Forum Home Your IP: 54.198.122.70

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: Tư vấn cách hòa âm phối khí!

Trung cấp
    ReDFox's Avatar
    Đang ở
    Seattle
    Thanks
    46
    Được THANKS 53 lần

Tư vấn cách hòa âm phối khí!

Mấy bạn cho mình hỏi muốn phối một bài nhạc mà mình không có file midi melody hoặc là sheet nhạc chỉ có hợp âm thì mình dựa vào gì để phối ngoài việc ngồi đánh lại giai điệu rồi mới phối không vậy? Vì đánh lại giai điệu thì rất mất thời gian và không chính xác với những bài tiết tấu nhanh.

THCS alibaba12's Avatar
    Đang ở
    hcm city
    Thanks
    13
    Được THANKS 19 lần
    nói không hiễu chút nào ...không biết đuòng nào mà trả lời trả lãi ...

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Tuyên Quang
    Thanks
    4,602
    Được THANKS 3,471 lần
    Trích dẫn Gửi bởi ReDFox [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mấy bạn cho mình hỏi muốn phối một bài nhạc mà mình không có file midi melody hoặc là sheet nhạc chỉ có hợp âm thì mình dựa vào gì để phối ngoài việc ngồi đánh lại giai điệu rồi mới phối không vậy? Vì đánh lại giai điệu thì rất mất thời gian và không chính xác với những bài tiết tấu nhanh.
    Nếu oánh có giai điệu thôi mà mất thời gian thì mình e bạn ko đủ kiên trì để ngồi phối nhạc đâu. Mình nói rất thật và rất chân tình là như vậy bạn à.
    Phối mới, phối lại, cover các thể loại nhạc ...theo yêu cầu.
    Mail:Phongthuanhvan@gmail.com
    DĐ: 0984 961 181
    FB: 0942 961 181

4. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới vantq cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    ReDFox's Avatar
    Đang ở
    Seattle
    Thanks
    46
    Được THANKS 53 lần
    Thanks bạn, thường thì mình bỏ nhiều thời gian để phối lắm, chỉ muốn biết là có cách nào ngoài việc ngồi mò note mà đánh lại không đó!

Trung cấp
    ReDFox's Avatar
    Đang ở
    Seattle
    Thanks
    46
    Được THANKS 53 lần
    Trích dẫn Gửi bởi alibaba12 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    nói không hiễu chút nào ...không biết đuòng nào mà trả lời trả lãi ...
    À nghĩa là, khi mình phối nhạc, mình hay dựa vào phần giai điệu và đánh trống, guitar, piano vô v.v...... Ý mình muốn hỏi là nếu không có sheet nhạc hoặc midi file phần giai điệu, thì còn cách nào khác để phối ngoài việc tự mình ngồi mò note và đánh lại phần giai điệu không?

Manager
    Mykinyeu's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,604
    Được THANKS 10,226 lần
    Mình nghĩ có lẽ chỉ có bạn và vài người khác cần có giai điệu để phối nhạc, còn lại thì mình thấy chủ yếu phải chép hoặc viết bản phối để nhìn và làm, hoặc ít nhất cũng phải có cái hòa thanh đủ số nhịp của bài để làm. Nói chung việc phối nhạc thì do thói quen, sở thích của người làm, nhanh chậm không quan trọng, quan trọng là bài phối mọi ngưòi chấp nhận được, hay thì càng tốt, bạn nên quan tâm làm sao làm nhạc cho hay, đừng quan tâm cách làm thế nào bởi vì "con đường nào cũng dẫn đến La mã".

8. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Mykinyeu cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    ReDFox's Avatar
    Đang ở
    Seattle
    Thanks
    46
    Được THANKS 53 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Mykinyeu [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình nghĩ có lẽ chỉ có bạn và vài người khác cần có giai điệu để phối nhạc, còn lại thì mình thấy chủ yếu phải chép hoặc viết bản phối để nhìn và làm, hoặc ít nhất cũng phải có cái hòa thanh đủ số nhịp của bài để làm. Nói chung việc phối nhạc thì do thói quen, sở thích của người làm, nhanh chậm không quan trọng, quan trọng là bài phối mọi ngưòi chấp nhận được, hay thì càng tốt, bạn nên quan tâm làm sao làm nhạc cho hay, đừng quan tâm cách làm thế nào bởi vì "con đường nào cũng dẫn đến La mã".
    À cái này mình biết ví dụ đệm guitar hoặc piano thì mình chỉ cần nhìn hợp âm rồi dựa vào số nhịp. Mà khi phối nhất mấy chỗ chuyển đoạn ấy như từ verse sang chorus, kiểu mình muốn fill trống hoặc các nhạc cụ khác mà không có cái giai điệu thì hơi khó. Nhất là kiểu như mình muốn làm mới hoăc gặp những bài lạ mình chưa nghe ấy thì không biết nên nghĩ và fill bao nhiêu lâu!

Tiểu học
    Đang ở
    chó
    Thanks
    0
    Được THANKS 0 lần
    Các bác có biết chỗ nào dậy phối khí cơ bản ở hà nội không? Giới thiệu giúp em với ạ

THCS
    Đang ở
    Saigon
    Thanks
    2
    Được THANKS 4 lần
    Hoà âm phối khí mà không có giai điệu chính thì "hoà" kiểu gì hả các bạn? Dựa vào đâu để viết đối âm? Nếu muốn làm tử tế mình nghĩ bắt buộc phải có sheet nhạc.

THCS
    Đang ở
    Saigon
    Thanks
    2
    Được THANKS 4 lần
    Hoà âm phối khí mà không có giai điệu chính thì "hoà" kiểu gì hả các bạn? Dựa vào đâu để viết đối âm? Nếu muốn làm tử tế mình nghĩ bắt buộc phải có sheet nhạc.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối