha's Avatar
    Thanks
    651
    Được THANKS 5,402 lần

Theo sách hướng dẫn sử dụng đầu đĩa hát Karaoke thì âm thanh quyết định 75%.
    Đồng ý . bravo !!!!

Vấn đề này thì thật ra là thuộc về phần âm thanh của live cho nên không lạm bàn nhiều . Đối với T2 thì dày dạn chiến trường nên chỉ cần chỉ chỉnh Lo - Hi chút xíu là thích rồi . Khi anh em hỏi chỉnh về EQ cho đàn thì tui chỉ đoán là nghe chưa nhiều ở những môi trường âm thanh khác nhau cho nên lưu ý anh em cho chắc ăn khi chơi live . Thêm một giả thuyết nửa là phần nhiều các bạn chỉnh EQ nghe trong nhà là theo hình chữ V .
    Khi âm thanh từ cây đàn được hiệu chỉnh EQ nghe cho đã lỗ tai của mình trên sân khấu thì chưa chắc là nghe cho đã lỗ tai của khán giả . Hảy để cho thằng soundman nó làm việc . Vì khi đầu vào âm thanh của mình đã bị méo rồi thì không cách chi mà soundman nó sửa cho vừa ý khán giả cả . Nếu âm thanh dở là do giàn âm thanh nó dõm , hoặc nó chơi chưa tới bến mà thôi . Vài lời tao ngộ .

T2 : Anh xem cách chỉnh của em có phải hình chữ V ko? 5 - 2 - 3 - 4 - 5
    Thương nữ bất tri vong quốc hận.
    Cách giang do xướng Hậu đình hoa

Hận vong quốc gái buôn sao chẳng hổ
    Bên kia sông hát khúc Hậu Đình Hoa

6. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yamaha cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần

Theo sách hướng dẫn sử dụng đầu đĩa hát Karaoke thì dàn âm thanh quyết định 75%.
    Âm thanh quyết định từ 80 - 90% chất lượng buổi diễn, bạn cứ tưởng tượng, đang hát mà micro mất sóng thì còn nghe sao được, hay âm thanh hú từ đầu đến cuối thì hay mấy cũng thành dở. Mình đưa ra 2 ví dụ, VD 1 là lỗi do thiết bị, VD 2 là lỗi do con người, nhưng với lỗi do bất kỳ ai thì âm thanh vẫn chiếm tỉ trọng cao nhất cho sự thành công của buổi diễn.

8. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần
    thì chú Toàn hay để EQ thế nào thì bảo cho anh tyros133 chút như vậy đi.còn EQ thì theo tai từng người,nhưng tôi tin tưởng Toàn vì thực tế đã được thử cách chỉnh EQ trên 3000 của toàn rồi,Toàn nên viết 1 bài về cách cụ thể chỉnh EQ trên Tyros cho anh em dùng tyros học hỏi

Đao Phủ

10. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    u s a
    Thanks
    579
    Được THANKS 1,022 lần
    Cám ơn các bạn đã nhiệt tình hướng dẫn cách sử dụng chỉnh EQ, nhất là Tyro 2

12. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tyro133 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi yamaha [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Đây là một dạng của cách chỉnh chữ V. Cách chỉnh này những người làm âm thanh rất mệt.

Tai người nghe nhạy nhất ở tần số trung (middle), vì vậy, người ta có khuynh hướng tăng bass và treble để nghe cho sướng, mặc dù, nếu đo bằng máy thì lúc đó, tần số bass và treble rất lớn so với tần số trung (mid), âm thanh trong trường hợp này rất khó căn cho chuẩn.

14. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Mykinyeu's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,604
    Được THANKS 10,228 lần
    Nếu dùng EQ flat thì cũng chẳng cần căn chỉnh voice làm gì, chỉ cần căn mấy cái tiếng dân tộc thôi! Dùng thế khi nghe ở những dàn âm thanh lớn và xịn mới thật tiếng!

16. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Mykinyeu cho bài viết hữu ích này:

Manager
    ThuyTien's Avatar
    Đang ở
    Vũng Tàu
    Thanks
    13,114
    Được THANKS 10,924 lần
    T2 : Anh xem cách chỉnh của em có phải hình chữ V ko? 5 - 2 - 3 - 4 - 5[/QUOTE]

Cách chỉnh này ở chỗ mình gọi là"Cánh én Mùa xuân"...:a:Cách này ở mấy dàn âm thanh nhỏ trong KARAOKE hay dùng. Nhưng có một số người trong nhà hàng hoặc khách sạn áp dụng để chỉnh dàn máy lớn nên nghe không được. Nhiều khi nghe không ra tiếng nhạc cụ mà mình đang dùng nữa...Nhưng mình có ý đỗ căn lại thì họ cũng không cho vì họ nói đấy là thợ đã chỉnh rồi...:b::c:
    DÙ CÓ ĐI BỐN PHƯƠNG TRỜI, LÒNG VẪN NHỚ VỀ HÀ NỘI...

18. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ThuyTien cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi ThuyTien [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Cách chỉnh này ở chỗ mình gọi là"Cánh én Mùa xuân"...:a:Cách này ở mấy dàn âm thanh nhỏ trong KARAOKE hay dùng. Nhưng có một số người trong nhà hàng hoặc khách sạn áp dụng để chỉnh dàn máy lớn nên nghe không được. Nhiều khi nghe không ra tiếng nhạc cụ mà mình đang dùng nữa...Nhưng mình có ý đỗ căn lại thì họ cũng không cho vì họ nói đấy là thợ đã chỉnh rồi...:b::c:
    Tần số trung (mid) là vùng tần số mà đa số các nhạc cụ và giọng người hoạt động, nếu đem cắt hết đi thì hát sẽ rất mệt, các nhạc cụ thì không còn nghe đúng chất nữa, trong karaoke hay dùng kiểu này do đặc trưng phòng karaoke nhỏ, dễ bị feedback, nếu không bớt mid sẽ dễ hú, gây hư loa, hơn nữa karaoke có ai hát hay hơn ai đâu, vì chất lượng âm thanh karaoke vốn nịnh người nghe và người hát, đánh đồng đi hết cả rồi, chỉnh bớt mid xuống cho đỡ hú và đỡ hư đồ, mà cũng chẳng ai kêu gì, còn nếu chơi nhạc mà chỉnh kiểu này thì hỏng.

20. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Trang 5 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 123456789 ... CuốiCuối