Forum Home Your IP: 54.81.116.187

Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Câu hỏi từ năm 2010 : Ghi âm được 2 track Stereo cùng lúc?

THCS
    Đang ở
    Australia
    Thanks
    55
    Được THANKS 3 lần

Câu hỏi từ năm 2010 : Ghi âm được 2 track Stereo cùng lúc?

Xin hỏi các bác dùng phần cứng và phần mềm nào để ghi âm được 2 track Stereo cùng lúc?

Sử dụng PC Desktop Win 10.
    Có 2 tín hiệu analog Stereo khác nhau đưa vào 2 cổng Input Stereo khác nhau.

Có thể dùng phần cứng này được không ( đang có sẵn ) RME Fireface UCX có 8 Input analog và 6 Output analog.
    Nếu không được thì mua phần cứng nào?

Tôi đã đọc nhiều bài viết rất chất lượng của các bác.
    Ví dụ của bác Hamvui :
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Trường hợp này hơi khác.
    Mong được hướng dẫn theo kiểu mỳ ăn liền.

Cám ơn các bác rất nhiều!

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,123
    Được THANKS 24,225 lần
    Trích dẫn Gửi bởi TM2017 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Xin hỏi các bác dùng phần cứng và phần mềm nào để ghi âm được 2 track Stereo cùng lúc?

Sử dụng PC Desktop Win 10.
    Có 2 tín hiệu analog Stereo khác nhau đưa vào 2 cổng Input Stereo khác nhau.

Có thể dùng phần cứng này được không ( đang có sẵn ) RME Fireface UCX có 8 Input analog và 6 Output analog.
    Nếu không được thì mua phần cứng nào?

Tôi đã đọc nhiều bài viết rất chất lượng của các bác.
    Ví dụ của bác Hamvui :
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Trường hợp này hơi khác.
    Mong được hướng dẫn theo kiểu mỳ ăn liền.

Cám ơn các bác rất nhiều!
    Để thu nhiều đường kể cả mono cũng như Stereo các phần mềm làm nhạc chuyên nghiệp như Cubase, Sonar, Protool v.v.v.... đêu làm được. Chủ yếu là cạc tiếng hỗ trợ bao nhiêu đường thôi.
    Trong trường hợp của bác thì cạc tiếng có 8 input cho phép thu 8 đường mono liền lúc cũng tương đương với 4 đường stereo vì bản chất đường stereo là do 2 đường mono ghép lại. Vấn đề là cần biết setup trong phần mềm thu âm thôi.
    Ví dụ
    -Trong Sonar cần vào prefereces/Driver và đánh dấu chọn tất cả các input mà cạc tiếng cho phép. Sau đó khi lập project add 2 đường stereo và ở mục input cuối mỗi cột đứng bên trái chọn đường stereo cần thiết (khi mở đường input sẽ thấy 8 đường mono và 4 đường stereo khác nhau để ta chọn)
    -Trong Cubase phải thiết lập một lần Bus cho các input mà cạc tiếng hỗ trợ. Để làm cần vào Device/VST conections. Trong bảng hiện ra nhấn nút Add Bus sau đó chọn tính năng Bus là Mono hay Stereo. Trong trường hợp cạc tiếng của bác có 8 đường mono riêng biệt ta nên setup đủ các trường hợp: add 4 đường stereo và 8 đường Mono. Khi add ta nên đặt tên đường luôn cho khỏi nhầm, quan trọng nữa khi add một bus mới ta cần gán các input cụ thể của cạc tiếng cho Bus đó.Cần gán lần lượt các input cho mỗi Bus để tránh trùng nhau.
    Sau khi setup xong các Bus Input là có thể lập project để thu. Giá sử cần thu hai đường stereo riêng biệt thì ở mỗi đường ta chọn input là các Bus stereo khác nhau mà ta đã lâp ở trên. Chú ý cắp dây vào đúng input đã gán cho các Bus stereo đó.
    Như vậy khi REC thì đường nào sẽ thu riêng tín hiệu của đường đó chứ không lẫn chung

3. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Australia
    Thanks
    55
    Được THANKS 3 lần
    Cám ơn bác HamVui nhiều lắm !

Theo hướng dẫn của bác ,tôi đã ghi được rồi, 2 Stereo, thật là tuyệt diệu , cảm giác hưng phấn tràn ngập .

Tôi lưu 2 lần , mỗi lần được 1 File Stereo vì tôi không biết thiết đặt lưu 1 lần được 2 file riêng biệt .

Chúc bác mọi việc an lành .

Cám ơn bác lần nữa !
    Last edited by TM2017; 19/2/17 at 09:24 PM.

5. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TM2017 cho bài viết hữu ích này: