Forum Home Your IP: 54.81.197.24

Trang 3 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 120

Chủ đề: Style Cải lương vọng cổ - Hồ Quảng

Trung cấp
    Phong Vân's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    730
    Được THANKS 1,835 lần

Style Cải lương vọng cổ - Hồ Quảng

Tặng các bác một Style Cải Lương nhiều lúc cũng cần lắm đó
    .

2. 248 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Phong Vân cho bài viết hữu ích này:

9000pro, anhduongqnam, anhsao81, Ao_ngan_tay, armyman, Áo_cụt_ngủn, Bachkhoa09, Bangviet1982, Beby_tv, BinhOrgan, bluestar_love, bodninja, bsduc2010, buikiem, BVKpro, changut, chilualamhuyhoang, choinhac, chungorgan, chuongE403, cocviet, conan83, congan2, cuong_911, danhquang532, dannytoan83, dantoc, datthe, dinhmenh245, doanhdoanh, doantrang2011, doimoi, dokhanhhung, dominico_phucnguyen, dona ji, dong cute, donggiang, Dongiangsinh, DucAnh, dungbetthoven, duyhai_organ, duyhue, dvgiau88, dvh001, Folklore, giabao_lapvo, giangmusic, haikeyboard, halimdai, HamVui, hank11, hatinh9x, hatkeyboard, hdcdmk, hoang tam, hoanghaitihon, hoangkim506, hoangnam2006, hoangngocct, hoangtam, hoang_minh, Hoc Mo, hongphuc11, hotboy4866, hovit90, Hs700, htppsr3000, hung nu trang, Hung Yen, hungcuongstudio, HungMusic_NT, hungtc, huongcau_69, huuvi, huy-haugiang, huynam721, huynhfaber, ilovebentre, Inhaxiophuocthien, jos_khanh, KENNYS-VŨ, khaistyle, khanhmusis, khanhtrano0o, khiempt, khoanhungdat, kidx123, kidx5452, kiencangxanh, kieuanhcute102, KimDucThuan, kimloc21, kutamitsu, lamvanlan, langtu208, langtu_amnhac87, lazycattom, lequangshen, lethuhangtrang, levanthang, lexuan190776, lihung, longphi, Love Story, lovemusic_dx, love_story0209, luancoi_s910, maikeyboar, maminhtuan, memory80, miaghim, Midi2657, Minh An, minhoocgan, minhquangvn87, minhsoctrang, minhtinh2011, minhvuong, muathulabay, Nam0977486626, namanhs910, Ngọc Thắng_HB, ngoclanpiano, NgocTinh81, ngoctung2308, ngovanphungs, nguyễn trí tín, nguyenchihieu, nguyenhoaiby, nguyenhoangphong, nguyenmanhnam, nguyenquithinh123, nh0kpj, nhanbt, nhanphm, NhatMinh, nobita_an07, nsnguyendai, nstung, Oldman, Organcuibap, organ_S910, PCT, phamdinh, phamha8528, photohungcd, phuccbhp, phucnguyen, Phuonggia, phuongtamky, phuong_piano212, piano_281189, QuangTeonghesi, quanorgan1986, rockman2, rolandus, rolandxp79, Samson, sangorgan, saobienorgan, saryvinh061292, sharexps, sicilia2010, skfu8x, smallsand, Sonkeyboard, SonSon, sound_lines, Sprinter, Tancasmen, tanchaus900, tandat1984, tangchung72, tanghongvuong, Tansang TG, tauyen, Tchaikoply, thaihuycan, thangkhoso1, thanh01, thanh910, ThanhHai_hb70, thanhnam_gv, thanhtrung1982, thay_dart, thehao1, thehungytdp, thehuyentc, TheThuongNT, thidangki, thusinhngheo123123, Thuynga-s910, ThuyTien, Tiểu Bảo, toanbong123, toanbui1982, toanthangdat, totroitotroi, trailangque, trangkhuyet052, Trần_Cường, tricoi08, trieuencore, trieush, triorgan, tronghoang69, trongmidi, trongminh22, trucan, trungkien900, tsphanthanhson, Tuankiet, tuanorg159, tunglinh, tuyen, tuyenhoa79, uyamaha, van vien, vannghetu, vanninh123, vanthais950, vantq, vhnttb, vietthang190, Vincent713, voquocloc, vui4me, VuongMinh2006, Vuti84, xomreb, xuantinhs910, xuanvu_nhutnhat, yabonana, yahama910, YeunhacNB, zkai_hv, zoso1011, _Điệp_

Trung cấp
    Phong Vân's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    730
    Được THANKS 1,835 lần
    các bác ah em thì nghĩ là nếu như anh em mình không biết một chút thì cũng khổ đấy,em thì ghét nhất là chơi đàn bị động kiểu này ,nhưng đôi lúc nó lại mang lại sự thành công đáng kể đấy
    .

4. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Phong Vân cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,701 lần
    Mỗi người 1 cách chơi khác nhau,ta chấm dứt tranh luận bằng cách Up Video chơi Sty cổ nhạc lên cho A E xem,mình gà mờ cái này lắm.
    Bác Halimdai có đưa Sty vọng cổ lên tặng A E ta rồi đấy các bạn.

6. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,853 lần
    :g: Ông langtu_amnhac động phải dân chuyên cải lương rồi....

Mà cũng nhỡ đâu các ổng lại chơi cải lương bằng sty hay hơn cả vuongminh và NTP tỉa live thì sao?

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---
    ••°----°••°,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸ - - ,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸°••°----°••

.................................................. ..................................

8. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới _Điệp_ cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Bà rịa Vũng Tàu
    Thanks
    2,712
    Được THANKS 888 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Midi2657 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mỗi người 1 cách chơi khác nhau,ta chấm dứt tranh luận bằng cách Up Video chơi Sty cổ nhạc lên cho A E xem,mình gà mờ cái này lắm.
    Bác Halimdai có đưa Sty vọng cổ lên tặng A E ta rồi đấy các bạn.
    Xin lỗi tất cả anh em vì mình chưa thể tặng STYLE vọng cổ được vì đây (nói hơi quá một chút ) là sản phẩm độc quyền của thầy trò tôi ,là chuyện miếng cơm manh áo thôi mà, nhưng tôi có thể tiết lộ 1 " bí mật " tin rằng sau khi nghe tôi trình bày thì NTP và vuongminh sẽ thốt lên rằng STYLE cổ nhạc sẽ " cứu "được những anh em chưa chơi được VC :
    -Thí dụ như Main A ta làm bắt đầu bằng nốt Hò chạy câu 4 nhịp trở lại Hò đầu (lặp lại ấy mà):lợn xuống VC ta bấm Main A ,nó rớt hò nhì sớm ta lại bấm Main A (điều này thì song không thể làm được)
    -Đầu Main B, C .....ta sẽ làm cống , sang .....
    Tóm lại nếu sử dụng STYLE vc thì sẽ chơi cổ nhạc (6 câu) với bất cứ giọng nào và chỉ cần để ý (đối với lợn nghiệp dư) một chút thì ta có thể "vớt" được bất cứ lúc nào lợn "té"....

10. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới halimdai cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi halimdai [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Xin lỗi tất cả anh em vì mình chưa thể tặng STYLE vọng cổ được vì đây (nói hơi quá một chút ) là sản phẩm độc quyền của thầy trò tôi ,là chuyện miếng cơm manh áo thôi mà, nhưng tôi có thể tiết lộ 1 " bí mật " tin rằng sau khi nghe tôi trình bày thì NTP và vuongminh sẽ thốt lên rằng STYLE cổ nhạc sẽ " cứu "được những anh em chưa chơi được VC :
    -Thí dụ như Main A ta làm bắt đầu bằng nốt Hò chạy câu 4 nhịp trở lại Hò đầu (lặp lại ấy mà):lợn xuống VC ta bấm Main A ,nó rớt hò nhì sớm ta lại bấm Main A (điều này thì song không thể làm được)
    Tóm lại nếu sử dụng STYLE vc thì sẽ chơi cổ nhạc (6 câu) với bất cứ giọng nào và chỉ cần để ý (đối với lợn nghiệp dư) một chút thì ta ta thể "vớt" được bất cứ lúc nào lợn "té"....
    Mình nhớ có 1 lần halimdai phản ứng khá mạnh về việc chơi cổ nhạc trên keyboard thì phải. Rất mong halimdai giúp anh em thêm kiến thức về cổ nhạc.

12. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,701 lần
    Ở Vũng tàu mà qua vùng Bà rịa Long đất là đất của Cổ nhạc rồi,xin Bác Halimdai giới thiệu sơ Video biểu diển 1 đoạn Sty cổ nhạc trong Box Premium và tổ chức chào hàng,anh em ta trao đổi và có mức phí bồi dưỡng công sức của Bác về Sty cổ nhạc,cái này sẻ giúp cho A E ta đở bị Lợn cắn nếu đụng loại này khi đi Show hằng ngày.Còn chuyện Bác nói về trao đổi Midi trên Sonar thì Hoài sẳn sàng bất kể có là đồng huơng hay không.Mong sớm gặp Bác nhé!

14. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Thủy Tinh Manager
    NTP's Avatar
    Đang ở
    Đồng Tháp
    Thanks
    11,974
    Được THANKS 14,331 lần
    Thưa các ACE !
    Về lĩnh vực nhạc tài tử cải lương có lẽ tôi cũng biết có giới hạng,nên có thể còn vài sai sót trong kiến thức,có gì mong ACE bỏ qua cho.
    Ở đây chúng ta bàn về việc dùng style cho thể loại vọng cổ (VC). Tôi thì thấy rất không khả thi việc này,xin phân tích vài điểm cụ thể như sau:
    VC thông dụng hiện nay,là thể loại VC nhịp 32, tức mỗi câu có 32 nhịp,được chi ra làm 4 khuôn,mỗi khuôn 8 nhịp,và có chữ đờn dứt khuôn khác nhau.
    Người hát VC cũng phải bắt buộc hát khớp nhịp và chữ đờn ở 1 số chỗ nhất định. VD : Trong câu số 1 gồm các chữ Hò-Xê-Xang-Cống,thì trong 4 khuôn ấy ta có khuôn thứ 1 gồm 2 chữ Hò (cách nhau 4 nhịp) chữ khuôn 2, chữ Xang khuôn 3, chữ Cống khuôn 4. Những chữ ấy buộc phải hát đúng nhịp với đờn.
    Vì sao có 1 số câu ta chỉ thấy có 4 khuôn như câu 1 - 4 - 5...mời các bạn xem qua bảng dưới đây :
    6 Câu viết theo khuôn:

Câu 1 : Hò, Xê, Xang, Cống. (Có 4 khuôn vì Câu 1 bắt đấu từ khuôn 5 để vô vọng cổ.)
    Câu 2 : Xề, Xang, Xang, Hò, Hò, Xê, Xê hoặc Xang
    (thường về Xê để dứt Xang), Xang
    Câu 3 : Xề, Xang, Xang, Xê, Xang, Cống, Xê, Hò

Câu 4 (Vô vọng cổ) : Hò, Xê, Xê, Hò.(
    Có 4 khuôn vì mất 4 khuôn để vô vọng cổ. )
    Câu 4 (Nguyên câu) : Hò, Xề, Xề, Xê, Xang, Cống, Xang hoac Xê, Hò
    Câu 5 (Vô vọng cổ) : Hò, Xê, Xê hoặc Xang, Xề.(
    Có 4 khuôn vì mất 4 khuôn để vô vọng cổ )
    Câu 5 (Nguyen câu) : Xề, Hò, Hò, Hò, Hò, Xê, Xê hoặc Xang, Xề
    Câu 6 : Xề, Xê, Xang, Cống, Xê, Xề, Xê, Hò
    .
    (Xề là khác nhau)

Trở lại việc dùng style với VC, nếu chúng ta làm style cho câu 1-2,có main A bằng chữ Hò với 4 khuôn nhịp 4/4 = 2 nhịp VC,thì chúng ta sẽ áp dụng được cho chữ đầu (sau khi vô vọng cổ)và câu dẫn tới chữ sau. Tuy nhiên tới câu dẫn từ sau chữ thứ 2 để qua khuôn tiếp theo,chúng ta không thể sử dụng lại main A,vì chữ đờn lúc này phải thay đổi,càng ko thể bấm ngay sang main B vì main B buộc phải làm chữ đầu tiên là chữ . Cũng tương tự như thế với main C chữ Xang,main D chữ Cống. Một cái khó nữa là khi dứt câu số 2 là chữ Xang, chữ này cần phải đc nhấn bend và lập lại nhiều lần,cộng với phải giảm dần tempo cho đến hết.
    Trên đây chỉ mới là của 2 câu 1-2, chưa dám bàn tới những câu khác, và còn rất nhiều cái khó nữa cho việc dùng sty VC ,VD như hát tân cổ giao duyên, trích đoạn cải lương,hoặc hát câu 1-2 , 5-6 chen vào giữa là 1 lớp vắn,hay lý ...v.v.Vậy ta phải làm sao ?
    Tóm lại,nếu nói làm và sử dụng style cho VC, thì người nhạc công ấy đã có kiến thức căn bản về thể loại này,như vậy mới có thể áp dụng,còn với người ko hiểu về nhạc cải lương,thì cho dù có style cũng bằng thừa,vì chả biết khi nào áp dụng cho main nào . Nhưng nếu đã nói là có kiến thức ấy rồi,thì việc tập và đàn sống trên keyboard sẽ hiệu quả hơn rất nhiều.
    Không biết đàn thì nên dùng Song,muốn đàn sống được thì phải học và tập thường xuyên sẽ tốt nhất.
    Trên đây là quan điểm cá nhân tôi, có gì chưa vừa ý xin nhận sự đóng góp của ACE . Thân chào !
    Nguyễn Triệu Phong_ Đt : 0939 845 008
    Mail : ntpkeyboards910@gmail.com
    "Âm nhạc khiến con người theo hướng thiện"

16. 21 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới NTP cho bài viết hữu ích này:

Manager
    DucAnh's Avatar
    Đang ở
    An Giang
    Thanks
    2,401
    Được THANKS 11,126 lần
    Riêng cái món này quả thật là tôi chỉ rữa tai khoanh tay dựa cột hầu và nghe các bác bàn thôi ! nhưng khi đọc bài của bác NTP tôi cũng thấy bác phân tích rất đúng về các câu. Nhiều khi người trong đám cưới họ hát trích đoạn hay các bài lý chen vào (phía Nam cũng như Đồng bằng sông cửu long là khá phổ biến) thì đây là vấn đề hơi khó thực hiện. Chưa kể họ hát hơi lơi nhịp hoặc rớt nhịp thì....Có chăng theo ý bác NTP ta đánh live thì có thể đeo theo người hát được và cũng nghe hồn hơn. Chứ cái này người không biết về vọng cổ như tôi thì xử lý câu cú hay nhịp nhàng....có bấm tới....sáng chưa chắc gì đúng được, có khi lại rối thêm. Mong được các bác bàn thêm về vấn đề này và cách khắc phục ra sao để kẻ như tôi được sáng mắt hơn trong vấn đề Style vọng cổ trên Keyboard. Thân mến !

18. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới DucAnh cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần
    Không có cách nào có thể bằng cách dùng song vọng cổ như bài em đã nói bên trên đấy,như anh NTP nói k sai 1 chữ nào cả,vì em uýnh đờn ghita phím lõm 14 năm nay rồi em hiểu,nên việc kết hợp giữa cổ nhạc và nhạc mới chắc chắn em sẽ thuần thục hơn mấy bác k trong nghề.ví dụ luôn nhé lợn hát bài Hương Thầm (tân cổ) đến câu "bên ấy có người ngày mai ra trận bên ấy có ngừoi ngày mai đi..................xa" (hò)tức là vào luôn vọng cổ đấy,các bác tính xem thời gian để các bác đổi style đang ở style rumba các bác nhấn chuyển sang style vọng cổ liệu có kịp k đây.Đây là vấn đề đơn giản nhất chưa nói đến các bác đọc bài anh NTP còn nhọc nữa.
    đằng này các bác lấy song VC kể cả đang hát tân nhạc mình vẫn dùng style mình đánh nó thích đổ lúc nào chỉ cần nhấn Play là "tèng tèng tick teng tèng téng teng teng Tèng" đang hát vc nó chơi tân nhạc là mình chơi luôn style đàn.các bác thấy thế nào,cái nào nhanh hơn nào?
    còn em đã giải thích thế này rồi mà bác nào còn cho là dùng style chuẩn hơn thì em Pó tay .com

Đao Phủ

20. 16 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    ThuyTien's Avatar
    Đang ở
    Vũng Tàu
    Thanks
    13,114
    Được THANKS 10,924 lần
    Trích dẫn Gửi bởi halimdai [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Tóm lại nếu sử dụng STYLE vc thì sẽ chơi cổ nhạc (6 câu) với bất cứ giọng nào và chỉ cần để ý (đối với lợn nghiệp dư) một chút thì ta có thể "vớt" được bất cứ lúc nào lợn "té"....
    Tôi nghĩ Anh Em mình cứ thảo luận mãi thế này cũng khó đi đến thống nhất quan điểm được. Chơi sống hoặc mở Song thì không nói làm gì rồi. Tốt nhất là bác halimdai up cho AnhEm xem một đoạn clip mà bác sử dụng Style vọng cổ theo cách bác đã nói ở trên để AnhEm được mở rộng tầm mắt. Trăm nghe không bằng một thấy phải không các bạn. Đây là nơi mình trao đổi kinh nghiệm, học hỏi lẫn nhau mà...:a:
    DÙ CÓ ĐI BỐN PHƯƠNG TRỜI, LÒNG VẪN NHỚ VỀ HÀ NỘI...

22. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ThuyTien cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 ... CuốiCuối