Forum Home Your IP: 54.162.128.159

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 12 của 12

Chủ đề: Plugin Boutique Scaler (Plugin trợ giúp về tiến hành hợp âm cho bản phối)

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,137
    Được THANKS 24,353 lần

Plugin Boutique Scaler (Plugin trợ giúp về tiến hành hợp âm cho bản phối)

Khi hòa âm cho bản phối mới hoặc cover lại các bản nhạc. cơ sở đầu tiên chính là cách tiến hành đi hợp âm, dựa trên cơ sở đi hợp âm mà ta mới phát triển các phần phối còn lại. Cách đi hòa âm với một bản phối mới có rất nhiều hướng và phụ thuộc vào phong cách nhạc dự đình làm cho bản phối, với mỗi phong cách và scale sẽ có cách tiến hành vòng hòa âm khác nhau cho hợp lý với trường phái đó nhất. Với dân chuyên nghiệp cũng không phải ai cũng nắm sâu được tất cả vòng hòa âm của các xu hướng nhạc. Dân mới vào nghề thì càng mù tịt và thường chỉ làm theo cảm tính. Để trợ giúp cho việc tiến hành hòa âm và để tạo ý tưởng mới thì plugin sau đây sẽ là một người trợ giúp tuyệt vời, không những cho dân không chuyên mà cả những người có nền học cơ bản có thể tìm được những điều cần thiết cho mình. Giới thiệu với các bác Plugin vừa mới ra lò đầu tháng 2 năm 2018

Plugin Boutique Scaler (40.6 Mb)

DEMO GIỚI THIỆU VÀ HƯỚNG DẪN

Hướng dẫn qua tính năng
    Phần mềm lúc đầu chỉ có 3 voice chọn bằng cách nhấn nút hình tam giác cạnh hình cái loa ở góc phải trên cùng, hình cái loa chính là nút tắt bật âm thanh. Thuy nhiên ta có thể chọn voice của VSTi bất kỳ bằng cách add thêm track Instruments và ở đường Input track đó chọn Plugin Boutique Scaler
    1- Nút Scales: Chọn Scales của bài cần phối (tông và scale: Maj, minor, Dorian, Diatonic v.v....) Hoặc đơn giản đi những hòa âm chủ đạo định chơi cho bài trên controller nếu như định cover lại, plugin sẽ tự cho vòng hòa thanh trên scales đó trong mục Chords of Scale
    2- Nút Song: Chọn dòng nhạc mà ta định phối, tùy theo dòng nhạc mà ta chọn Plugin sẽ đề nghị các vòng hòa thanh cơ bản cho dòng nhạc đó ở mục Chords of Scale. Lưu ý là nếu chọn cái này thì tông của hợp âm plugin sẽ tự đưa ra, để chuyển sang tông khác cần dùng nút transporse
    3-Nút Artist: Để chọn hợp âm mà các nghệ sỹ trong danh sách thường hay sử dụng. Nếu chọn cái này trong vòng hòa âm mà plugin đề nghị sẽ xuất hiện những hợp âm quái mà các nghệ sỹ đó thường hay dùng
    4-Trong khu Chords of Scale là nới hiện vòng hòa thanh mà plugin đề nghị sẽ có hai nút. Nút Diatonic ChordChord Variations.
    Nút Chord Variations để hiện tất cả các phương án cho từng hợp âm mà ta chọn trong vòng hòa thanh, sẽ xuất hiện rất nhiều phương án cho 1 hợp âm theo scale chọn lúc đầu, cái này với các bác có kiến thức sâu về hòa âm sẽ rất thích vì có nhiều hợp âm rất quái để lựa chọn và nghe thử. Nút Diatonic Chord để quay về vòng hợp âm cơ bản lúc đầu
    4- Để hòa âm thử cho bài hát thì ta cần kéo những hợp âm trong vòng hòa thanh mà Plugin đề nghị vào ô trống bên dưới sau đó nhấn nút play để nghe thử. Sau khi đã cảm thấy OK có thể nhấn nút Export MID, giữ và kéo vào track MIDI. Sau khi đã có hợp âm thì có thể cắt và sửa trong Piano roll hoặc chơi lại trên Controller thành tiết tấu theo ý đồ của mình
    Sau khi đọc những hướng dẫn sơ qua này các bác cần xem kỹ VIDEO DEMO bên trên sẽ hiểu hết

Link download

[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Đây là dạng SymLink nên không cần cài đặt, chỉ cần chạy file SymLink Installer rồi làm theo hướng dẫn ở các bài trước về cách làm cho DAW nhận được plugins

2. 18 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,137
    Được THANKS 24,353 lần
    Trích dẫn Gửi bởi d2agon [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Đồng ý 2 tay với HamVui với vấn đề torrent, nhưng mà mình nhớ ko nhầm thì hầu hết bên RuTracker ko cần đăng ký tài khoản vẫn down torrent được bình thường mà? Ví dụ như cái Scaler này ko cần đăng nhập vẫn có link magnet để tải torrent bình thường.
    Đúng rồi, mình dùng IP Nga nên không phát hiện ra cái này. Trang này hiện bên Nga đang bị chính phủ cấm nên tất cả máy bên Nga không vào được. Trước đây không đăng ký thì nó không cho down, sau khi bị cấm nó cho down không cần đăng ký nhưng trên máy phải cài sẵn phần mềm uTorrent rồi và không lấy được link để chia sẻ. Tìm kiếm cũng khó khăn hơn nếu không vào tài khoản

Trung cấp

Đang ở
    halongQN
    Thanks
    799
    Được THANKS 134 lần
    Trích dẫn Gửi bởi HamVui [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nếu bạn đã yêu thích sử dụng nhạc cụ ảo thì nên bỏ công tìm hiểu phương pháp down bằng Torrent, lý do vì hầu như những nhạc cụ ảo hay đều rất nặng, có những bộ đến cả hơn 100Gb, nếu bạn down bằng link bình thường phải mất vài tháng chưa kể mạng mà lởm khởm hoặc điện bị ngắt thì phải down lại từ đầu. Còn down bằng torrent thì lúc nào thích down mới bật máy và nó sẽ tự động down tiếp phần còn lại. Hơn nữa không ai có thể bỏ công upload lên hàng chục hàng trăm Gb cho bạn được, hầu như các bộ nặng chỉ có link torent.
    Mình cũng không thể chia sẽ link torren cho bạn, lý do vì luật của phần lớn các server bằng toren sẽ kiểm tra các link torent của bạn (Mỗi link toren đều được gắn liền với tài khoản đã lấy về, nôm na là bạn sau khi đăng nhập và lấy link toren về là link đó đã gắn với tài khoản của bạn) là kéo về bao nhiêu thì phải tải lên bấy nhiêu, nếu chỉ có kéo về mà không tải lên là tài khoản sẽ không thể lấy tiếp được link torent nữa.
    Chính vì vậy khuyên bạn nên cố gắng đăng ký một tài khoản trên trang rutracker.org này vì ở đây hầu như VST nào cũng có hết, tốc độ down về cực cao vì nó quản lý rất chặt, bắt buộc ai đã down về đều phải chia sẽ cho người khác down tiếp. Như mình bộ 50-60Gb down chỉ mất gần 1h. Nếu không hiểu tiếng Nga có thể dùng goole để dịch các anh em có ai biết tiếng Nga đâu mà đêu đăng ký được hết đó thôi
    Lần đầu tiên vì bạn chưa biết mình chia sẽ file torrent để down VST này về ở fille đính kèm. Bạn lấy về,giải nén và cài phần mềm uTorrent cho Windows ở [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ], sau đó mở file Torren để down. Có gì không hiểu thì vào Internet tìm hiểu thêm. Đã có ý định làm nhạc trên PC thì cũng nên tìm hiểu công nghệ một chút
    Em cảm ơn anh hanvui rất nhiều về những ý tốt dậy em , em mới tập làm nên còn nhièu cái chưa thành thạo mong các anh giúp em ah .

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12