Forum Home Your IP: 54.227.51.103

Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Dễ mà khó quá. Mong các Ae chỉ giáo

THCS
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    5

Dễ mà khó quá. Mong các Ae chỉ giáo

Em xin chào các Ae.
    Mỗi lần vào diễn đàn, em đều đọc được dòng chữ:
    Pinky đã gặp và yêu mến vianhem như thế nào, hãy chia sẻ cho mọi người biết nhé.
    Không hiểu các mem khác như thế nào nhưng riêng em, mỗi khi đọc những dòng này, em thấy rất ấm áp và chứa chan tình cảm.
    Em đã đọc và học hỏi đc rất nhiều điều từ trên diễn đàn này, cũng đã rất quen thuộc khi nhìn thấy những nick như bác NTP, Midi ...
    Tuy nhiên do trình độ còn nhiều hạn chế, em chưa đóng góp đc gì cho diễn đàn cả. Em không muốn mình đóng góp bằng cách đi copy paste ở đâu đó về, vì thực sự em chưa đủ trình để hiểu hết những cái hay em muốn cop( ý em là em không nghĩ rằng nó không tốt, chỉ la do chưa hiểu cặn kẽ nên không dám chia sẻ với một diễn đàn đa phần là các nhạc công, nhạc sỹ và làm nhạc chuyên nghiệp)
    Em hy vọng mình có thể đàm đạo và chia sẻ với các ae trong tương lai không xa.
    Về em thì em rất yêu thích âm nhạc, tất nhiên rồi. Nhưng do không có điều kiện nên ko dám theo đuổi ngoài một khoá học ở cung thiếu nhi hồi còn nhỏ xíu. Đến giờ tạm gọi là có chút thời gian va điều kiện để quay lại với một bộ môn yêu thích đấy ạ.
    Em cũng đã đầu tư một khó học nhạc organ cơ bản để ôn lại lý thuyết căn bản, có thầy hưỡng dẫn để khôbg sai những nốt đầu tiên.
    Em đc cô khen học nhanh, giờ em tự tập các bản nhạc ở nhà thôi a.
    Nhưng có một điều em băn khoăn rất mong đc các ae chia sẻ.
    Em mới tập những bài tương đối dễ thôi a, như love story, forever, dư âm...
    Bài khó nhất đã tập là chiếc vòng cầu hôn và my heart will go on.
    Riêng bài my heart will go on, em cứ có cảm nhận mình đánh nghe rất rời rạc, mặc dù chắc chán là em đánh chuẩn theo sheet. Em đã lên youtube nghe anh j đánh Tyros4 nghe mềm mại lắm ạ. Em có nghi ngờ cái sheet của em nhưng em search thử trên mạng thì đa phàn đều như vậy.
    Không nói về các yếu tố như tiếng đàn hay hơn, style hay hơn (em chỉ dùng e443 mua của anh Hoàng phát).
    Em lại thấy anh đánh tyros đó oánh tempo tận 100, mà em thử tempo 100 thì thấy có vẻ nhanh quá, không phải.
    Vậy là sao ạ.
    Tại sao em oánh bài này nghe không đc mềm mại? Mặc dù em đánh chuẩn phách (bản em đánh giống bản anh tyros4 đánh, cùng cung đô trưởng)
    Tại sao anh kia đánh tempo 100 nghe vẫn khoan thai?
    Em rất mong các cao thủ cho em vài lời a.
    Em cảm ơn rất nhiều.

2. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới pinky8x cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Hung Yen
    Thanks
    12
    Được THANKS 5 lần
    1 - em mới tập đàn, đánh chưa nhiều.
    2 - Đàn em kém đàn tyros4 nhiều chục lần>>> chất lượng tiếng ra ko bằng, chưa kể em chọn tiết tấu có phù hợp ko?
    3 - Âm sắc chưa đc căn chỉnh cũng là 1 yếu tố quan trọng.
    4 - chỉ số tempo chỉ có ý nghĩa tương đối. Tempo bằng 50 những có tốc độ tương đương 100 ở style khác.
    5 - em có thể quay video của em lên để ae nhận xét và góp ý ko?

4. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới bigbird1920 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    5
    Vâng ạ.
    Em mạnh dạn up lên đây nhờ các ACE chỉ giúp em.
    Do thời gian có hạn và chưa có nhiều kinh nghiệm nên clip em hơi dở. Em rất mong các ACE thông cảm ạ.
    Với lại em bỏ chuyển hợp âm và một số đoạn nối để ACE nghe rõ hơn cái sự rời rạc của em.
    Em dùng E443, tempo 60, style 16/8Beat Balad.

THCS
    Đang ở
    Hung Yen
    Thanks
    12
    Được THANKS 5 lần
    Tay phải cần đánh nhanh gấp đôi lên. Phần thu chả nghe rõ bè đệm gì nên ko nhận xét thêm

7. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới bigbird1920 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    vietnam
    Thanks
    1
    Được THANKS 0 lần
    theo mình thấy hình như chưa đúng điệu thì phải?

Manager
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,083
    Được THANKS 23,833 lần
    Trích dẫn Gửi bởi pinky8x [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Vâng ạ.
    Em mạnh dạn up lên đây nhờ các ACE chỉ giúp em.
    Do thời gian có hạn và chưa có nhiều kinh nghiệm nên clip em hơi dở. Em rất mong các ACE thông cảm ạ.
    Với lại em bỏ chuyển hợp âm và một số đoạn nối để ACE nghe rõ hơn cái sự rời rạc của em.
    Em dùng E443, tempo 60, style 16/8Beat Balad.
    Bạn đánh sai hết nhịp rồi, nốt đơn chơi thành nốt đen, hoặc là bạn đọc không đúng hoặc nốt ghi sai. Nếu đánh như vậy thử đập nhịp nhanh gấp đôi lên. Lấy thử file midi nhạc nền bài này minh làm chơi giai điệu trên đó có lẽ dễ hơn, khi nào chơi đúng rồi thì chơi bằng Style. Nhạc midi này làm trên đàn Korg nên chạy trên Yamaha có lẽ sẽ bị lệch voice một chút nhưng chắc không nhiều vì mình dùng hầu như tiếng hệ GM
    File được đính kèm File được đính kèm

10. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này: