Forum Home Your IP: 54.225.31.188

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Chủ đề: Thảo luận... Vari Audio hay Melodyne ?

PTTH

Đang ở
    TP.HCM
    Thanks
    42
    Được THANKS 14 lần

Thảo luận... Vari Audio hay Melodyne ?

Các bác khi chỉnh phô Vocal trong Cubase.. thì dùng Vari audio có sẳn trong Cubase hay dùng Melodyne ? ..mình thấy cái nào cung có cái hay của nó.. Vari thì chỉnh trực quan ngay trên cubase nhanh gọn nhẹ nhàng..nhưng sẽ làm thay đổi file gốc.. còn melodyne thì phải ghi lại bản sao lưu .dung lượng hơi nặng.. koi làm thay đổi file gốc.. mời các bác thảo luận để thêm kinh nghiệm nhé

Cao Đẳng
    d2agon's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa xi-ti
    Thanks
    89
    Được THANKS 211 lần
    Trích dẫn Gửi bởi vuhoan42 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Các bác khi chỉnh phô Vocal trong Cubase.. thì dùng Vari audio có sẳn trong Cubase hay dùng Melodyne ? ..mình thấy cái nào cung có cái hay của nó.. Vari thì chỉnh trực quan ngay trên cubase nhanh gọn nhẹ nhàng..nhưng sẽ làm thay đổi file gốc.. còn melodyne thì phải ghi lại bản sao lưu .dung lượng hơi nặng.. koi làm thay đổi file gốc.. mời các bác thảo luận để thêm kinh nghiệm nhé
    Nếu dùng trên Cubase thì VariAudio lợi thế hơn, chỉnh sửa trực tiếp trong lúc project đang chạy để nghe kiểm tra. VariAudio ko thay đổi file gốc nhé, có thể reset lại từ đầu như chưa chỉnh sửa, bạn chú ý phía dưới của VariAudio có mục reset đó, có 4 lựa chọn:
    - Pitch Changes: Reset lại cao độ về gốc
    - Warp Changes: Reset lại trường độ về gốc
    - Pitch + Warp Changes: Reset lại cao độ và trường độ về gốc
    - Reanalyze Audio: Đưa về gốc và đọc lại cao độ, trường độ...

3. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới d2agon cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    TP.HCM
    Thanks
    42
    Được THANKS 14 lần
    MÌnh thấy trên Melodyne có phần chỉnh formant khá hay... mà trên Variaudio ko có.. nên tùy theo projects mà mình chọn cái nào chỉnh cho hợp lý
    Last edited by vuhoan42; 14/8/17 at 01:15 PM.

Cao Đẳng
    d2agon's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa xi-ti
    Thanks
    89
    Được THANKS 211 lần
    MÌnh thấy trên Melodyne có phần chỉnh foman khá hay... mà trên Variaudio ko có.. nên tùy theo projects mà mình chọn cái nào chỉnh cho hợp lý
    Foman là như thế nào bạn? Có demo mình nghe thử, có khi bên VA cũng có...

PTTH

Đang ở
    TP.HCM
    Thanks
    42
    Được THANKS 14 lần
    Formant là công cụ chỉnh âm sắc trên Melodyne đó bạn

Cao Đẳng
    d2agon's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa xi-ti
    Thanks
    89
    Được THANKS 211 lần
    Formant là công cụ chỉnh âm sắc trên Melodyne đó bạn
    Ý mình là hiệu quả nó ảnh hưởng như thế nào ấy: Cao độ, trường độ, cường độ, rung... Tại có thể mình dùng rồi nhưng ko nhớ được tên nó...

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,133
    Được THANKS 24,330 lần
    Trích dẫn Gửi bởi d2agon [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Ý mình là hiệu quả nó ảnh hưởng như thế nào ấy: Cao độ, trường độ, cường độ, rung... Tại có thể mình dùng rồi nhưng ko nhớ được tên nó...
    Forman để chỉnh màu của voice. Ví dụ muốn chỉnh giọng người lớn thành giọng trẻ con hoặc giọng "nam thiến" thành giọng Nam trầm chẳng hạn . Mình thì hay dùng tính năng forman này trong việc tạo bè từ bè chỉnh. Sau khi tạo bè xong thì giọng nó bị biến dạng nghe thanh hoặc trầm hơn hơn, dùng cái này để chuyển về để nghe thật hơn.
    Melodyne còn nhiều tính năng như chỉnh độ luyến giữa các câu phát âm v.v.v., nói chung nó nhiều công cụ lắm nhưng mình không dùng hết nên cũng không nhớ nổi

9. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    d2agon's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa xi-ti
    Thanks
    89
    Được THANKS 211 lần
    Trích dẫn Gửi bởi HamVui [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Forman để chỉnh màu của voice. Ví dụ muốn chỉnh giọng người lớn thành giọng trẻ con hoặc giọng "nam thiến" thành giọng Nam trầm chẳng hạn . Mình thì hay dùng tính năng forman này trong việc tạo bè từ bè chỉnh. Sau khi tạo bè xong thì giọng nó bị biến dạng nghe thanh hoặc trầm hơn hơn, dùng cái này để chuyển về để nghe thật hơn.
    Melodyne còn nhiều tính năng như chỉnh độ luyến giữa các câu phát âm v.v.v., nói chung nó nhiều công cụ lắm nhưng mình không dùng hết nên cũng không nhớ nổi
    Nghe có vẻ hay nhỉ, hôm nào về thử xem ra sao, đang đi công tác nên ko có ở bên máy...

Trung cấp

Đang ở
    halongQN
    Thanks
    793
    Được THANKS 134 lần
    Anh hanvui cho em hỏi là a dùng phần mềm nào để làm bè ạ ?? a cho em xin với

Cao Đẳng
    d2agon's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa xi-ti
    Thanks
    89
    Được THANKS 211 lần
    Trích dẫn Gửi bởi tienocganhl [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Anh hanvui cho em hỏi là a dùng phần mềm nào để làm bè ạ ?? a cho em xin với
    Bè thì tạo track mới, copy phần thu cần làm bè sang và dùng VariAudio hoặc Melodyne để nâng hoặc hạ cao độ làm bè thôi bạn, chứ dùng mấy cái tự động nghe nó không thật và nhiều lúc không hợp hòa âm với của mình đâu.

13. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới d2agon cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối