Forum Home Your IP: 54.81.197.24

Trang 3 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 123456713 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 145

Chủ đề: Thảo luận về EQ của đàn Yamaha (preset và user EQ)

Manager
    Kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    13,019
    Được THANKS 16,526 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thaoprosound [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Oài, em ko biết về đàn nhưng EQ thì có biết chút chút .

EQ các bác căn thế kia thì không hiệu quả lắm .
    các thông số ở trên cho thấy đàn được trang bị 5 filter EQ dạng Parametric, Gain hay Freq thì không ai lạ gì, Width (đầy đủ là BandWidth), hay độ rộng dải tần với tần số trung tâm được chọn như trên. Đơn vị dùng ở đây là Q, giá trị này càng nhỏ thì bandwidth càng rộng. Với Q = 0.7 thì BW ~ 2 octave , Q = 0.1 thì BW ~ hơn 6 octave , quá lớn.

Nâng như vậy thì tương đương nâng cả đáp tuyến rồi.

và parametric khác với graphic EQ, khi đặt gain ta thấy gần giống hình chữ V, nhưng thực ra là các đỉnh núi lồi lõm, với các độ dốc tuỳ thuộc vào giá trị của Q.

Tuy nhiên nếu nghe vẫn hay thì không vấn đề gì
    Cảm ơn bạn. Bạn là một pro phòng thu nên vấn đề căn chỉnh của bạn là rất thông thạo. Trong đàn S900 nhà sản xuất đã cài đặt sẵn một số thông số khi nối vào dàn ampli, loa ở những không gian khác nhau, Nhưng với yêu cầu đó là những dàn âm thanh chuyên dụng, vì âm thanh chuyên dụng trở kháng ngõ vào thường lớn để giảm tạp âm, lại qua 1 IC tiền khuếch đại lọc tạp âm và những dải tần dễ vỡ tiếng cho dù tín hiệu nhỏ, âm trầm như Drums, bass sẽ mềm và sâu cho nên ta có vặn volume to tiếng vẫn hay. Còn âm thanh dân dụng và những bộ loa rởm thì trở kháng ngõ vào nhỏ để tăng độ lợi tín hiệu, nên tạp âm nhiều âm thanh không được lọc kỹ không cần chất lượng cứ tiếng to là được dễ vỡ tiếng, (chưa kể đến loa treble bị đứt hoặc nổ tụ thì các bạn có nâng hết gain của EQ cũng chỉ bằng tiếng của PSR 550) S900 tín hiệu ra nhà thiết kế không nghĩ được ở Việt nam lại dùng loại ampli và loa như vậy nên đã thiết kế cho dàn âm thanh chuyên dụng, cho nên mới có người đang rao bán đàn S900 hoặc đổi đàn PSR 2100 là vì thế chứ không phải cây S900 đó bị lỗi gì cả.
    Còn như âm thanh ở phòng thu qua rất nhiều công đoạn như lọc, nén, "ép, ngâm nước, phơi khô, tẩm mỡ, rán, nướng, làm lạnh, đóng gói"....nó sẽ khác. Không thể mang đồ đó đi "bắt lợn". Chạy show cũng không thể làm được như vậy. Mình sẽ bỏ bài viết đó đi, hãy dùng chế độ cài đặt của nhà sản xuất cho nó lành các bạn nhé (Chắc chắn một ngày nào đó các bạn dùng S900 bắt lợn nối vào một dàn âm thanh "Cùi bắp" ý quên sorry [động vào tên húy rồi] rởm khi đó bạn chỉnh thế nào tiếng cũng như trong ống không thoát tiếng được bạn sẽ nghĩ đến tôi :a ./.

Phone : 0977.818.313.
    TK: 8705-2050-19960 Agribank PGD Cảm ân.
    Yên bình, Yên bái. Nông trường Kỳ

2. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Kyorgan cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,701 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Kyorgan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    , vì âm thanh chuyên dụng trở kháng ngõ vào thường lớn để giảm tạp âm
    Cảm ơn bác. cái này là một chi tiết khá phức tạp và quan trọng khi setup hệ thống âm thanh đây.
    Âm thanh studio hay live sound thì Signal/Noise Ratio (tỉ lệ tín hiệu trên tạp âm) đều quyết định đến chất lượng trình diễn âm thanh.

Các thiết bị pro có dynamic range lớn hơn rất nhiều so với các thiết bị gia dụng, và độ nhạy cũng hoàn toàn khác (+4dBu) , so với đồ gia dụng là (-20dBV), ngoài ra còn một mức semi-pro là (-10dBV). Như vậy khi kết nối các thiết bị vừa gia dụng vừa chuyên dụng thì sẽ bị giảm Dynamic Range , giảm S/N Ratio, nhất là khi chúng được kêt nối serial (nối tiếp) với nhau.

Xét về tạp âm nhiều hay ít thì cái quyết định chính là chất lượng của thiết bị. Nhiều thiết bị chuyên dụng rẻ tiền thì noise còn lớn hơn rất nhiều so với đồ gia dụng chất lượng cao.

Việc phối ghép giữa các thiết bị để tạo ra một hệ thống hoạt động tối ưu là điều không hề đơn giản. Ngay cả với các bác làm nghề lâu năm, làm theo kinh nghiệm mà nhiều khi cũng không hiểu việc làm đó có lợi điểm gì, nhược điểm ra sao, có thể cải tiến như thế nào... ?
    Em thì chuyên về Live sound và âm thanh Vũ trường hơn là Studio

Về quan điểm nhìn nhận hay khi thiết kế, kỹ năng phải tổng hợp từ rất nhiều nguồn thông tin. Ngay cả các trang thông tin kỹ thuật , nhất là của VN thì còn có nhiều điểm hạn chế gây tranh cãi. Nhiều khi cứ tưởng mình làm đúng, nhưng rồi nhận ra là vẫn còn nhiều điểm phải cải tiến. Và quan trọng nhất là những điểm cải tiến đó được áp dụng thành công vào thực tế.

Em lan man quá, các bác thông cảm.
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

4. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,701 lần
    Khi setup âm thanh chuyên dụng thì set Gain Structure (cấu trúc âm lượng) của toàn bộ hệ thống là việc làm rất quan trọng mà nhiều người làm âm thanh đã bỏ qua.
    Ví dụ bộ âm thanh gồm mixer, micro, đàn, amply , loa... thì việc đầu tiên là vặn kịch cái amply Việc đó có thể cho âm thanh phù hợp, có thể chưa . Nhưng cách làm thì đã không tuân thủ theo nguyên tắc setup.
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

6. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Theo mình thì tùy theo bạn định làm gì, nếu bạn định làm cho bạn nghe, thì bạn nên làm theo đúng qui trình kỹ thuật, còn để phục vụ quần chúng thì miễn là quần chúng chấp nhận là được.

8. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,701 lần
    Trích dẫn Gửi bởi oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Theo mình thì tùy theo bạn định làm gì, nếu bạn định làm cho bạn nghe, thì bạn nên làm theo đúng qui trình kỹ thuật, còn để phục vụ quần chúng thì miễn là quần chúng chấp nhận là được.
    ớ, bác ơi ...

sự chấp nhận được nó không có giới hạn nào cả. Mà mình đâu có biết quần chúng họ chấp nhận ở mức độ thế nào? Thế cho nên vẫn phải tìm cách để sao cho cái đống đồ nó phát huy hết hiệu quả.

em hơi ngược 1 tí : em để cho em nghe 1 mình thì nghe kiểu gì cũng được. Nhưng làm để cho người khác nghe thì bao giờ cũng phải làm tốt nhất. Đã tốt rồi vẫn muốn xem có cách nào để nó tốt hơn nữa trong phạm vi cho phép, với những thứ mình đang có hay không ?

Số em nó khổ thế đấy bác ah. :i:

094 888 6667

10. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,176 lần
    Kể ra bàn luận vấn đề này cũng thật là khó. Nhất là dạo gần đây T2 đi làm. Dính phải mấy cái xô âm thanh lởm nên đàn Tyros_2 thì cũng ko khác gì đàn PSR-510 cả , thế là đâm lười. Vì thế giờ đi làm ở đâu cũng phó mặc hết cho ông chỉnh Mixer. Muốn chỉnh thế nào cũng đc. Mặc kệ xác.
    Ko phải mình tự tin đâu. Lý do là những người hát đều biết mình, kể cả là ko biết. Nhưng mình cũng đã nắm vững đc yếu tố bắt lợn rồi. VD: dạo nhạc xong mà nó ko vào thì Pause rồi hất cái hàm lên: Ý bảo vào đi thằng ngu. Nếu là Girl thì vẫy tay như kiểu gái gọi ấy. Gặp âm thanh lởm thì OK thôi. Chắc chắn là phải chọn những Voice thật nổi trội. VD: Brass, bầu , sáo...v...v... phang thẳng vô mồm ca sĩ. Ý nói mày có hát ko thì bảo.
    Còn đi làm mà gặp ông Mixer nào tinh tướng ăn khoai nướng khoe đồ "lọ" , "chai" thì cứ cho EQ 5 ở tần số 5.0 và Gain lên 12. Xem nó có khóc ra tiếng mán ko? Cảm thấy chưa đủ thì chỉnh tiếp EQ 4 tần số 3.2 ---> 4.5 và Gain lên 8. Ko cháy loa mới là chuyện lạ. Còn nếu ko cháy chứ gì. Đơn giản thôi. Làm 1 phát rít lên Voice Distorsion chỉnh bên trong DSP: Amp lên hết cỡ là Thru và Out là 127. Chết chưa??? Đó là còn chưa thèm sờ đến cái đoạn DJ Hit Hóp đó nghen.
    Ko tin Down thử cái này về coi...... Xem có xứng đáng là kinh tởm ko???
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

12. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Âm thanh mà được 80% khán giả chấp nhận coi như đạt yêu cầu, chủ yếu là trong số 80% đó có người trả tiền cho mình.

14. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng

Đang ở
    Ninh Bình
    Thanks
    4,007
    Được THANKS 1,198 lần
    ngày trước khi c sử dụng cây 2100 thì em chỉnh EQ như đã đăngđó là để dùng cho đàn 2100 cua em cũ, phải nói là cái EQ này e đi bắt lợn được rất nhiều loa máy khoái vì nghe tiếng và tiết tấu rất sạch sẽ. nhưng từ ngày chuyển sang dùng S900 e cảm thấy căn EQ chưa được ưng ý lắm, Bác nào đã căn chỉnh ngon ngon xin pot thông số lên nhé?
    YAMAHA S910

Cao Đẳng

Đang ở
    Ninh Bình
    Thanks
    4,007
    Được THANKS 1,198 lần
    đây là EQ em chỉnh cho S900
    YAMAHA S910

17. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới YeunhacNB cho bài viết hữu ích này:

♪♪♠♣♦♥♪♪ AnhTuan's Avatar
    Đang ở
    Đồi Bất Tử, hành tinh Hòa Bình
    Thanks
    4,826
    Được THANKS 8,528 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thaoprosound [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Oài, em ko biết về đàn nhưng EQ thì có biết chút chút .

EQ các bác căn thế kia thì không hiệu quả lắm .
    các thông số ở trên cho thấy đàn được trang bị 5 filter EQ dạng Parametric, Gain hay Freq thì không ai lạ gì, Width (đầy đủ là BandWidth), hay độ rộng dải tần với tần số trung tâm được chọn như trên. Đơn vị dùng ở đây là Q, giá trị này càng nhỏ thì bandwidth càng rộng. Với Q = 0.7 thì BW ~ 2 octave , Q = 0.1 thì BW ~ hơn 6 octave , quá lớn.

Nâng như vậy thì tương đương nâng cả đáp tuyến rồi.

và parametric khác với graphic EQ, khi đặt gain ta thấy gần giống hình chữ V, nhưng thực ra là các đỉnh núi lồi lõm, với các độ dốc tuỳ thuộc vào giá trị của Q.

Tuy nhiên nếu nghe vẫn hay thì không vấn đề gì
    Muốn tìm hiểu thêm về thông số Q hay còn gọi là bandwith của EQ thì anh em có thể tra ở bảng sau nhé

Q SettingBandwidth
    0.72 Octaves
    1.01 1/3 Octaves
    1.41 Octave
    2.81/2 Octave
    Và chẳng có ai đặt Q=0,1 hết, bandwith rộng đến 6 octave như thế thì dải tần số ảnh hưởng cực lớn: ví dụ từ đầu này là nốt A2 là 220Hz thì tần số ảnh hưởng của q=0,1 sẽ lên tới A ở tần số 14.080Hz tại đầu bên kia của đồ thị = gần hết ngưỡng nghe được của con người.

0919097207

19. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới AnhTuan cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 123456713 ... CuốiCuối