Forum Home Your IP: 54.227.104.40

Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Tứ vấn reverb và delay cho vocal bè

PTTH
    ReDFox's Avatar
    Đang ở
    Seattle
    Thanks
    46
    Được THANKS 53 lần

Tứ vấn reverb và delay cho vocal bè

Mấy bạn cho mình hỏi là khi tạo reverb hoặc delay cho vocal bè thì có nên dùng chung hiệu ứng với vocal chính không? Hay là mình nên tạo một track reverb và delay khác cho vocal bè?

Đài Truyền Hình Việt Nam vtv_3's Avatar
    Đang ở
    Biên Hòa, Đồng Nai
    Thanks
    4,123
    Được THANKS 1,626 lần
    Trích dẫn Gửi bởi ReDFox [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mấy bạn cho mình hỏi là khi tạo reverb hoặc delay cho vocal bè thì có nên dùng chung hiệu ứng với vocal chính không? Hay là mình nên tạo một track reverb và delay khác cho vocal bè?
    Nên tạo riêng chứ bác, vì vocal bè cần phải mix reverb sâu hơn một chút để cho cảm giác nó nằm ở phần nền. Còn Vocal chính phải cho nó nổi hẳn lên, như vậy kết luận ko thể mix chung được rồi.

3. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới vtv_3 cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    ReDFox's Avatar
    Đang ở
    Seattle
    Thanks
    46
    Được THANKS 53 lần
    Trích dẫn Gửi bởi vtv_3 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nên tạo riêng chứ bác, vì vocal bè cần phải mix reverb sâu hơn một chút để cho cảm giác nó nằm ở phần nền. Còn Vocal chính phải cho nó nổi hẳn lên, như vậy kết luận ko thể mix chung được rồi.
    Thanks bạn! Sẵn cho mình hỏi luôn là có nên dùng delay và reverb cùng một lúc cho vocal không vậy, nếu có nên dùng loại delay nào? Mình thường dùng reverb đặt pre delay để reverb xen giữa các chữ, nên không biết đưa delay vào thế nào!

Tiểu học
    Đang ở
    viet nam
    Thanks
    0
    Được THANKS 0 lần
    dùng reverb thì nên tính căn predelay cho hợp lý bạn ạ , còn delay thì còn tùy vào ý đồ của bạn muốn sử dụng loại delay nào? và với chủ đích là gì?
    và điều đặc biệt khi sử dụng reverb và delay bạn nên cẩn thận vì chung rất dễ làm hỏng bản mix của bạn. còn nói về bè thì mình thưởng dùng cùng reverb vs vocalchinh và mình thường làm rộng chúng ra để bao lấy vocal chính