Forum Home Your IP: 54.81.195.140

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Chủ đề: Nhạc Jazz

Nghiên Cứu Sinh
    AH_Studio's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    1,319
    Được THANKS 5,050 lần

Nhạc Jazz

Jazz là một nét văn hoá bản xứ ban đầu chỉ của riêng người Mỹ và đã được tạo ra bởi người Mỹ. Âm nhạc phương Tây và châu Phi là nơi đã gieo hạt nên jazz, nhưng chính văn hoá Mỹ mới là nơi jazz nảy mầm và phát triển. Jazz không phải là loại nhạc của người da trắng, cũng chẳng phải là của người da đen, mà nó là cả một câu chuyện về những phong tục, di sản và cả triết học.

Trong suốt những năm đầu tiên phát triển của đất nước Mỹ, chế độ sở hữu nô lệ được coi là một chuẩn mực. Nô lệ bị ép buộc đến từ châu Phi phải làm việc vất vả trong các đồn điền của người Mỹ. Những nhạc công và những tài năng âm nhạc trong số đó đã học được rất nhanh nền âm nhạc vốn có sẵn của phương Tây, cùng lúc đó, âm nhạc phương Tây cũng đã có không ít bài học về âm nhạc Phi châu.

Nền văn hoá sơ khai của châu Phi coi trọng âm nhạc hơn phương Tây rất nhiều. Âm nhạc là một khía cạnh quan trọng trong những hoạt động hàng ngày của thổ dân châu Phi. Thổ dân châu Phi rất coi trọng các hoạt động theo nhịp điệu khá phức tạp và tiến bộ dựa trên một ca từ và giai điệu đơn giản. Những nét nhịp điệu này đã gắn liền với nô lệ châu Phi trong suốt thời gian họ bị bắt ép làm nô lệ ở Mỹ.

Hơn nữa, một số những người Mỹ da đen mới cũng thể hiện mình thông qua nét âm nhạc truyền thống của họ. Vì cách xa quê hương nên âm nhạc truyền thống một phần cũng không thể thể hiện chính xác được vì rất nhiều lý do, ví dụ như không được sử dụng các nhạc cụ châu Phi truyền thống. Có thể hiểu như một ban nhạc rock của các nghệ sỹ châu Phi khi biểu diễn ở Mỹ không được sử dụng bất cứ một cây guitar điện, một dàn trống… Tuy vậy, ban nhạc này vẫn đủ nội lực để có thể sử dụng các nhạc cụ có sẵn tạo ra âm nhạc của mình và điều này là chính xác đối với các nô lệ da đen ở Mỹ.

Bên cạnh việc tìm các nhạc cụ mới, các nhạc sỹ châu Phi cũng đã mở rộng mình để tìm hiểu âm nhạc của phương Tây. Sự mở rộng này là khởi nguồn nảy mầm của nhạc jazz. Những ca từ, giai điệu, nhịp điệu, và cả văn hoá Tây phương không ít thì nhiều cũng đã dần thấm vào những người da đen. Tất nhiên, các nhạc sỹ da trắng cũng đã bị ảnh hưởng nhiều khi nghe nhạc của người da đen. Thời gian trôi qua, và sự trao đổi âm nhạc này đã tạo ra Jazz.

Một số các nghệ sỹ đã nổi lên vào thời điểm này như Don Redman (saxophone), Bix Beiderbecke (trumpet), Fletcher Henderson (band leader), Jelly Roll Morton (piano/composer), và Kid Ory (trombone/composer).

Một nghệ sỹ đã trở nên chín chắn và được mọi người thán phục vào thời kỳ này là Louis “Satchmo” Armstrong (trumpet). Armstrong đóng vai trò rất quan trọng trong việc phát triển nhạc Jazz, vì vậy nhiều người gọi ông là “cha đẻ” của Jazz.
    Muốn thêm thông tin thì có thể vào trang web [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Vào thời của Armstrong, các nhạc sỹ gọi ông là “Pops” như là dấu hiệu của sự kính trọng. Armstrong là nghệ sỹ solo lớn đầu tiên trong lịch sử nhạc Jazz và những nốt nhạc phiêu du của ông đánh dấu một bước ngoặt trong Jazz với việc xuất hiện những khúc solo ngẫu hứng mà trước đây là của một nhóm nhạc sỹ. Satchmo cũng là người đầu tiên đã định lại nhịp điệu của Jazz bằng cách bỏ tính cứng nhắc trong Ragtime, áp dụng nhịp 8 nốt du dương, và làm cho người nghe cảm tưởng những nốt nhạc của ông luôn đi sau nhịp của bản nhạc. Tất cả những thay đổi này khiến người nghe có cảm giác thư giãn và được gọi về sau là Jazz swing.

Armstrong mang đến một cách nghĩ mới, âm nhạc của ông được dựa trên một cấu trúc chặt chẽ và không phải chỉ là một nét tô điểm thêm cho bản nhạc mà trái lại là một giai điệu riêng dựa trên các hợp âm đã có sẵn(khái niệm âm nhạc này vẫn còn được áp dụng cho các khúc ngẫu hứng hiện nay).

Bên cạnh tiếng trumpet đầy cảm xúc của mình, Armstrong có một cách hát ảnh hưởng rất nhiều đến các ca sỹ hát Jazz. Ông đã phổ biến một lối hát Jazz không thành lời (scat). Trong lối hát này, các ca sỹ hát ngẫu hứng các âm tiết thay cho các từ.
    :a:
    ...ÂM NHẠC LÀ NHỮNG GÌ SỐNG TRONG TÔI...

2. 15 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới AH_Studio cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Vietnam
    Thanks
    157
    Được THANKS 1,313 lần
    Bài này rất có ý nghĩa, xin cám ơn.
    Mai Tiểu Minh:
    yahoo: tm4ever2006

Em không biết thì chỉ em, sao lại cười em. Người gì mà ích kỹ.

4. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới mymeocon cho bài viết hữu ích này:

Musical & Friendly HuyThanhMusic's Avatar
    Đang ở
    Hà Nam
    Thanks
    2,151
    Được THANKS 1,534 lần
    Em đến Học Viện Âm Nhạc Quốc gia Hà Nội mua được cuốn Jazz Theory. Tự học mã mà vẫn chưa đâu vào đâu. Em rất thích giai điệu nhạc Jazz. Cám ơn bác anh-huong đã chia sẻ kiến thức.
    "Nhạc giả thiên địa chi hòa giã"_trich Lễ Ký - Khổng Tử (Tạm dịch: Âm nhạc là sự hòa hợp giữa trời đất)

6. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HuyThanhMusic cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi God'Children [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Em đến Học Viện Âm Nhạc Quốc gia Hà Nội mua được cuốn Jazz Theory. Tự học mã mà vẫn chưa đâu vào đâu. Em rất thích giai điệu nhạc Jazz. Cám ơn bác anh-huong đã chia sẻ kiến thức.
    Jazz Theory của Mark Levine, đây là cuốn sách rất hay và đầy đủ cho những ai muốn học jazz mà không có thầy. Mình cũng học sách này. Mark Levine còn 1 cuốn nữa là Jazz piano, ai chơi piano nếu muốn học jazz có thể tìm sách này nghiên cứu. Mình có chép bản pdf cho vuongminh, rockbau, hainghean, ducanh và tyros, ai ở gần những anh em này thì hỏi chép lại.

8. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Hà Nam
    Thanks
    2,151
    Được THANKS 1,534 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Jazz Theory của Mark Levine, đây là cuốn sách rất hay và đầy đủ cho những ai muốn học jazz mà không có thầy. Mình cũng học sách này. Mark Levine còn 1 cuốn nữa là Jazz piano, ai chơi piano nếu muốn học jazz có thể tìm sách này nghiên cứu. Mình có chép bản pdf cho vuongminh, rockbau, hainghean, ducanh và tyros, ai ở gần những anh em này thì hỏi chép lại.
    Đúng rồi đấy anh Oldman. Mỗi tội gặp phải nhiều từ tiếng anh chuyên ngành nên em đọc cũng hơi lâu. Cuốn Jazz Piano của ai à anh Tùng? Có phải là cuốn Jazz Piano Harmony của Bill Dobbins ko?
    "Nhạc giả thiên địa chi hòa giã"_trich Lễ Ký - Khổng Tử (Tạm dịch: Âm nhạc là sự hòa hợp giữa trời đất)

10. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HuyThanhMusic cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Đúng rồi đấy anh Oldman. Mỗi tội gặp phải nhiều từ tiếng anh chuyên ngành nên em đọc cũng hơi lâu. Cuốn Jazz Piano của ai à anh Tùng? Có phải là cuốn Jazz Piano Harmony của Bill Dobbins ko?
    Xem kỹ đi, của Mark Levine luôn.

12. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Hà Nam
    Thanks
    2,151
    Được THANKS 1,534 lần
    Xem kỹ đi, của Mark Levine luôn.
    Vâng! vậy em chưa có cuốn đó. Em chỉ có cuốn Jazz Piano Harmony của Bill Dobbins, cũng dạng PDF với 131 pages. Lúc nào anh chia sẻ cho em cuốn của Jazz piano của Mark Levine nhé! Cuốn Jazz Theory đọc hết hơn 500 trang em cũng thấy ớn.hi

14. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HuyThanhMusic cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Vâng! vậy em chưa có cuốn đó. Em chỉ có cuốn Jazz Piano Harmony của Bill Dobbins, cũng dạng PDF với 131 pages. Lúc nào anh chia sẻ cho em cuốn của Jazz piano của Mark Levine nhé! Cuốn Jazz Theory đọc hết hơn 500 trang em cũng thấy ớn.hi
    Hà nam ở gần Nam định phải không, qua vuongminh lấy đi.

16. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Hà Nam
    Thanks
    2,151
    Được THANKS 1,534 lần
    Hà nam ở gần Nam định phải không, qua vuongminh lấy đi.
    Vâng! Em cùng quê gốc với anh vuongminh nhưng chưa có dịp nói chuyện với nhau nhiều nên em chưa dám xin.hihi. Tính em ngại xin lắm. Tại bác Oldman nói ra nên em mới đánh liều xin bác luôn đấy chứ.hihi

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Vâng! Em cùng quê gốc với anh vuongminh nhưng chưa có dịp nói chuyện với nhau nhiều nên em chưa dám xin.hihi. Tính em ngại xin lắm. Tại bác Oldman nói ra nên em mới đánh liều xin bác luôn đấy chứ.hihi
    Nếu ngại xin thì bỏ tiền vào quĩ VAE, rồi sau đó mới qua vuongminh lấy. Anh em mà cứ khách sáo thế thì làm sao????

19. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối