Forum Home Your IP: 54.197.151.150

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 17 của 17

Chủ đề: (Giúp đỡ) Thu âm piano bằng Logic Pro X bị tiếng không đều

Trung cấp
    Tyros2013's Avatar
    Đang ở
    Sai Gon
    Thanks
    31
    Được THANKS 244 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Saberlarry [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Đây là một bản ngắn mình vừa thu tạm. Như bạn thấy thì nó bị tiếng không đều, với pedal cũng lệch mà ngoài nghe không sao :<
    Mình xuất tiếng với Logic Pro đây. Bạn nghe thử xem được không nhé.

Velocity của các note trầm đúng là nhỏ hơn so với những nốt còn lại. Nguyên nhân có lẽ là do nhập liệu. Khả năng đầu tiên: đúng là bạn đã đàn như vậy. Khả năng thứ hai là, do đàn và máy tính không làm việc tốt với nhau. Nếu rơi vào trường hợp thứ hai thì bạn thứ dùng một cây đàn khác xem sao nha.

2. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros2013 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Hanoi
    Thanks
    6
    Được THANKS 0 lần
    Nguyên nhân thứ hai bạn ạ. Đấy là mình chơi ở múc vừa, ngay cả khi... đập phím âm nó cũng to hơn được chút đỉnh thôi. Bạn chỉnh như thế nào nhỉ, có gì cho mình setup để mình tiện tự chỉnh trong các lần sau. Nghe đỡ hơn file gốc nhiều rồi, nhưng vẫn không đúng âm chơi ở ngoài lắm

Trung cấp
    Tyros2013's Avatar
    Đang ở
    Sai Gon
    Thanks
    31
    Được THANKS 244 lần
    Nguyên nhân thứ hai bạn ạ. Đấy là mình chơi ở múc vừa, ngay cả khi... đập phím âm nó cũng to hơn được chút đỉnh thôi. Bạn chỉnh như thế nào nhỉ, có gì cho mình setup để mình tiện tự chỉnh trong các lần sau. Nghe đỡ hơn file gốc nhiều rồi, nhưng vẫn không đúng âm chơi ở ngoài lắm
    Bạn dùng Compressor áp vào Audio FX của đầu ra (Stereo Output) tăng âm lên là được thôi. Nếu có thể thì cài thêm bộ Wave và dùng plug-in L2 Stereo nữa thì đễ tăng âm lượng cho file xuất ra hơn nữa. Dùng nhạc cụ ảo không mà không có các plug-in Compressor hay Wave L2 Maximizer stereo thì thành phẩm lúc nào nghe cũng nhỏ xíu bất kể đó là nhạc cụ ảo nào, bất kể đó là DAW nào chứ không riêng gì Logic Pro X.

Âm chơi bằng nhạc cụ ảo rất ít khi giống hoàn toàn âm bạn chơi trên đàn do mẫu tiếng dùng trong đàn và mẫu tiếng dùng trong phần mềm là khác nhau, phần mềm nhạc cụ chạy trong đàn và phần mềm nhạc cụ ảo chạy trong máy tính cũng khác nhau luôn. Nếu bạn thu nhạc cụ ảo thì nên đàn và nghe trực tiếp trên nhạc cụ ảo chứ không nên nghe tiếng của đàn.

5. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros2013 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Hanoi
    Thanks
    6
    Được THANKS 0 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Tyros2013 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bạn dùng Compressor áp vào Audio FX của đầu ra (Stereo Output) tăng âm lên là được thôi. Nếu có thể thì cài thêm bộ Wave và dùng plug-in L2 Stereo nữa thì đễ tăng âm lượng cho file xuất ra hơn nữa. Dùng nhạc cụ ảo không mà không có các plug-in Compressor hay Wave L2 Maximizer stereo thì thành phẩm lúc nào nghe cũng nhỏ xíu bất kể đó là nhạc cụ ảo nào, bất kể đó là DAW nào chứ không riêng gì Logic Pro X.

Âm chơi bằng nhạc cụ ảo rất ít khi giống hoàn toàn âm bạn chơi trên đàn do mẫu tiếng dùng trong đàn và mẫu tiếng dùng trong phần mềm là khác nhau, phần mềm nhạc cụ chạy trong đàn và phần mềm nhạc cụ ảo chạy trong máy tính cũng khác nhau luôn. Nếu bạn thu nhạc cụ ảo thì nên đàn và nghe trực tiếp trên nhạc cụ ảo chứ không nên nghe tiếng của đàn.

Mình ko thấy Compressor ở cột bên phải, chỉ có ở cột bên trái. Mà mình phát hiện là nếu vào Compressor, chỉnh Auto Gain mặc định là off lên 0 db và chỉnh cái Make Up càng lớn thì tiếng cũng càng to. Sau khi chỉnh 2 cái đó thì âm lượng bài nghe cũng đỡ rồi, mặc dù không hài lòng lắm. Video bạn thu thì bạn dùng phần mềm gì nhỉ, vì bạn cũng dùng Mac. Tiếng mà được như thế thì tốt quá. Với mình xem trên youtube, nhiều người dùng song song Kontakt lẫn LPX để thu âm mà nhỉ, họ dùng VST của Kontakt cho LPX nếu mình không nhầm.

Có video này dùng một VST nghe tiếng đúng kiểu mình muốn mà lại cho Windows :<

Trung cấp
    Tyros2013's Avatar
    Đang ở
    Sai Gon
    Thanks
    31
    Được THANKS 244 lần
    Mình ko thấy Compressor ở cột bên phải, chỉ có ở cột bên trái. Mà mình phát hiện là nếu vào Compressor, chỉnh Auto Gain mặc định là off lên 0 db và chỉnh cái Make Up càng lớn thì tiếng cũng càng to. Sau khi chỉnh 2 cái đó thì âm lượng bài nghe cũng đỡ rồi, mặc dù không hài lòng lắm. Video bạn thu thì bạn dùng phần mềm gì nhỉ, vì bạn cũng dùng Mac. Tiếng mà được như thế thì tốt quá. Với mình xem trên youtube, nhiều người dùng song song Kontakt lẫn LPX để thu âm mà nhỉ, họ dùng VST của Kontakt cho LPX nếu mình không nhầm.

Có video này dùng một VST nghe tiếng đúng kiểu mình muốn mà lại cho Windows :<
    Cột bên phải không để sẵn Conpressor đâu bạn, mà nó chỉ hiện là Audio Effect thôi. Mục này sẽ cho phép chèn nhiều hiệu ứng âm thanh từ Compressor, Wave L2 (nếu có cài), EQ, vv... Các thông số cần được chỉnh phù hợp nếu không sẽ làm hỏng âm thanh.

Nếu bạn thích nhiều tiếng thì phải dùng Kontakt thôi. Phần lớn các bộ sample cho Kontakt đều chạy được trên cả Mac và Win.

Mình thu video bằng máy ảnh, âm thanh ghi trực tiếp từ đàn vào USB (mp3) nên đó là tiếng của đàn chứ không phải nhạc cụ ảo. Âm thanh tăng lên bằng Wave L2 UltraMaximizer. Video được biên tập bằng Final Cut Pro.

8. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros2013 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Hanoi
    Thanks
    6
    Được THANKS 0 lần
    Cảm ơn bạn, bạn nhiệt tình quá Phần Waves là phải trả tiền để down hả bạn, vì mình vừa google thì có vẻ nó bán $300... Tiếc là bạn không dùng Kontakt vì mình muốn tìm hiểu thêm cái này, vì hình như LPX chỉ có từng ấy số đàn mặc định thôi

Trung cấp
    Tyros2013's Avatar
    Đang ở
    Sai Gon
    Thanks
    31
    Được THANKS 244 lần
    Cảm ơn bạn, bạn nhiệt tình quá Phần Waves là phải trả tiền để down hả bạn, vì mình vừa google thì có vẻ nó bán $300... Tiếc là bạn không dùng Kontakt vì mình muốn tìm hiểu thêm cái này, vì hình như LPX chỉ có từng ấy số đàn mặc định thôi
    Bộ Wave đúng ra là trả tiền mới có đó bạn nhưng bạn có thể down bản cho Mac và xài free được mà, cứ search Wave Complete 9 for Mac trên Google, chọn tìm các trang tiếng Việt sẽ ra. Bộ Kontakt trước mình có xài nhưng bản Windows. Bản cho Mac mình cũng từng xài nhưng lâu rồi chưa cài lại. Hiện tại đang cần gom tiền lấy cây keyboard chuyên nghiệp nên cũng không mua midi controller nữa, vậy nên mình cũng hoãn tìm hiểu tiếp mấy cái này. Làm nhạc trên máy tính thì đúng là không thể thiếu Kontakt được vì bao nhiêu thứ hay ho đều nằm ở đấy.

Nhạc cụ sẵn có của Logic Pro nhìn vậy chứ cũng nhiều thuộc loại vô địch rồi bạn. Nói chung vẫn sẽ cần cài thêm nhưng nếu ở một mức độ cơ bản thì dùng được rồi.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12