Forum Home Your IP: 54.80.208.105

Trang 4 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 1234567814 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 145

Chủ đề: Thảo luận về EQ của đàn Yamaha (preset và user EQ)

Trung cấp

Đang ở
    u s a
    Thanks
    579
    Được THANKS 1,022 lần

Xin thỉnh giáo các anh em cách chỉnh EQ cho đàn Tyros 2

mình mới mua con Tyros2 nên chưa hiểu nhiều về nó,xin anh làm chỉ giùm cách chỉnh EQ sao cho hay,mình biết trên diễn đàn này có Tyros2 là 1 cao thủ về chỉnh EQ,mình mong T2 và toàn thể các anh giúp đỡ mình nhé,mình đang ở nước ngoài nên việc học hỏi rất khó khăn rất mang anh em chỉ bảo. Xin đa tạ các anh em trước nhé

2. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tyro133 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,856 lần
    Em tưởng bác ở USA thì phải biết hơn anh em VN những vấn đề này chứ? :g: Chém tí.
    Bác vào đây tham khảo anh Tyros_2 đã nói rất kỹ rồi đấy.
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Là Test EQ -3000 nhưng có đề cập đến EQ của T2.

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---
    ••°----°••°,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸ - - ,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸°••°----°••

.................................................. ..................................

4. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới _Điệp_ cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,157 lần
    Trích dẫn Gửi bởi tyro133 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    mình mới mua con Tyros2 nên chưa hiểu nhiều về nó,xin anh làm chỉ giùm cách chỉnh EQ sao cho hay,mình biết trên diễn đàn này có Tyros2 là 1 cao thủ về chỉnh EQ,mình mong T2 và toàn thể các anh giúp đỡ mình nhé,mình đang ở nước ngoài nên việc học hỏi rất khó khăn rất mang anh em chỉ bảo. Xin đa tạ các anh em trước nhé
    Ko chỉ T2 mà toàn thể thành viên trong VAE này đều có thể giúp bạn được. Nếu bạn thích. Còn nếu bạn chỉ lướt qua thì chắc ko ai giúp.
    Hôm qua tôi có chat với 1 người ko quen biết. Hỏi đủ thứ trên đời. Tôi chỉ hỏi 2 câu : Có phải là thành viên của VAE ko? Đã có 3 bài viết trong đó chưa?
    Nếu câu trả lời là ko? Thì Out luôn. Nhiều ông còn lười đến nỗi nhờ T2 lập dùm 1 cái nick. Thế là đã quá đáng rồi lại còn bảo thôi :"post dùm mình 3 bài". Ức thật. Được Voi đòi tiên. Cứ thích ăn sẵn. Chịu sao đc. Ông nào đọc xong cái này thì tự mà biết nhé. Tôi ko thèm nhắc tên làm gì cả.
    Vì thế đương nhiên nếu bạn ko có chút đóng góp gì cho 4rum (ko cần nhiều - có khi chỉ cần 1 style hay 1 song Midi cũng là đủ) . Tôi tin là mọi người giúp bạn vô điều kiện.

Xin lỗi vì đã lấy bạn ra làm gương cho 1 số thành viên khác
    . Tôi biết bạn ko thế. Phải ko? Còn EQ cho đàn Tyros_2 bạn vô Topic chỉnh EQ - 3000 nhé, Đàn tôi chỉnh y hệt như thế. Khác một chút là đàn Tyros_2 có Master Compersor.
    Bạn bật cái đó lên. Sau đó chọn các mục như : Live, full, Normal, Basic....... Tùy chọn cái nào cũng đc. Tôi thì chuyên làm nhạc nên tôi chọn Basic và chỉnh tất cả = 0.
    Nếu bạn chơi nhạc nên chọn Live. Chỉnh Thesthosl = 6 đừng để -6 nhé. Các Low + Mid + Hight tùy bạn. Tôi vẫn luôn để = 0.
    Riêng chơi nhạc Dance nên chọn Full . Chỉnh Thest host = 10.
    Lưu ý đừng chỉnh EQ tổng thêm nữa. Muốn chỉnh thêm gì thì chỉ chỉnh tại Master Compersor thôi. Và đừng tham chỉ cần nhích lên tý một thôi.
    Còn vấn đề gì khúc mắc nữa cứ hỏi.
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

6. 13 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Tyros_2 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nếu bạn chơi nhạc nên chọn Live. Chỉnh Thesthosl = 6 đừng để -6 nhé. Các Low + Mid + Hight tùy bạn. Tôi vẫn luôn để = 0.
    Riêng chơi nhạc Dance nên chọn Full . Chỉnh Thest host = 10.
    Lưu ý đừng chỉnh EQ tổng thêm nữa. Muốn chỉnh thêm gì thì chỉ chỉnh tại Master Compersor thôi. Và đừng tham chỉ cần nhích lên tý một thôi.
    Còn vấn đề gì khúc mắc nữa cứ hỏi.
    Tyros à, xem lại cái này chút, threshold = 6 tức là đâu có compress.

8. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,157 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Tyros à, xem lại cái này chút, threshold = 6 tức là đâu có compress.
    Cái này thì em ko rõ nhưng nếu để ThresHold OffSet của đàn = 0 hoặc dưới 0 thì âm thanh xuất ra lại ko được đầy đặn. Thêm nữa nếu để = 0 thì còn được chứ nếu để dưới 0 hay chính xác hơn là -10 thì âm thanh xuất ra bị tình trạng : Attack. Em thấy thế ko ổn nên mới điều chỉnh cho nó = 0 hoặc lớn hơn 0. Với lại em thấy ở tại đàn theo mặc định thì có cái nó để -6, -10, 0 và +10. Nên em cũng thử nghiệm từng cái rồi mới đưa ra kết luận như thế.

Còn trên Mixer hay Master trên PC thì nó lại khác. Do đó em cũng chỉ nêu ra cái kinh nghiệm của em thôi chứ ko dám đi sâu hơn.
    Music Arranger :

10. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    yamaha's Avatar
    Thanks
    651
    Được THANKS 5,402 lần
    Nếu ở USA thì hay đi đánh show . Nếu đi đánh show thì nên để EQ đàn về tình trạng nguyên thủy khi xuất xưởng . Thứ nhất là mấy thèng kỹ sư âm thanh của Yamaha đã nghiên cứu đó là chế độ EQ tiêu chuẩn . Thứ hai là để cho thằng soundman nó còn có việc làm . Thứ ba là phần nhiều chỉnh EQ trên đàn là để mix nhạc trên computer .
    Thấy bác ở USA mà có Tyros2 chơi thèm quá :c:
    Thương nữ bất tri vong quốc hận.
    Cách giang do xướng Hậu đình hoa

Hận vong quốc gái buôn sao chẳng hổ
    Bên kia sông hát khúc Hậu Đình Hoa

12. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yamaha cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    cuong_guitare's Avatar
    Đang ở
    Tuy Hòa city
    Thanks
    424
    Được THANKS 408 lần
    Đúng là cái EQ của T2 đã nghiên cứu trên 3000 rất kĩ rồi nên mới cho ra kết luận như thế , tôi cũng đã thử trên S910 với cách của T2 đúng là hay thật ( Thanks T2 ) nhưng chỉ hay khi mở loa của đàn thôi T2 ơi chứ ra âm thanh lớn thì tôi nghe không ổn hay nói 1 cách đúng hơn là phải tùy thuột vào dàn âm thanh nữa , mỗi dàn âm thanh cho ta âm thanh khác nhau không dàn nào giống dàn nào cả vì thế nên tùy cơ ứng phó thôi chứ nếu cứ y nguyên thế mà chơi là không ổn . Tóm lại EQ mà T2 đã dày công nghiên cứu chỉ thích hợp cho việc thu âm trên PC và nghe trên loa đàn , còn đi bắt lợn thì chúng ta nên chỉnh lại đôi chút sao cho phù hợp với dàn âm thanh mà mình đang chơi
    Đất lành chim đậu
    Đất không lành ta nhậu luôn con chim

14. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới cuong_guitare cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    yamaha's Avatar
    Thanks
    651
    Được THANKS 5,402 lần
    Cây đàn chỉnh EQ ở nhà rồi khi đi đánh show lớn, âm thanh live mà không đưa về trạng thái nguyên thủy thì thằng soundman nó chửi thề đấy . Giống như hát Karaoke xong thấy hay cứ nghĩ mình là ca sĩ .
    Thương nữ bất tri vong quốc hận.
    Cách giang do xướng Hậu đình hoa

Hận vong quốc gái buôn sao chẳng hổ
    Bên kia sông hát khúc Hậu Đình Hoa

16. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yamaha cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,157 lần
    Ơ... T2 cũng đã nói rõ là EQ đó là dành cho 3000 chứ ko dành cho các đàn khác . Với lại là T2 cũng có nói rõ là EQ nào thì để làm nhạc EQ nào thì để bắt lợn còn gì nữa.
    Thêm nữa khi đi làm bắt buộc Mixer phải làm việc. Vì thế EQ của đàn chỉ cần để tương đối ổn định. Sau đó mình ra chỉnh Mixer 1 tý là OK. Với lại EQ đó còn liên quan tới cái Style + Voice của đàn. Nếu ko căn lại Voice , chỉnh lại Style thì làm sao mà ổn đc. Topic em nói rất rõ đó.

Chứ như đàn T2 vác đi âm thanh nào cũng OK. Bởi T2 làm theo nguyên tắc là chỉnh EQ trước sau đó mới làm Style + căn Voice và cave Song. Thông thường khi đi bắt lợn T2 chỉ chỉnh ở Mixer phần Hight lên 1 vạch, phần Bass xuống 1 vạch.

Anh Yamaha ah... ko biết anh đi làm thế nào chứ. Em mà cho EQ về tình trạng nguyên thủy thì ko thể chịu được. Chứ ông SoundMan nào mà chửi thề thì điều đó cũng cần phải xem xét lại. Có 2 mặt cả.
    Music Arranger :

18. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    13,019
    Được THANKS 16,526 lần
    Trích dẫn Gửi bởi cuong_guitare [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Đúng là cái EQ của T2 đã nghiên cứu trên 3000 rất kĩ rồi nên mới cho ra kết luận như thế , tôi cũng đã thử trên S910 với cách của T2 đúng là hay thật ( Thanks T2 ) nhưng chỉ hay khi mở loa của đàn thôi T2 ơi chứ ra âm thanh lớn thì tôi nghe không ổn hay nói 1 cách đúng hơn là phải tùy thuột vào dàn âm thanh nữa , mỗi dàn âm thanh cho ta âm thanh khác nhau không dàn nào giống dàn nào cả vì thế nên tùy cơ ứng phó thôi chứ nếu cứ y nguyên thế mà chơi là không ổn . Tóm lại EQ mà T2 đã dày công nghiên cứu chỉ thích hợp cho việc thu âm trên PC và nghe trên loa đàn , còn đi bắt lợn thì chúng ta nên chỉnh lại đôi chút sao cho phù hợp với dàn âm thanh mà mình đang chơi
    Bác nói rất đúng đấy. Bắt lợn, nhất là bắt lợn đám cưới thì gặp đủ các loại dàn âm thanh, dàn loa tốt cũng có, dàn loa lởm công suất nhỏ lại tịt hết loa treble cũng có. Gặp loại dàn này thì khi đàn, hát nghe như "mưa rào" không nghe được mình đánh cái gì. Nếu đàn dòng Sxxx để EQ mặc định thì khi tín hiệu qua dàn nghe "cứng và khô" (Không mềm như nghe trên đàn đâu), thua dòng PRS 1000 ->3000 để mặc định. Chịu khó căn chỉnh thử nhiều lần thì nghe cũng được, tùy cơ ứng biến trên mỗi dàn âm thanh khác nhau và còn phụ thuộc vào căn chỉnh Style tự làm hay sưu tần nữa (Như Tyros_2 đã nói). Còn câu hỏi của Tyro133 hỏi về căn chỉnh EQ cho đàn Tyros 2 thì chỉ có chú Toàn trả lời thôi :a: ./.

Phone : 0977.818.313.
    TK: 8705-2050-19960 Agribank PGD Cảm ân.
    Yên bình, Yên bái. Nông trường Kỳ

20. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Kyorgan cho bài viết hữu ích này:

Trang 4 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 1234567814 ... CuốiCuối