Forum Home Your IP: 54.166.212.152

Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Tư vấn sử dụng Lexicon cho studio

PTTH

Đang ở
    TP.HCM
    Thanks
    37
    Được THANKS 13 lần

Tư vấn sử dụng Lexicon cho studio

Mình có con Lexicon MX200 ,giờ mình muốn sử dụng nó như 1 đường sent trong Daw..khi thu âm vocal, để tạo hiệu ứng vang ở tai nghe cho khách thu dể hát.. anh em tư vấn cho mình cách kêt nối và cài đặt nhé.. cám ơn nhiều
    MÌnh sử dụng Sound Focusrite 18i20 và Daw Cubase5...
    Last edited by vuhoan42; 10/1/18 at 02:49 PM.

Trung cấp
    d2agon's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa xi-ti
    Thanks
    86
    Được THANKS 189 lần
    Trích dẫn Gửi bởi vuhoan42 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình có con Lexicon MX200 ,giờ mình muốn sử dụng nó như 1 đường sent trong Daw..khi thu âm vocal, để tạo hiệu ứng vang ở tai nghe cho khách thu dể hát.. anh em tư vấn cho mình cách kêt nối và cài đặt nhé.. cám ơn nhiều
    MÌnh sử dụng Sound Focusrite 18i20 và Daw Cubase5...
    Bạn làm ở đường vào (in) thì khi thu, tiếng nó sẽ bị vang từ gốc, sau này muốn mix lại không đc đâu bạn. Còn nếu bạn làm đường ra (out) thì nó sẽ vang luôn cả nhạc của bạn. Nếu bạn muốn vang ở đường in thì bạn nên tạo một folder gồm các track làm monitor và bật chức năng monitor ở các track này (hình cái loa), tạo một group riêng cho các track này và sử send như bình thường thôi. Với hình thức này thì bạn nên bỏ chức năng monitor ở sound card.

3. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới d2agon cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    hà nôi
    Thanks
    21
    Được THANKS 41 lần
    Trích dẫn Gửi bởi d2agon [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bạn làm ở đường vào (in) thì khi thu, tiếng nó sẽ bị vang từ gốc, sau này muốn mix lại không đc đâu bạn. Còn nếu bạn làm đường ra (out) thì nó sẽ vang luôn cả nhạc của bạn. Nếu bạn muốn vang ở đường in thì bạn nên tạo một folder gồm các track làm monitor và bật chức năng monitor ở các track này (hình cái loa), tạo một group riêng cho các track này và sử send như bình thường thôi. Với hình thức này thì bạn nên bỏ chức năng monitor ở sound card.
    ko cần nhé .. chỉ cần set in - out trên cubase là xong chèn vào như plugins và mix bình thường ..!

Trung cấp
    d2agon's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa xi-ti
    Thanks
    86
    Được THANKS 189 lần
    Trích dẫn Gửi bởi hoangthuy07 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    ko cần nhé .. chỉ cần set in - out trên cubase là xong chèn vào như plugins và mix bình thường ..!
    Bạn ấy đang muốn dùng effect bên ngoài bạn ơi. Còn nếu dùng phần mềm effect trong Cubase thì cũng không khác kiểu mình hướng dẫn là mấy (chắc tại dạo này quen bên Sonar, quên mất Cubase)...

PTTH

Đang ở
    TP.HCM
    Thanks
    37
    Được THANKS 13 lần
    Nếu dùng FX trong Daw để sent thì mình củng đã làm bấy lâu.. cái mình muốn là lây hiệu ứng trực tiếp từ Lexicon đưa vào Daw để làm fx sent cho tai nghe.. MÌnh có 2 phương án:
    1 kêt nối Mic đến Lexicon đên Sound car..
    2 Micro đên Sound car đên Lexicon..
    Mời các bác tham khảo và góp ý....

Trung cấp
    d2agon's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa xi-ti
    Thanks
    86
    Được THANKS 189 lần
    Nếu dùng FX trong Daw để sent thì mình củng đã làm bấy lâu.. cái mình muốn là lây hiệu ứng trực tiếp từ Lexicon đưa vào Daw để làm fx sent cho tai nghe.. MÌnh có 2 phương án:
    - Phương án 1: Như vậy thì khi thu bạn sẽ thu luôn cả FX, sau này bạn sẽ ko thay đổi được FX khi mix nữa.
    - Phương án 2: Nếu bạn có đường ra mic riêng thì có thể dùng. Nhưng nếu bạn để chung đường ra với nhạc nền nữa thì nhạc nền sẽ bị thêm FX, nghe sẽ không được rõ.

8. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới d2agon cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    hà nôi
    Thanks
    21
    Được THANKS 41 lần
    ko ai dùng studio mà kết nối kiểu này nhé .. !!
    tất cả FX send đều phải kết nối thông qua daw để khi thu có vox mộc .. ..