Forum Home Your IP: 54.144.16.135

Trang 4 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345678 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 120

Chủ đề: Style Cải lương vọng cổ - Hồ Quảng

Trung cấp
    Phong Vân's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    730
    Được THANKS 1,835 lần

Style Cải lương vọng cổ - Hồ Quảng

Tặng các bác một Style Cải Lương nhiều lúc cũng cần lắm đó
    .

2. 248 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Phong Vân cho bài viết hữu ích này:

9000pro, anhduongqnam, anhsao81, Ao_ngan_tay, armyman, Áo_cụt_ngủn, Bachkhoa09, Bangviet1982, Beby_tv, BinhOrgan, bluestar_love, bodninja, bsduc2010, buikiem, BVKpro, changut, chilualamhuyhoang, choinhac, chungorgan, chuongE403, cocviet, conan83, congan2, cuong_911, danhquang532, dannytoan83, dantoc, datthe, dinhmenh245, doanhdoanh, doantrang2011, doimoi, dokhanhhung, dominico_phucnguyen, dona ji, dong cute, donggiang, Dongiangsinh, DucAnh, dungbetthoven, duyhai_organ, duyhue, dvgiau88, dvh001, Folklore, giabao_lapvo, giangmusic, haikeyboard, halimdai, HamVui, hank11, hatinh9x, hatkeyboard, hdcdmk, hoang tam, hoanghaitihon, hoangkim506, hoangnam2006, hoangngocct, hoangtam, hoang_minh, Hoc Mo, hongphuc11, hotboy4866, hovit90, Hs700, htppsr3000, hung nu trang, Hung Yen, hungcuongstudio, HungMusic_NT, hungtc, huongcau_69, huuvi, huy-haugiang, huynam721, huynhfaber, ilovebentre, Inhaxiophuocthien, jos_khanh, KENNYS-VŨ, khaistyle, khanhmusis, khanhtrano0o, khiempt, khoanhungdat, kidx123, kidx5452, kiencangxanh, kieuanhcute102, KimDucThuan, kimloc21, kutamitsu, lamvanlan, langtu208, langtu_amnhac87, lazycattom, lequangshen, lethuhangtrang, levanthang, lexuan190776, lihung, longphi, Love Story, lovemusic_dx, love_story0209, luancoi_s910, maikeyboar, maminhtuan, memory80, miaghim, Midi2657, Minh An, minhoocgan, minhquangvn87, minhsoctrang, minhtinh2011, minhvuong, muathulabay, Nam0977486626, namanhs910, Ngọc Thắng_HB, ngoclanpiano, NgocTinh81, ngoctung2308, ngovanphungs, nguyễn trí tín, nguyenchihieu, nguyenhoaiby, nguyenhoangphong, nguyenmanhnam, nguyenquithinh123, nh0kpj, nhanbt, nhanphm, NhatMinh, nobita_an07, nsnguyendai, nstung, Oldman, Organcuibap, organ_S910, PCT, phamdinh, phamha8528, photohungcd, phuccbhp, phucnguyen, Phuonggia, phuongtamky, phuong_piano212, piano_281189, QuangTeonghesi, quanorgan1986, rockman2, rolandus, rolandxp79, Samson, sangorgan, saobienorgan, saryvinh061292, sharexps, sicilia2010, skfu8x, smallsand, Sonkeyboard, SonSon, sound_lines, Sprinter, Tancasmen, tanchaus900, tandat1984, tangchung72, tanghongvuong, Tansang TG, tauyen, Tchaikoply, thaihuycan, thangkhoso1, thanh01, thanh910, ThanhHai_hb70, thanhnam_gv, thanhtrung1982, thay_dart, thehao1, thehungytdp, thehuyentc, TheThuongNT, thidangki, thusinhngheo123123, Thuynga-s910, ThuyTien, Tiểu Bảo, toanbong123, toanbui1982, toanthangdat, totroitotroi, trailangque, trangkhuyet052, Trần_Cường, tricoi08, trieuencore, trieush, triorgan, tronghoang69, trongmidi, trongminh22, trucan, trungkien900, tsphanthanhson, Tuankiet, tuanorg159, tunglinh, tuyen, tuyenhoa79, uyamaha, van vien, vannghetu, vanninh123, vanthais950, vantq, vhnttb, vietthang190, Vincent713, voquocloc, vui4me, VuongMinh2006, Vuti84, xomreb, xuantinhs910, xuanvu_nhutnhat, yabonana, yahama910, YeunhacNB, zkai_hv, zoso1011, _Điệp_

Cáo lão về quê rùi!
    Ao_ngan_tay's Avatar
    Đang ở
    Từ trên trời rơi xuống
    Thanks
    14,042
    Được THANKS 4,585 lần
    Trích dẫn Gửi bởi vuongminh2006 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Không có cách nào có thể bằng cách dùng song vọng cổ như bài em đã nói bên trên đấy,như anh NTP nói k sai 1 chữ nào cả,vì em uýnh đờn ghita phím lõm 14 năm nay rồi em hiểu,nên việc kết hợp giữa cổ nhạc và nhạc mới chắc chắn em sẽ thuần thục hơn mấy bác k trong nghề.ví dụ luôn nhé lợn hát bài Hương Thầm (tân cổ) đến câu bên ấy có người ngày mai ra trận bên ấy có ngừoi ngày mai đi..................xa (hò)tức là vào luôn vọng cổ đấy,các bác tính xem thời gian để các bác đổi style đang ở style rumba các bác nhấn chuyển sang style vọng cổ liệu có kịp k đây.Đây là vấn đề đơn giản nhất chưa nói đến các bác đọc bài anh NTP còn nhọc nữa.
    đằng này các bác lấy song VC kể cả đang hát tân nhạc mình vẫn dùng style mình đánh nó thích đổ lúc nào chỉ cần nhấn Play là "tèng tèng tick teng tèng téng teng teng Tèng" đang hát vc nó chơi tân nhạc là mình chơi luôn style đàn.các bác thấy thế nào,cái nào nhanh hơn nào?
    còn em đã giải thích thế này rồi mà bác nào còn cho là dùng style chuẩn hơn thì em Pó tay .com
    :n::n::n::n::n::n: Em củng nghe nhiều bài vọng cổ,đang hát vọng cổ thì chêm 1 đoạn tân nhạc vào giữa (củng ko hiểu quy luật nó như thế nào nữa.hic.)
    Yêu là cho đi tất cả, chỉ trừ cây đàn!

4. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Ao_ngan_tay cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    Phong Vân's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    730
    Được THANKS 1,835 lần
    vấn đề vọng cổ thực ra nó khó thì rất khó các bác ah, thôi thì cứ coi nó đơn giản đi chúng ta thường đi bắt lợn cũng chỉ có lợn hát nên thế là cũng được, còn thâm hậu thì chúng ta cần phải nghiêm túc học hỏi và nghiêm cứu kỹ càng mới nắm chắc được về VC .Thôi thì từ từ khoái sẽ nhừ.
    thân!
    .

6. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Phong Vân cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    soc trang
    Thanks
    28
    Được THANKS 15 lần
    Trích dẫn Gửi bởi ao_ngan_tay [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    EM nghĩ vọng cổ bài nào củng chỉ có 6 câu,cũng chỉ có bằng đấy nhịp nên củng ko qua skhos với lơn,lợn vào dc nhịp với tông là coi như ok rồi.....................
    bạn ạ! vọng cổ có 6 câu thôi thì dễ quá rồi! em cũng hok dám nói nhiều... sợ bác NTP lắm... Sư phụ chơi cải lương đó....Đừng coi thường nhe!

8. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới bluestar_love cho bài viết hữu ích này:

PCT

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,701 lần
    Tân cổ giao duyên là soạn lời vọng cổ cho một bài nhạc nhẹ nào đấy,thường chỉ dùng 4 câu 1-2-5-6.

10. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần
    Trích dẫn Gửi bởi bluestar_love [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    bạn ạ! vọng cổ có 6 câu thôi thì dễ quá rồi! em cũng hok dám nói nhiều... sợ bác NTP lắm... Sư phụ chơi cải lương đó....Đừng coi thường nhe!
    Nên thẳng thắn trao đổi kinh nghiệm và quan điểm để cùng tiến bộ, không nên vì có một mem nào đó mà phải "sợ" cũng như không ai coi thường ai ở đây hết
    6 câu này với rất nhiều người ở đây không hề dễ tí nào đâu bạn ạ
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

12. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    vung tau
    Thanks
    364
    Được THANKS 319 lần
    Không biết đàn thì nên dùng Song,muốn đàn sống được thì phải học và tập thường xuyên sẽ tốt nhất.
    uh bác NTP Ỷ THẾ mình đánh vọng cổ trên đàn dc rùi múa lửa quá à.miểg sao tui đánh VỌNG CỔ BẰNG STYLE
    dc và lợn hát ko rớt nhịp là OK rùi CÒN BÁC SIÊU PHÀM ĐÁNH SỐNG DC THÌ CỨ XAI ĐỪNG CÓ MÚA LỮA QUÁ TRÊN DIỄN ĐÀN LÀ TRAO ĐỔI THÔI CÒN BÁC GIÕI VỌNG CỔ THÌ ĐỂ DÀH LÀM ĐÁM MA ĐI :n::b:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần
    Trích dẫn Gửi bởi langtu_amnhac87 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Không biết đàn thì nên dùng Song,muốn đàn sống được thì phải học và tập thường xuyên sẽ tốt nhất.
    uh bác NTP Ỷ THẾ mình đánh vọng cổ trên đàn dc rùi múa lửa quá à.miểg sao tui đánh VỌNG CỔ BẰNG STYLE
    dc và lợn hát ko rớt nhịp là OK rùi CÒN BÁC SIÊU PHÀM ĐÁNH SỐNG DC THÌ CỨ XAI ĐỪNG CÓ MÚA LỮA QUÁ TRÊN DIỄN ĐÀN LÀ TRAO ĐỔI THÔI CÒN BÁC GIÕI VỌNG CỔ THÌ ĐỂ DÀH LÀM ĐÁM MA ĐI :n::b:
    Bạn nên xem lại cách viết bài, không cần thiết (và cũng trái với quy định của diễn đàn) về việc viết TOÀN CHỮ HOA MỘT CÂU DÀI, đấy là về Tiếng Việt thuần túy, nếu bạn cứ viết bài cái kiểu châm bị thóc chọc bị gạo với dùng những cách hành văn như trên thì dù không muốn cũng phải tặng thẻ cho bạn đấy.
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

15. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Bà rịa Vũng Tàu
    Thanks
    2,712
    Được THANKS 888 lần
    Trích dẫn Gửi bởi vuongminh2006 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Không có cách nào có thể bằng cách dùng song vọng cổ như bài em đã nói bên trên đấy,như anh NTP nói k sai 1 chữ nào cả,vì em uýnh đờn ghita phím lõm 14 năm nay rồi em hiểu,nên việc kết hợp giữa cổ nhạc và nhạc mới chắc chắn em sẽ thuần thục hơn mấy bác k trong nghề.ví dụ luôn nhé lợn hát bài Hương Thầm (tân cổ) đến câu "bên ấy có người ngày mai ra trận bên ấy có ngừoi ngày mai đi..................xa" (hò)tức là vào luôn vọng cổ đấy,các bác tính xem thời gian để các bác đổi style đang ở style rumba các bác nhấn chuyển sang style vọng cổ liệu có kịp k đây.Đây là vấn đề đơn giản nhất chưa nói đến các bác đọc bài anh NTP còn nhọc nữa.
    đằng này các bác lấy song VC kể cả đang hát tân nhạc mình vẫn dùng style mình đánh nó thích đổ lúc nào chỉ cần nhấn Play là "tèng tèng tick teng tèng téng teng teng Tèng" đang hát vc nó chơi tân nhạc là mình chơi luôn style đàn.các bác thấy thế nào,cái nào nhanh hơn nào?
    còn em đã giải thích thế này rồi mà bác nào còn cho là dùng style chuẩn hơn thì em Pó tay .com
    Thế khi bạn đang cho chạy song câu 1 chẳn hạn , lợn nó hát thiếu câu thiếu chữ nó kết thúc câu 1 sớm (dứt cống) bạn nói nó chờ bạn chút nữa rồi dứt hả ?
    Còn STYLE của tôi nếu nó dứt câu 1 sớm tôi bấm "cạch" (hơi quá một chút) 1 Main nào đó thì nó sẽ bắt đầu bằng chữ "cống" và cứ thế mà chầu tiếp ...
    Tôi không có ý tranh cải với 2 bạn vuongminh và NTP chỉ muốn giải thích sao cho các bạn tin lúc nào đó sẽ rằng à STYLE VC nếu biết làm đúng cách , sử dụng đúng ý đồ tác giả thì có thể chơi được bất cứ giọng nào (với lơn đâm hơi) và có thể vớt được bất cứ lúc nào lơn" té "hết câu ...

17. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới halimdai cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần
    Trích dẫn Gửi bởi halimdai [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Thế khi bạn đang cho chạy song câu 1 chẳn hạn , lợn nó hát thiếu câu thiếu chữ nó kết thúc câu 1 sớm (dứt cống) bạn nói nó chờ bạn chút nữa rồi dứt hả ?
    Còn STYLE của tôi nếu nó dứt câu 1 sớm tôi bấm "cạch" (hơi quá một chút) 1 Main nào đó thì nó sẽ bắt đầu bằng chữ "cống" và cứ thế mà chầu tiếp ...
    Tôi không có ý tranh cải với 2 bạn vuongminh và NTP chỉ muốn giải thích sao cho các bạn tin lúc nào đó sẽ rằng à STYLE VC nếu biết làm đúng cách , sử dụng đúng ý đồ tác giả thì có thể chơi được bất cứ giọng nào (với lơn đâm hơi) và có thể vớt được bất cứ lúc nào lơn" té "hết câu ...
    Tôi cũng k muốn tranh cãi với bạn,cách nhìn của bạn lúc nào cũng chỉ là phiến diện mà thôi,tai sao bạn cứ khẳng định 100% là dùng style chuẩn hơn dùng song,xin lỗi bạn đó chỉ là thuận với bạn mà thôi,còn với mình thì dùng song là chuẩn hơn thì ai đúng đây?còn ý mình và anh NTP chỉ đưa ra 1 phương pháp dễ dùng nhất cho anh em trên diễn đàn thôi,còn bạn thì bạn luôn cho mình là đúng,và luôn bác bỏ những ý kiến của mình và NTP
    còn mình xin giải quyết cái tình huống của bạn,như bài trước mình đã viết ở đây k phải chúng ta đang đờn cho ca sĩ chuyên nghiệp mà đờn cho nghiệp dư hát,vì vậy k có gì là phải chính xác đến 100% nên vì vậy nếu lợn kết sớm ở nốt cống "si" thì ta có thể dùng nút tua đi 1 đoạn gọi là chỉ tương ứng thôi.còn nếu là lượn chuyên nghiệp thì chắc chắn anh em keyboad sẽ k có cơ hội đánh vì nếu chuyên nghiệp bao giờ cũng có 1 ông đờn chuyên nghiệp đi theo.
    Còn nếu để bắt bẻ nhau thì bạn đưa ra phương án để chữa tình huống của mình đi.Lơn hát tân cổ,đang hát cải lương nó chơi luôn tân nhạc,vậy bạn làm sao đánh tiếng piano à,hay nói là đợi tôi tý tôi chuyển tiết tấu?
    nếu bạn cảm thấy là chơi style là chuẩn xin hãy chia sẻ cho anh em trên diễn đàn đi,anh em xin style vong cổ thì bạn lại nói là :"Xin lỗi tất cả anh em vì mình chưa thể tặng STYLE vọng cổ được vì đây (nói hơi quá một chút ) là sản phẩm độc quyền của thầy trò tôi ,là chuyện miếng cơm manh áo thôi mà"
    còn nói thật với halimdai k biết bạn giỏi về cải lương thế nào mà nói thật mình chưa được 1 lần lĩnh hội tiếng đàn vọng cổ của bạn trên keyboad mình thấy nói hay thì ai cũng nói được còn làm được mới là điều đáng quan tâm.
    có quá lời mong bạn và anh em tha lỗi

Đao Phủ

19. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Bà rịa Vũng Tàu
    Thanks
    2,712
    Được THANKS 888 lần
    halimdai xin chấm dứt vấn đề này tại đây , năm nay đã trên 44 rồi , già quá rồi không thích tranh luận nhiều nữa , thôi thì có gì phật lòng anh em mình xin lỗi chung hết vậy -Lớn rồi có lúc cũng lú lẫn vậy mà !

21. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới halimdai cho bài viết hữu ích này:

Trang 4 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 12345678 ... CuốiCuối