Forum Home Your IP: 54.166.160.105

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 24 của 24

Chủ đề: Cakewalk by BandLab

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,133
    Được THANKS 24,330 lần

Cakewalk by BandLab

Tin vui cho các anh em xài Sonar. Bây giờ các anh em có thể xài bản bản quyền miễn phí được hỗ trợ cập nhật lỗi đều đặn không mất đồng nào, ngoài ra còn có thể xài rất nhiều loops và sound miễn phí.
    Sau khi hãng đàn ghita Gibson là người đã mua Sonar từ Studio Cakewwalk phá sản DAW Sonar một trong những DAW có lịch sử lâu đời nhất trở nên vô chủ không có người tài trợ, vì bản thân đội ngũ lập trình phần mềm này không tự buôn bán mà toàn qua các hãng khác. Đến giờ Sonar đã được hãng BandLab mua lại và hãng này đã quyết định cho người dùng miễn phí bản Cakewalk by BandLab, thực tế đây là bản Sonar Platinum với đầy đủ tính năng, chỉ cắt đi một số Plugin của hãng thứ 3. Giới thiệu với các anh em bản Sonar hoàn toàn miễn phí với các tính năng nổi trội mà các bản Cubase gần đây mới có

Cakewalk by BandLab

Các bạn cần down BandLab Assistant ở [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ], cài đặt sau đó đăng nhập bằng tài khoản Google hoặc Facebook hoặc tạo một tài khoản khác, tiếp theo vào mục Apps để dowload Sonar về. Nếu bạn nào đã xài các bản sonar Platinum khác thì nó sẽ tự nhận tất cả các plugin đã có trong máy
    Các loops hoặc sounds mới có rất nhiều trong BandLab Assistant các bạn có thể kéo thẳng vào trong Cakewalk by BandLab để dùng như những loops bình thường khác. Mình dã thử và thất rất tiện, hơn nữa các sounds này rất mới và được cập nhật liên tục

PS: Bản này có cho phép cài luôn cả Melodyne nhưng chỉ cho phép dùng thử 30 ngày do không có nó công nghệ ARA được tích hợp trong Sonar sẽ không chạy được. Các bác có thể không đánh dấu cài cái này mà cài luôn bản Melodyne 4 v4.1.1 đã bẻ khóa ơ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

DEMO một số tính năng của Cakewalk by BandLab

2. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    d2agon's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa xi-ti
    Thanks
    89
    Được THANKS 211 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Canuol [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nói chung cũng đừng thần thánh quá mức thằng Cubase. Nói thiệt cho đến nay mình chưa biết Cubase hơn Sonar điểm nào mà người ta đổ xô phải cài cho bằng mọi giá, bán thận để mua, mở miệng ra là Cu này Cu nọ. Hay số đông luôn là chân lý nên người ta xài cái gì mình xài cái đó cho bằng anh bằng em.
    Đồng ý với ý kiến, nhưng cũng đừng nặng nề quá, đa phần dùng Cubase ở Việt Nam chủ yếu là kế thừa học hỏi rồi quen tay nên ngại chuyển sang phần mềm khác thôi, và cái quan trọng là nó vẫn đáp ứng được nhu cầu người sử dụng thì họ cũng chẳng chuyển đổi đâu. Còn để so sánh thì mỗi thằng đều có điểm riêng, khi đáp ứng được nhu cầu người sử dụng thì với người đó phầm mềm đó là xuất sắc nhất. Như mình thời đầu dùng Cubase, nhưng về sau phối khí những bài dùng sample nặng, ram không đủ tải (do dùng Cubase 5 32bit, ko dùng hết được ram), mình đã có một thời gian chuyển sang Sonar, dùng mãi rồi cũng quen tay. Sau lại lại biết đến Studio One, thằng này có sẵn bảng phím tắt tương tự gần hết Cubase, một số chức năng xử lý lại phù hợp với mình hơn nên mình lại chuyển sang Studio One. Thời gian đầu chuyển sang Studio One lại quen tay với phím tắt của Sonar, nhưng rồi cũng dần quen với phần mềm mới.
    Nên nói chung, cần phải hiểu được công việc mình cần gì, dùng gì thì phù hợp thôi. Số đông cuối cùng là người thưởng thức thành quả của mình thấy hay mới là quan trọng, quá trình xử lý thì mỗi người mỗi khác, cũng không nên tâng bốc phần mềm mình dùng và hạ thấp phần mềm người khác dùng. Cái đó nói vui trong giới với nhau thì được, nhưng đừng lôi ra dìm hàng để cạnh tranh thương trường, vì chơi vậy hơi bẩn...
    Mà thấy Canuol có vẻ nặng nề thế? Nhẹ nhàng thôi, đừng giống như fan iOS với fan Android, hay như fan Apple với fan Samsung, để tạo thành một lượng an-ti fan với nhau quá lớn, gây mất đoàn kết nội bộ. Lúc đó tham gia diễn đàn sẽ không vui nữa. Thân!

4. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới d2agon cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    vietnam
    Thanks
    106
    Được THANKS 68 lần
    Trích dẫn Gửi bởi d2agon [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Đồng ý với ý kiến, nhưng cũng đừng nặng nề quá, đa phần dùng Cubase ở Việt Nam chủ yếu là kế thừa học hỏi rồi quen tay nên ngại chuyển sang phần mềm khác thôi, và cái quan trọng là nó vẫn đáp ứng được nhu cầu người sử dụng thì họ cũng chẳng chuyển đổi đâu. Còn để so sánh thì mỗi thằng đều có điểm riêng, khi đáp ứng được nhu cầu người sử dụng thì với người đó phầm mềm đó là xuất sắc nhất. Như mình thời đầu dùng Cubase, nhưng về sau phối khí những bài dùng sample nặng, ram không đủ tải (do dùng Cubase 5 32bit, ko dùng hết được ram), mình đã có một thời gian chuyển sang Sonar, dùng mãi rồi cũng quen tay. Sau lại lại biết đến Studio One, thằng này có sẵn bảng phím tắt tương tự gần hết Cubase, một số chức năng xử lý lại phù hợp với mình hơn nên mình lại chuyển sang Studio One. Thời gian đầu chuyển sang Studio One lại quen tay với phím tắt của Sonar, nhưng rồi cũng dần quen với phần mềm mới.
    Nên nói chung, cần phải hiểu được công việc mình cần gì, dùng gì thì phù hợp thôi. Số đông cuối cùng là người thưởng thức thành quả của mình thấy hay mới là quan trọng, quá trình xử lý thì mỗi người mỗi khác, cũng không nên tâng bốc phần mềm mình dùng và hạ thấp phần mềm người khác dùng. Cái đó nói vui trong giới với nhau thì được, nhưng đừng lôi ra dìm hàng để cạnh tranh thương trường, vì chơi vậy hơi bẩn...
    Mà thấy Canuol có vẻ nặng nề thế? Nhẹ nhàng thôi, đừng giống như fan iOS với fan Android, hay như fan Apple với fan Samsung, để tạo thành một lượng an-ti fan với nhau quá lớn, gây mất đoàn kết nội bộ. Lúc đó tham gia diễn đàn sẽ không vui nữa. Thân!
    Bạn có vẻ nhạy cảm quá nhỉ? Mình thấy mình không có nói gì nặng nề cả, đó là những câu cửa miệng cho vui theo kiểu của dân IT.
    Nhưng đó là thực tế mình thấy được hiện nay là như thế, bản thân bạn cũng dư biết Sonar và Cubase thì ai xài nhiều hơn rồi. Vấn đề nó mâu thuẫn chỗ này: Những năm đầu thập niên 90 thì trên cái đất nước này thì hầu như 99% chưa ai biết Mac OS nó là cái gì cả, họ chỉ biết Windows, mà nói đến hòa âm phối khí thì chỉ có Sonar là dành cho Win và là hệ sinh thái của nó. Lúc này thì Mac OS đang co rúm ở trời Tây, sống chết không biết ra sao vì lão Steve Jobs cũng đang mày mò và Cubase được ra đời là dành riêng số phận cho Mac OS.
    Thì mình hỏi bạn thời điểm đó những người ở VN mày mò thu âm làm nhạc bằng phần mềm gì ngoài Sonar? Có chăng là sau này khi iPhone ra đời thì bắt đầu săn lùng iMac và như thế bắt gặp thằng Cubase cộng với thời gian ngày càng tôn thờ Apple nên khen đáo khen để Cubase bởi cái bề ngoài của phần cứng là máy Mac với cái phần mềm sao mà lả lướt quá nên người ta đổ xô xài Cubase, Nuendo...Cho đến nay khi Cubase hạ cánh xuống Windows thì càng có thêm lý do để chọn nó cho những bác không có khả năng sở hữu iMac. Đây mới là lý do chính chứ không phải cái thuở ban đầu mới làm quen như bạn nói. Còn ai nói không thì đang tự dối lòng.
    Ai xài máy Win thì Sonar + Soundcard: Tascam/Roland + Keyboard: Roland là lựa chọn không thể tuyệt vời hơn.
    Nhiều người đua đòi nên ráng xài bản Elements trên Cubase vì bản Pro chát quá, mà đã chơi Cubase thì phải Mac + bộ đồ nghề của Komplete thì mới "tông suyệt tông" được. Cho đến nay chưa ai khẳng định Cubase chạy trên Win ổn định bằng Mac chứ đừng nói là hơn bởi vì không phải môi trường sống của nó.
    P/S: Mình không phải là fan của ai cả chỉ nói trên quan điểm khách quan thôi. Bởi vì chỉ có Cubase là bán được thôi, Sonar crack ầm ầm, Bandlab...chả có ai đi bán đâu bạn, cho nên không có cái gì gọi là cạnh tranh thương trường, bẩn hay sạch gì ở đây cả.

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,133
    Được THANKS 24,330 lần
    Theo mình không có gì nặng nề ở đây cả. Cá nhân mình thấy Sonar và Cubase cũng như các DAW khác, mỗi thằng đều có những điểm mạnh và điểm yếu của mình, nhưng để phục vụ cho mục đích phối nhạc, ghi âm thì cả hai thằng đều có thể làm tốt. Thời đại công nghệ các sản phẩm đều được hoàn thiện theo thời gian nên mình thấy cả Cubase và Sonar đều đã được hoàn thiện rất nhiều và thậm chí còn học những cái hay của nhau. Mình là thằng đã từng xài cả hai thằng. Sonar thì từ thời còn trứng nước, còn cubase bắt đầu từ bản 3, và chính từ đó mình thấy rất nhiều điểm sau này Sonar lấy ý tưởng của Cubase để hoàn thiện, còn Cubase cũng thêm nêùu cái mới của Sonar vào sản phẩm của mình. Vi dụ Cubase 9 cho đến giờ kết cấu khá giống với Sonar Platinum khi thêm hai cột vào hai bên để láy Plugin và mở sample cho tiện như Sonar, Tính năng tích hợp plugin riêng cho mỗi track để mix nhanh và nhẹ máy giống hệt tính năng Prochanel của Sonar.
    Tuy nhiên lượng người dùng Cubase chiếm đa số ở VN vì nhiều nguyên nhân. Quan trọng nhất mình thấy là do phần lớn các bài hướng dẫn sử dụng, video, các kỹ xảo dành cho Cubase rất nhiều và đầu đủ trên mạng. Chưa kế Cubase đàu tư nhiều tiền vào các quảng cáo và marketing , các trường đạo tạo Kỹ sư âm thanh cũng được giảng dạy trên Cubase, Pro toll nên những người mới học dễ tìm học Cubase hơn Sonar rất nhiều, mà khi đã quen dùng Cubase rồi thì phần lớn người dùng sẽ chung thủy với Cubase. Đây chính là định hướng marketing rất hiệu quả nên kêt quả các bác đã biết.rồi, Sonar đã phá sản mặc dù đã có lịch sử lâu đời và sản phẩm rất tốt nhưng định hướng phát triển quá kém.
    Tóm lại mình thấy ai đã quen dùng DAW nào rồi thì cứ dùng DAW đó cho quen tay, tập trung thời giạn cho sáng tạo hơn. Tuy nhiên trong khi Cubase 9 Pro quá đăt mà Sonar hiện đang cho xài miễn phí thì mình nghĩ sẽ có nhiều thay đổi trong thời gian tới

THCS
    Đang ở
    anhquy
    Thanks
    0
    Được THANKS 0 lần
    Em là người vừa chuyển từ cubase qua sonar đây ak )

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123