Forum Home Your IP: 54.234.190.237

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234
Kết quả 31 đến 34 của 34

Chủ đề: Phòng thu Nguyễn Duy-1 sự thất vọng ê chề

THCS
    Đang ở
    hcm
    Thanks
    15
    Được THANKS 20 lần

Phòng thu Nguyễn Duy-1 sự thất vọng ê chề

Mình là 1 học viên của phòng thu Nguyễn Duy-địa chỉ 456 Sư Vạn Hạnh quận 10.Với mong muốn mở 1 phòng thu riêng nên mình đã đăng ký học tại phòng thu này lớp kỹ thuật viên âm thanh với giá 26tr bao ra nghề "Ra đường nói học ở Nguyễn Duy ra là mọi người nhìn dưới ánh mắt khác"--->Lời anh Duy. Mình đã đi hỏi nhiều nơi trước khi đến đây và giá học phí cũng chỉ tầm 5-12tr (DZ studio,Fan studio,Dương Cầm studio,...).Mình nghĩ bên a Duy lấy học phí cao hơn gấp đôi người ta như vậy thì chất lượng phải gấp đôi hoặc có j đó hơn hẳn nên ảnh mới để giá như vậy và mình đã quyết định học ở đây.
    Vào học thì chỉ đc đúng 4 tuần đầu tiên là có người dạy (2 tuần ngồi nói chuyện về cuộc đời với anh Duy,1 tuần ngồi coi thực tế phòng thu,1 tuần học). Và với 1 thằng chưa biết gì như mình thì cảm thấy cũng hài lòng vì học được nhiều cái mới (mình nghĩ chắc chỗ nào cũng dạy z thôi như Cubase,add plugin,set ngõ ra vô,Melodyne).
    Sau thời gian đó,nhiều buổi mình lên thì o có ai dạy gì hết (khoảng 2 tuần lên ngồi chơi không do mọi người mắc thu cho khách nên chẳng ai thèm tiếp hay dạy hoặc kiểm tra gì hết). Mình có xuống góp ý với a Duy và tình hình không thay đổi.
    Lời quảng cáo lúc đầu là "1 kèm 1" (thực ra là 2 đứa 1 thầy),"Sử dụng những thiết bị của phòng thu" (lúc quảng cáo thì đưa vào phòng VIP,mixer khủng,loa khủng, nhưng thực tế là mình và 1 bạn nữa lên lầu 3 gồm những thiết bị đã cũ và không đc tối tân lắm), được thu trực tiếp cho khách của phòng thu (có được ngồi coi thao tác mấy anh trong phòng thu làm nhưng đừng hòng rớ vô, có lần mình mày mò mấy vái vsti và cây controller thì bị góp ý là o đc đụng vô --->Nản)
    Sau 1 thời gian nữa,mình được học đúng 1 buổi về master do lúc đó phòng thu vắng khách nên anh Hà (người trực tiếp dạy mình) .... rảnh. Tiếp đến tình trạng cũng tương tự thêm vài tuần nữa (lên hay o mặc kệ,đến thì tự lên lầu muốn làm gì thì làm). Đến lúc này mình thật sự quá chán nản,hơn 2 tháng trời chỉ biết bấm thu,chỉnh phô (hên xui),add plugin vô (tự chỉnh nha ku,không cần biết thông số đó ý nghĩa gì đâu,kkk) và 1 buổi về master mà h mình cũng o nhớ là dạy gì luôn.
    Và 1 điều mình thất vọng nhất và phần mình quan tâm nhất đó là phần sử dụng nhạc cụ ảo và phần phối bài thì a Duy lại nói không dạy (Cái này đáng học nhất và bên DZstudio hay Dương Cầm studio đều có) ---> Đành tự tìm hiểu và đúng thật là gặp vô vàn khó khăn. Nhiều lần mình phải xách CPU lên trên đó nhờ a Hà giúp đỡ nhưng nói chung thì cũng chẳng ai dại gì giúp nhiệt tình,mỗi lần nói qua loa cho có, nhiều cái cũng không giải quyết được,thờ ơ vô cùng.
    Quá nản và mình biết đã vô lầm chỗ (nếu chỉ học để bấm thu thì trên youtube có đầy rồi,o cần phải tốn đồng nào,ae cứ bấm hướng dẫn mix nhạc là ra ah). Thôi thì đã lỡ đóng tiền cũng ráng học cho xong mà mọi chuyện đâu đơn giản vậy. Lại tiếp tục lên và.... ngồi chơi không.1 sự lãng phí thời gian và tiền bạc của mình vô cùng. Mình lại góp ý a Duy thì chỉ nhận đc 1 câu nói vô trách nhiệm vô cùng là có máy đó sao e không thực hành đi.(Vâng em ở nhà cũng có 1 dàn kha khá rồi,e chỉ lên để học cái mới thôi a ơi). Cuối cùng mình đi đến quyết định là nghỉ và mình chỉ muốn xin lại 1 phần nào đó học phí những phần mình còn chưa học (theo lời ảnh là học 7 môn hay 7 phần gì đó,ae đếm thử nãy giờ đc mấy phần rồi,mình nhớ có phần lồng tiếng phim chưa học nữa) để qua 1 chỗ khác phù hợp hơn. Anh Duy nói để ảnh bàn lại với ban quản trị rồi báo mình.
    Đợi hoài o thấy ảnh trả lời thì tối hôm qua mình nhắn cho ảnh thì ảnh nói mình điện thoại cho chị Lê (vợ ảnh) giải quyết.Chiều nay mình có điện thì tất nhiên chỉ nói đủ mọi lý do để o phải trả lại tiền. Sau còn nói mình NGU ( thật quá đáng) nên không tiếp thu được (Dạ vâng,mình ngu đến nổi đút đầu vô chỗ này). Lúc này thì phần vì nóng nên mình có chửi ĐM (nói chung là cũng nhiều từ bậy lắm), sau bình tĩnh lại thì mình có xin lỗi do lúc đó nóng nảy quá (mình sai hoàn toàn phần này).
    Phần tiếp theo thì mọi người có thể hiểu được,chỉ nói đủ mọi lý do và tất cả đều là lỗi ở mình. "Bỏ nửa chừng" (vì lên có ai dạy hay quan tâm gì đâu), "chị sẽ trả lại tiền nếu em trả chị lại kiến thức bữa h em học" (nothing to say), "chị dạy em thao tác thôi,hay hay không do em tự làm" (nếu không vì hay thì e cũng không bỏ ra 1 số tiền lớn vậy đâu). Lù mù mới vô nghề có ai biết như thế nào là hay thế nào là dở,o 1 lời góp ý, hay 1 hành động gì đó quan tâm. Nói chung quy lại mọi tội lỗi là "Do em hết".
    Nói đến đây chắc mình và anh em cũng đã hiểu ý của chị Lê. Tiền trao rồi họ cầm cán h có quậy họ cũng chẳng trả lại bao nhiêu đâu mà tốn thời gian nữa. Thôi thì dù sao cũng là 1 bài học cho mình. Mình post lên để anh em có cái nhìn đúng hơn về chỗ của a Duy ( to bự mặt tiền đường đó nhưng .... ). Ae nào có ý định học thì nên nghiên cứu kỹ để đừng tiền mất tật mang như mình. Không phải có tiếng 1 chút là chất lượng đảm bảo, không phải bỏ nhiều tiền ra là chất lượng tốt. Mình chỉ chê trách bên phía phòng thu Nguyễn Duy - 456 Sư Vạn Hạnh về phần đào tạo kém và không có trách nhiệm, còn về phía thu và máy móc của ảnh thì mình thấy rất ok ( z mới bị dụ,kkk).
    Cám ơn ae đã đọc bài chia sẽ nỗi bức xúc của mình nha.

2. 13 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Squallthukhoa cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    ha noi
    Thanks
    0
    Được THANKS 0 lần
    Để đầu tư được 1 phòng thu chuẩn cũng tốn kém nhiều tiền lắm chứ mà ng việt cứ thích ham rẻ

THCS
    Đang ở
    vietnam
    Thanks
    87
    Được THANKS 51 lần
    Trích dẫn Gửi bởi d2agon [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mix-master thì khó mà cũng dễ...
    Dễ bởi vì cơ bản các phần cứng - phần mềm đều có mục đích như nhau, chung quy vẫn là in-out. Còn khó bởi vì mỗi người cảm nhận một cách khác nhau, mỗi người một kiểu nghe thì sẽ có một kiểu mix riêng. Cũng như âm nhạc, cơ bản vẫn là 7 thang âm, 12 cao độ, tròn-trắng-đen-đơn... Nhưng vào tay mỗi nhạc sĩ khác nhau lại thiên biến vạn hóa.

Mình ko khen hay chê bất cứ thể loại âm nhạc nào, mỗi một thể loại xuất hiện đều có một đối tượng riêng muốn thưởng thức. Kể cả những-người-không-phải-nhạc-sĩ sáng tác nhạc mình vẫn tôn trọng họ, bởi họ có niềm ĐAM MÊ, thứ mà có những người làm chuyên nghiệp chưa chắc đã có. Họ ko có điều kiện học hành tử tế về thứ mình thích nhưng điều đó cũng không làm khó được họ.
    Cũng như vậy: Nghệ-thuật-rẻ-tiền cũng có chỗ đứng riêng của mình, có lượng người thưởng thức riêng, đơn giản bởi những người thưởng thức họ ko quan tâm đến những thứ cao siêu về lý thuyết âm nhạc, mà họ chỉ cần một điều: GIẢI TRÍ.
    Họ - người thưởng thức không phải ai cũng vì yêu âm nhạc mới nghe nhạc, có thể họ chỉ thích những ca từ có trong ca khúc ấy. Vậy họ nghe thôi, KHÔNG AI CÓ QUYỀN cấm họ nghe những ca khúc phù hợp với bản thân họ cả.
    Nghệ thuật rẻ tiền, tạp nham không sinh ra văn hóa suy đồi đâu bạn, mà còn phải tổng hợp từ rất nhiều điều kiện khác nhau mới tạo nên điều đó. Cũng ko phải ai thích nghe âm nhạc bác học mới là người có văn hóa đạo đức tốt.
    Và nếu bạn muốn có một nền nghệ thuật tốt thì đừng chỉ có chỉ trích như vậy, hãy bắt tay ngay vào việc nâng cao sự thưởng thức âm nhạc của những người xung quanh, giúp đỡ cho những người ko có điều kiện nhưng có đam mê thực sự để họ có hiểu biết hơn về âm nhạc, điều đó sẽ giúp họ hiểu hơn và cho ra đời những tác phẩm tốt hơn. Đừng chỉ chê bai họ, đó chỉ là mặt xấu của họ, mà hãy nhìn thêm vào mặt tốt của họ để đánh giá cho chính xác.
    Nếu thiếu những con người dù năng khiếu thấp nhưng lại có đam mê thì nghệ thuật sẽ lụi tàn thôi. Nghệ thuật là cho tất cả mọi người chứ ko phải chỉ một mảng nghệ thuật bác học cao siêu mà chẳng mấy ai hiểu.

Thân gửi bạn Canuol!!!
    Thứ nhứt: khi bạn nói mix và master chung quy lại chỉ in và out thì tôi hiểu một vấn đề rằng vì sao âm nhạc Việt Nam luôn nằm ở vùng trũng so với thế giới. Bạn có mặt ở diễn đàn này chứng tỏ bạn là người ít nhiều hiểu biết về âm nhạc mà còn quan niệm như thế thì nói gì các em mới chân ướt chân ráo vào nghề, nói gì người ngoại đạo. Bạn nghĩ âm nhạc chỉ là âm nhạc thôi sao? Bạn có biết âm nhạc vừa là một ngành nghệ thuật vừa là một ngành khoa học không? Khoa học ở chỗ nào? Khoa học âm nhạc nằm ở khoa học tự nhiên và khoa học xã hội. Ở khoa học xã hội nó nói lên tâm tư tình cảm của con người, văn hoá và văn minh của loài người, cụ thể là triết học. Ở khoa học tự nhiên một mình nó ôm cả Toán học và Vật Lý đó thưa bạn. Vật lý ư? Bạn không am hiểu âm học thì làm sao hiểu chỉnh Reverb, Threshot, Equalizer, Compressor...cho đúng với tư duy của mình. Có bao giờ bạn suy nghĩ tại sao những tác phẩm của Carpenters luôn có âm thanh đục và tối ở phần trống, bass, nhưng giọng hát thì luôn trong trẻo cùng với tiếng piano đặc trưng không? Và tại sao Careless whisper, Hello thì mỏng và trong, rõ ràng phần phối khí không? Đó là tư duy về triết lý và mỹ học được kỹ sư âm thanh đưa vào bản thu âm để thể hiện ý nghĩa tác phẩm đó, mà chúng ta thường gọi nôm na là cái hồn của bài hát. Ngày nay cho dù bạn có đầu tư trang thiết bị như thế nào cũng không tài nào tái hiện lại (cover) 100% âm thanh của các tác phẩm đó được bởi vì chỉ có người kỹ sư âm thanh là cha đẻ ra nó mới làm được thôi. Nếu cho rằng master chỉ có in out cũng như âm nhạc có 7 nốt thì chẳng khác nào nói rằng hai người nên vợ chồng chỉ vì "chuyện ấy"?
    Thứ hai: Ở bình luận trên, tôi không hề chê ai, tôi chỉ nói chung về nền âm nhạc Việt Nam hiện nay. Tôi cho rằng những người như Trịnh Nam Sơn, Ngọc Lan, Elvis Phương... là đại diện cuối cùng thời vàng son âm nhạc Việt Nam. Và hiện nay những gì bạn và tôi đang nghe hay vô tình nghe chỉ là một dạng âm thanh được thêm lời vào không hơn không kém mà thôi.
    Thứ ba: tôi không mỉa mai những người không có điều kiện học hành trường lớp. Nhưng có những người không có điều kiện nhưng học hành nghiên cứu cẩn thận từ gốc đến ngọn không như đại đa số các bạn trẻ thích hát hò, biết chút ít về nhạc cụ đã lao vào mở phòng thu, phối này phối nọ, đó là chuyện không nên khi chưa có kiến thức nền tảng thật vững chắc. Và đó là món mồi ngon cho những kẻ lừa đảo. Tôi luôn khuyến khích mọi người học nhạc, học về âm học một cách nghiêm túc.
    Thứ tư: tôi chưa hề nói về âm nhạc bác học gì ở đây. Bạn có tật giựt mình sao?
    Thứ năm: Vì đây là một diễn đàn nên tôi có quyền đưa ra quan điểm cá nhân, miễn là tôi không khen, chê một cá nhân cụ thể nào. Nếu không thì đây là một công đoàn.
    Trân trọng!

Trung cấp
    d2agon's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa xi-ti
    Thanks
    71
    Được THANKS 128 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Canuol [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    ...
    Thứ nhất: Bạn chưa hiểu ý mình, bạn mới nghĩ đến phần dễ của in-out thôi, còn phần khó bạn có thể ko chú ý mà bỏ qua. Với những người mới, để setup xong phần in-out đã là cả một vấn đề, cái gì nên sử dụng ở send, cái gì ở insert, đó mới chỉ cơ bản, mà người dạy cũng chỉ dừng ở mức cơ bản mà thôi, còn nâng cao rất khó có thể truyền đạt. Bởi vì sao? Vì CẢM NHẬN mỗi người khác nhau, cũng là một nốt nhạc nhưng có người đánh mạnh, có người đánh nhẹ, có người ngân, có người ngắt. Vậy làm sao có thể hướng dẫn truyền đạt được hết toàn bộ những kinh nghiệm trong bao nhiêu năm trời mà bạn đã tích cóp được? Hay bạn vứt sẵn một project mẫu cho họ rồi cứ thế BẮT HỌ LÀM THEO? Bất cứ nghề nào cũng thế, đầu tiên phải có năng khiếu, đừng bảo là những người làm lao công ko có năng khiếu nhé, bạn chưa chắc đã quét sạch cái nhà bằng những người lao công đó. Năng khiếu không chỉ mình nghệ thuật mới có đâu, nghề nào đều có năng khiếu riêng của nghề đó. Sau đó là đến tích lũy kinh nghiệm qua những lần thất bại cũng như thành công, nó ko phải là trong lý thuyết, mà đó là thực hành, tự tìm tòi, rèn luyện, cảm nhận, luôn áp dụng thử và nó sẽ cho ra sản phẩm thực tế thế nào thì ko phải chỉ mình bạn đánh giá, đó còn là sự công nhận của công chúng. Những cái đó ko ai dạy bạn được cả đâu, mà chỉ chính bạn LÀM nhiều, THỬ NGHIỆM nhiều, NGHIÊN CỨU nhiều mới khám phá ra được. Và nghề âm nhạc-âm thanh lại thuộc cảm nhận chính bởi cái tai, nhưng tai mỗi người mỗi khác nên lại có cảm nhận khác nhau, sẽ cho ra sản phẩm không giống nhau, thiên biến vạn hóa là vậy, ko có một quy chuẩn chung nào hết, hay dở tùy cảm nhận từng người. Nếu chỉ chăm chăm vào các thông số sao cho giống như đã được dạy (nếu có) thì sẽ bị dập khuôn, chỉ là những CÁI MÁY làm nhạc, máy phát nhạc thôi, ko có sự tư duy sáng tạo - cái mà tạo nên chất riêng của mỗi người.

Thứ hai: Mình nói thẳng, nền âm nhạc Việt Nam hiện nay là nền âm nhạc LAI CĂNG, kể cả thời vàng son như bạn nói cũng nằm trong đó. Nếu nói thực sự về bản sắc âm nhạc đậm chất Việt Nam nhất thì mình nghĩ đó là âm nhạc Chèo. Các làn điệu dân ca cũ bây giờ cũng ghép vào các bản phối theo âm hưởng mới, ko còn đậm chất Việt. Mình ko chê nó là hay hay dở, mà mình chỉ đánh giá là nó hợp với xu thế hiện tại, phù hợp với thị hiếu của công chúng hay không - là cái đánh giá bạn thành công hay thất bại. Như mình vẫn thích pop-rock, thích ballad, latin; ko thích techno, dance, remix; nhưng mình chỉ dừng lại ở mức độ KHÔNG THÍCH thôi chứ mình ko hề chê bai nó như thế nào, ko bởi vì nó ko hợp gu với mình mà mình có thể cay nghiệt với nó. Các dòng nhạc đó vẫn có những khán giả đam mê riêng nên nó mới tồn tại.

Thứ ba: Ở đời không ai hoàn hảo cả, nhưng bạn nói xả rác ra cộng đồng do hiểu sai về âm nhạc thì bạn chưa đúng và bạn đang bị suy nghĩ theo phong cách âm nhạc chính xác. Nếu ai cũng chính xác cả thì tất cả mọi người đều là những cái máy không cảm xúc thôi. Họ có thể hát dở, họ có thể đánh đàn khó nghe nhưng mình cũng không chê họ, bởi đó là đam mê của họ. Còn có những người như họ thì âm nhạc mới có thể tồn tại được. Nếu ko có những người như thế thì bạn đàn-hát cho AI NGHE? Nghệ thuật biểu diễn cho AI XEM? Còn những người tay mơ muốn mở phòng thu để tạo điều kiện cho những kẻ lừa đảo thì đó là do đã có đam mê nhưng thiếu kiến thức, ko chỉ mình kiến thức âm nhạc, mà còn cả kiến thức xã hội, kiến thức tự học. Bạn muốn học cái gì thì phải hiểu nó cần nhất là lượng kiến thức bạn tích cóp trước đó - thứ mà đồng tiền không thể mua - đó là KIẾN THỨC CƠ BẢN. Đừng nghĩ đi học là sẽ phải thế này thế kia, học xong là sẽ giỏi, là chúa trời; mà học xong vẫn chỉ là những kiến thức cơ bản được nâng cao dần lên thành những cái phức tạp hơn một chút. Rồi khi tích lũy đủ nhiều kiến thức đó bạn lại sẽ quay về với những thứ cơ bản nhất! Bởi vì sao? Vì bạn muốn làm bất cứ cái gì thì xuất phát điểm vẫn là cơ bản. Bạn muốn chơi một nốt nhạc thật hay thì đầu tiên, điều cơ bản nhất đó là: Bạn hãy đánh nốt nhạc đấy lên! Nếu bạn ko đánh được nốt nhạc cơ bản đấy lên thì toàn bộ những kiến thức nâng cao đó cũng chỉ là một đống lý thuyết suông, ko áp dụng được vào thực tế. Mình ko đào tạo phòng thu, nhưng vẫn có những anh em thích làm cùng mình, mình cũng chỉ hướng dẫn những điều cơ bản nhất, sau đó khích lệ họ làm thật nhiều, vướng mắc đến đâu thì hỏi mình giải thích, điều đó rất cần sự KIÊN TRÌ, ai mới vào nghề đều khó khăn, nhưng họ cũng không thể cứ đợi mình hướng dẫn từng chi tiết nhỏ nhặt được, cái đó còn phải tự tìm hiểu thêm, tự ứng dụng rồi đúc kết ra chất riêng mỗi người. Ko ai quy định EQ phải thế này, Reverb phải thế kia, tất cả đó chỉ là MẪU THAM KHẢO và sau đó ứng dụng thế nào là tùy thuộc vào bạn - người trực tiếp làm ra sản phẩm, chứ ko phải người hướng dẫn bạn. Nên nếu ko muốn bị lừa, hãy tích lũy để đủ hiểu rằng bạn ĐANG LÀM GÌ!

Thứ tư: Bạn ko nói âm nhạc bác học, mà mình dùng đó để dẫn chứng đối ngược lại với âm nhạc thị trường. Bất kể gì thì cũng theo cung-cầu. Khi nhu cầu xã hội cần thì cung sẽ có. Còn với mình thì chẳng có tật giật mình gì cả, với mình, người đã được học hành tử tế thì viết một bản giao hưởng không khó, nhưng cái khó là viết xong AI CHƠI? Có người chơi rồi thì AI NGHE? Hay viết xong rồi cất vào két sắt cho nó đỡ bị mọt? Như vậy thì nó ko hề thực tế, dù sao, mình còn phải sống, vẫn phải kiếm tiền để nuôi đam mê.

Thứ năm: Đây cũng chỉ là quan điểm cá nhân mình, tiếc rằng có đôi chỗ những quan điểm đó lại xung đột với quan điểm của bạn.

Tiểu học
    Đang ở
    Vietnam
    Thanks
    2
    Nghe qua chia sẻ của hai bạn ! tôi thấy rất mừng vì không cần phán xét đúng sai ở đây...tôi mừng vì các bạn đều quan tâm tới âm nhạc và giá trị của âm nhạc với đời sống con người. Qua trao đổi sẽ giúp cho ta có cái nhìn rộng hơn, sâu hơn về mọi thứ đang diễn ra quanh ta.
    Điều quan trọng nằm chính ở ...sự thể hiện qua trải nghiệm của mỗi một cá nhân. Song sẽ không cần nhiều đến cái "Tôi" của mỗi người...hãy cứ để mọi việc thật tự nhiên ...giống như...sự tự nhiên của sự sống này các bạn ah. Có ai hỏi ? Tại sao chúng ta lại có mặt trên đời này không ? Ta là ai ? tại sao ta cần phải sống có trách nhiệm với những gì xung quanh và với chính mình. Giá trị đích thực của âm nhạc hay văn chương, hội họa, kiến trúc, thời trang, công nghệ.....cuối cùng là do chúng ta sáng tạo ra nó ....chúng xuất hiện nằm trong lẽ tự nhiên vì thế ta hãy là người hay học cách là người thông thái khi tiếp nhận mọi điều trong đời sống !
    Chúc các bạn luôn hạnh phúc và có những trải nghiệm thú vị trong âm nhạc và cuộc sống!
    Chân thành.
    Yennhi.

7. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yennhi cho bài viết hữu ích này:

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234