Forum Home Your IP: 54.80.102.170

Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Hỏi nhờ anh em lưu sheet nhạc (bản giấy) như thế nào.

THCS
    Đang ở
    Quang Ninh, Vietnam
    Thanks
    6
    Được THANKS 0 lần

Hỏi nhờ anh em lưu sheet nhạc (bản giấy) như thế nào.

Cho hỏi anh em khi in sheet nhạc ra thường lưu trữ thế nào. Đóng gáy lò xo, dùng cặp gì đó giống bìa còng, hay dập ghim....
    Mình muốn hỏi kinh nghiệm mọi người để có cách lưu trữ thuận tiện cho mình. Xin cảm ơn.

Cao Đẳng
    d2agon's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa xi-ti
    Thanks
    89
    Được THANKS 226 lần
    Thường thì mình sử dụng cặp càng cua với bìa lá để lưu trữ. Còn nếu cần đóng quyển thì mình sẽ ưu tiên dùng gáy xoắn nhựa hoặc thép vì như thế mở trang sẽ nhìn được tối đa diện tích. Còn dập ghim ko dùng vì nhiều lúc bản nhạc hơi sát lề, dập ghim khi giở ra sẽ ko phẳng, cong cong, khó nhìn.

3. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới d2agon cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Quang Ninh, Vietnam
    Thanks
    6
    Được THANKS 0 lần
    Trích dẫn Gửi bởi d2agon [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Thường thì mình sử dụng cặp càng cua với bìa lá để lưu trữ. Còn nếu cần đóng quyển thì mình sẽ ưu tiên dùng gáy xoắn nhựa hoặc thép vì như thế mở trang sẽ nhìn được tối đa diện tích. Còn dập ghim ko dùng vì nhiều lúc bản nhạc hơi sát lề, dập ghim khi giở ra sẽ ko phẳng, cong cong, khó nhìn.
    Đúng rồi, chủ yếu là để đặt trên giá mở ra cho dễ. Không biết có loại cặp càng cua nào dễ mở không nhỉ. Cặp càng cua thông thường rất khó mở ra hết cỡ vì hơi cứng. Đóng gáy xoắn thì khi in thêm được mấy bản muốn ghép vào quyển cũ hơi phức tạp.

Cao Đẳng
    d2agon's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa xi-ti
    Thanks
    89
    Được THANKS 226 lần
    Trích dẫn Gửi bởi holmes_mt [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Đúng rồi, chủ yếu là để đặt trên giá mở ra cho dễ. Không biết có loại cặp càng cua nào dễ mở không nhỉ. Cặp càng cua thông thường rất khó mở ra hết cỡ vì hơi cứng. Đóng gáy xoắn thì khi in thêm được mấy bản muốn ghép vào quyển cũ hơi phức tạp.
    Nếu bạn muốn để trên giá để mở cho dễ thì chắc cũng ko cần nhiều quá. Bạn có thể dùng loại bìa lá, có nhiều loại: 10-20-40-60-80 (lá) cho bạn lựa chọn, loại này thì dễ mở hơn càng cua, nhưng điểm yếu là số lượng lá có hạn, mình dùng biểu diễn thì chỉ cần dùng đến loại 20 lá là đủ rồi.

THCS
    Đang ở
    Quang Ninh, Vietnam
    Thanks
    6
    Được THANKS 0 lần
    Trích dẫn Gửi bởi d2agon [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nếu bạn muốn để trên giá để mở cho dễ thì chắc cũng ko cần nhiều quá. Bạn có thể dùng loại bìa lá, có nhiều loại: 10-20-40-60-80 (lá) cho bạn lựa chọn, loại này thì dễ mở hơn càng cua, nhưng điểm yếu là số lượng lá có hạn, mình dùng biểu diễn thì chỉ cần dùng đến loại 20 lá là đủ rồi.
    Mình lưu để tập luyện và sưu tập thôi, nên sẽ hơi nhiều. Nếu mua bìa lá thì biết bao nhiêu cho thấu

Cao Đẳng
    d2agon's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa xi-ti
    Thanks
    89
    Được THANKS 226 lần
    Trích dẫn Gửi bởi holmes_mt [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình lưu để tập luyện và sưu tập thôi, nên sẽ hơi nhiều. Nếu mua bìa lá thì biết bao nhiêu cho thấu
    Vậy mình thử đưa ra ý kiến, bạn xem thế nào nhé!
    Bạn mua bìa lỗ về để giắt bài vào và lưu trữ, gom bài, SẮP XẾP THEO ABC, cho vào hộp nhựa to hơn khổ A4 và cho vài gói chống ẩm vào cùng để bả quản. Bạn mua thêm bìa càng cua loại mỏng nhất (thấy bên Thiên Long là loại 50mm), để khi cần tập những bài nào, bạn chỉ cần lấy những bài đó ra và giắt vào thôi.
    Còn nếu bạn muốn để cả thì mình khuyên bạn là dùng loại bìa càng cua dày nhất có thể, bạn găm các bản nhạc của mình vào, nhưng ko khóa chốt ngang giữ trang, bạn sẽ dễ mở hơn đó...

THCS
    Đang ở
    Quang Ninh, Vietnam
    Thanks
    6
    Được THANKS 0 lần
    Thanks bạn. Mình sẽ tham khảo gợi ý của bạn.
    Định xem mấy cái máy đục lỗ về tự đóng gáy xoắn mà đắt quá