Forum Home Your IP: 54.81.116.187

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 34

Chủ đề: Phòng thu Nguyễn Duy-1 sự thất vọng ê chề

THCS
    Đang ở
    hcm
    Thanks
    15
    Được THANKS 20 lần

Phòng thu Nguyễn Duy-1 sự thất vọng ê chề

Mình là 1 học viên của phòng thu Nguyễn Duy-địa chỉ 456 Sư Vạn Hạnh quận 10.Với mong muốn mở 1 phòng thu riêng nên mình đã đăng ký học tại phòng thu này lớp kỹ thuật viên âm thanh với giá 26tr bao ra nghề "Ra đường nói học ở Nguyễn Duy ra là mọi người nhìn dưới ánh mắt khác"--->Lời anh Duy. Mình đã đi hỏi nhiều nơi trước khi đến đây và giá học phí cũng chỉ tầm 5-12tr (DZ studio,Fan studio,Dương Cầm studio,...).Mình nghĩ bên a Duy lấy học phí cao hơn gấp đôi người ta như vậy thì chất lượng phải gấp đôi hoặc có j đó hơn hẳn nên ảnh mới để giá như vậy và mình đã quyết định học ở đây.
    Vào học thì chỉ đc đúng 4 tuần đầu tiên là có người dạy (2 tuần ngồi nói chuyện về cuộc đời với anh Duy,1 tuần ngồi coi thực tế phòng thu,1 tuần học). Và với 1 thằng chưa biết gì như mình thì cảm thấy cũng hài lòng vì học được nhiều cái mới (mình nghĩ chắc chỗ nào cũng dạy z thôi như Cubase,add plugin,set ngõ ra vô,Melodyne).
    Sau thời gian đó,nhiều buổi mình lên thì o có ai dạy gì hết (khoảng 2 tuần lên ngồi chơi không do mọi người mắc thu cho khách nên chẳng ai thèm tiếp hay dạy hoặc kiểm tra gì hết). Mình có xuống góp ý với a Duy và tình hình không thay đổi.
    Lời quảng cáo lúc đầu là "1 kèm 1" (thực ra là 2 đứa 1 thầy),"Sử dụng những thiết bị của phòng thu" (lúc quảng cáo thì đưa vào phòng VIP,mixer khủng,loa khủng, nhưng thực tế là mình và 1 bạn nữa lên lầu 3 gồm những thiết bị đã cũ và không đc tối tân lắm), được thu trực tiếp cho khách của phòng thu (có được ngồi coi thao tác mấy anh trong phòng thu làm nhưng đừng hòng rớ vô, có lần mình mày mò mấy vái vsti và cây controller thì bị góp ý là o đc đụng vô --->Nản)
    Sau 1 thời gian nữa,mình được học đúng 1 buổi về master do lúc đó phòng thu vắng khách nên anh Hà (người trực tiếp dạy mình) .... rảnh. Tiếp đến tình trạng cũng tương tự thêm vài tuần nữa (lên hay o mặc kệ,đến thì tự lên lầu muốn làm gì thì làm). Đến lúc này mình thật sự quá chán nản,hơn 2 tháng trời chỉ biết bấm thu,chỉnh phô (hên xui),add plugin vô (tự chỉnh nha ku,không cần biết thông số đó ý nghĩa gì đâu,kkk) và 1 buổi về master mà h mình cũng o nhớ là dạy gì luôn.
    Và 1 điều mình thất vọng nhất và phần mình quan tâm nhất đó là phần sử dụng nhạc cụ ảo và phần phối bài thì a Duy lại nói không dạy (Cái này đáng học nhất và bên DZstudio hay Dương Cầm studio đều có) ---> Đành tự tìm hiểu và đúng thật là gặp vô vàn khó khăn. Nhiều lần mình phải xách CPU lên trên đó nhờ a Hà giúp đỡ nhưng nói chung thì cũng chẳng ai dại gì giúp nhiệt tình,mỗi lần nói qua loa cho có, nhiều cái cũng không giải quyết được,thờ ơ vô cùng.
    Quá nản và mình biết đã vô lầm chỗ (nếu chỉ học để bấm thu thì trên youtube có đầy rồi,o cần phải tốn đồng nào,ae cứ bấm hướng dẫn mix nhạc là ra ah). Thôi thì đã lỡ đóng tiền cũng ráng học cho xong mà mọi chuyện đâu đơn giản vậy. Lại tiếp tục lên và.... ngồi chơi không.1 sự lãng phí thời gian và tiền bạc của mình vô cùng. Mình lại góp ý a Duy thì chỉ nhận đc 1 câu nói vô trách nhiệm vô cùng là có máy đó sao e không thực hành đi.(Vâng em ở nhà cũng có 1 dàn kha khá rồi,e chỉ lên để học cái mới thôi a ơi). Cuối cùng mình đi đến quyết định là nghỉ và mình chỉ muốn xin lại 1 phần nào đó học phí những phần mình còn chưa học (theo lời ảnh là học 7 môn hay 7 phần gì đó,ae đếm thử nãy giờ đc mấy phần rồi,mình nhớ có phần lồng tiếng phim chưa học nữa) để qua 1 chỗ khác phù hợp hơn. Anh Duy nói để ảnh bàn lại với ban quản trị rồi báo mình.
    Đợi hoài o thấy ảnh trả lời thì tối hôm qua mình nhắn cho ảnh thì ảnh nói mình điện thoại cho chị Lê (vợ ảnh) giải quyết.Chiều nay mình có điện thì tất nhiên chỉ nói đủ mọi lý do để o phải trả lại tiền. Sau còn nói mình NGU ( thật quá đáng) nên không tiếp thu được (Dạ vâng,mình ngu đến nổi đút đầu vô chỗ này). Lúc này thì phần vì nóng nên mình có chửi ĐM (nói chung là cũng nhiều từ bậy lắm), sau bình tĩnh lại thì mình có xin lỗi do lúc đó nóng nảy quá (mình sai hoàn toàn phần này).
    Phần tiếp theo thì mọi người có thể hiểu được,chỉ nói đủ mọi lý do và tất cả đều là lỗi ở mình. "Bỏ nửa chừng" (vì lên có ai dạy hay quan tâm gì đâu), "chị sẽ trả lại tiền nếu em trả chị lại kiến thức bữa h em học" (nothing to say), "chị dạy em thao tác thôi,hay hay không do em tự làm" (nếu không vì hay thì e cũng không bỏ ra 1 số tiền lớn vậy đâu). Lù mù mới vô nghề có ai biết như thế nào là hay thế nào là dở,o 1 lời góp ý, hay 1 hành động gì đó quan tâm. Nói chung quy lại mọi tội lỗi là "Do em hết".
    Nói đến đây chắc mình và anh em cũng đã hiểu ý của chị Lê. Tiền trao rồi họ cầm cán h có quậy họ cũng chẳng trả lại bao nhiêu đâu mà tốn thời gian nữa. Thôi thì dù sao cũng là 1 bài học cho mình. Mình post lên để anh em có cái nhìn đúng hơn về chỗ của a Duy ( to bự mặt tiền đường đó nhưng .... ). Ae nào có ý định học thì nên nghiên cứu kỹ để đừng tiền mất tật mang như mình. Không phải có tiếng 1 chút là chất lượng đảm bảo, không phải bỏ nhiều tiền ra là chất lượng tốt. Mình chỉ chê trách bên phía phòng thu Nguyễn Duy - 456 Sư Vạn Hạnh về phần đào tạo kém và không có trách nhiệm, còn về phía thu và máy móc của ảnh thì mình thấy rất ok ( z mới bị dụ,kkk).
    Cám ơn ae đã đọc bài chia sẽ nỗi bức xúc của mình nha.

2. 13 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Squallthukhoa cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    yamaha's Avatar
    Thanks
    651
    Được THANKS 5,402 lần
    Người Dziệt dziệt người Dziệt .
    Thật ra thằng Tây, thằng Mỹ, thằng Nhật nó có ác cũng không bằng thằng Dziệt .
    Thương nữ bất tri vong quốc hận.
    Cách giang do xướng Hậu đình hoa

Hận vong quốc gái buôn sao chẳng hổ
    Bên kia sông hát khúc Hậu Đình Hoa

4. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yamaha cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    hcm
    Thanks
    15
    Được THANKS 20 lần
    Lâu lâu up lên cho ae tránh xa thằng duy này

6. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Squallthukhoa cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    lachinhan's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    788
    Được THANKS 1,715 lần
    Trích dẫn Gửi bởi yamaha [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Người Dziệt dziệt người Dziệt .
    Thật ra thằng Tây, thằng Mỹ, thằng Nhật nó có ác cũng không bằng thằng Dziệt .
    Người VN diệt người VN thì rất nhiều, mình ko cổ súy cho việc này. Nhưng trường hợp này lại khác. Loại lừa đảo làm ăn thiếu trách nhiệm ko diệt để nó đẻ trứng hả Bác, nó lừa tiếp anh em khác à ??? người ta học nghề kiếm cơm nhiều khi vay mượn để có cái nghề, quất 1 phát cụt vốn ko có nghề = giết người à ??? mình cũng có nghe tiếng tăm ông này ...

Cao Đẳng
    Dương Cool's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    234
    Được THANKS 136 lần
    Cám ơn chủ thớt, sẽ tránh xa chỗ này :v

!

THCS
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    10
    Được THANKS 7 lần
    :o) .
    Last edited by Nikki; 27/9/16 at 09:31 PM.

THCS
    Đang ở
    Saigon
    Thanks
    2
    Được THANKS 4 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Squallthukhoa [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bạn nên tới bất kỳ toà soạn báo nào để nhờ họ giúp đỡ. Phải dọn dẹp sạch phòng thu này... để vườn hoa âm nhạc Việt Nam bớt "mùi"!

THCS
    Đang ở
    Saigon
    Thanks
    2
    Được THANKS 4 lần
    Bạn nên tới bất kỳ toà soạn báo nào để nhờ họ giúp đỡ. Phải dọn dẹp sạch phòng thu này... để vườn hoa âm nhạc Việt Nam bớt "mùi"!

Tiểu học
    Đang ở
    ngoai duong
    Thanks
    0
    Được THANKS 0 lần
    Mình là 1 học viên của phòng thu Nguyễn Duy-địa chỉ 456 Sư Vạn Hạnh quận 10.Với mong muốn mở 1 phòng thu riêng nên mình đã đăng ký học tại phòng thu này lớp kỹ thuật viên âm thanh với giá 26tr bao ra nghề "Ra đường nói học ở Nguyễn Duy ra là mọi người nhìn dưới ánh mắt khác"--->Lời anh Duy. Mình đã đi hỏi nhiều nơi trước khi đến đây và giá học phí cũng chỉ tầm 5-12tr (DZ studio,Fan studio,Dương Cầm studio,...).Mình nghĩ bên a Duy lấy học phí cao hơn gấp đôi người ta như vậy thì chất lượng phải gấp đôi hoặc có j đó hơn hẳn nên ảnh mới để giá như vậy và mình đã quyết định học ở đây.
    Vào học thì chỉ đc đúng 4 tuần đầu tiên là có người dạy (2 tuần ngồi nói chuyện về cuộc đời với anh Duy,1 tuần ngồi coi thực tế phòng thu,1 tuần học). Và với 1 thằng chưa biết gì như mình thì cảm thấy cũng hài lòng vì học được nhiều cái mới (mình nghĩ chắc chỗ nào cũng dạy z thôi như Cubase,add plugin,set ngõ ra vô,Melodyne).
    Sau thời gian đó,nhiều buổi mình lên thì o có ai dạy gì hết (khoảng 2 tuần lên ngồi chơi không do mọi người mắc thu cho khách nên chẳng ai thèm tiếp hay dạy hoặc kiểm tra gì hết). Mình có xuống góp ý với a Duy và tình hình không thay đổi.
    Lời quảng cáo lúc đầu là "1 kèm 1" (thực ra là 2 đứa 1 thầy),"Sử dụng những thiết bị của phòng thu" (lúc quảng cáo thì đưa vào phòng VIP,mixer khủng,loa khủng, nhưng thực tế là mình và 1 bạn nữa lên lầu 3 gồm những thiết bị đã cũ và không đc tối tân lắm), được thu trực tiếp cho khách của phòng thu (có được ngồi coi thao tác mấy anh trong phòng thu làm nhưng đừng hòng rớ vô, có lần mình mày mò mấy vái vsti và cây controller thì bị góp ý là o đc đụng vô --->Nản)
    Sau 1 thời gian nữa,mình được học đúng 1 buổi về master do lúc đó phòng thu vắng khách nên anh Hà (người trực tiếp dạy mình) .... rảnh. Tiếp đến tình trạng cũng tương tự thêm vài tuần nữa (lên hay o mặc kệ,đến thì tự lên lầu muốn làm gì thì làm). Đến lúc này mình thật sự quá chán nản,hơn 2 tháng trời chỉ biết bấm thu,chỉnh phô (hên xui),add plugin vô (tự chỉnh nha ku,không cần biết thông số đó ý nghĩa gì đâu,kkk) và 1 buổi về master mà h mình cũng o nhớ là dạy gì luôn.
    Và 1 điều mình thất vọng nhất và phần mình quan tâm nhất đó là phần sử dụng nhạc cụ ảo và phần phối bài thì a Duy lại nói không dạy (Cái này đáng học nhất và bên DZstudio hay Dương Cầm studio đều có) ---> Đành tự tìm hiểu và đúng thật là gặp vô vàn khó khăn. Nhiều lần mình phải xách CPU lên trên đó nhờ a Hà giúp đỡ nhưng nói chung thì cũng chẳng ai dại gì giúp nhiệt tình,mỗi lần nói qua loa cho có, nhiều cái cũng không giải quyết được,thờ ơ vô cùng.
    Quá nản và mình biết đã vô lầm chỗ (nếu chỉ học để bấm thu thì trên youtube có đầy rồi,o cần phải tốn đồng nào,ae cứ bấm hướng dẫn mix nhạc là ra ah). Thôi thì đã lỡ đóng tiền cũng ráng học cho xong mà mọi chuyện đâu đơn giản vậy. Lại tiếp tục lên và.... ngồi chơi không.1 sự lãng phí thời gian và tiền bạc của mình vô cùng. Mình lại góp ý a Duy thì chỉ nhận đc 1 câu nói vô trách nhiệm vô cùng là có máy đó sao e không thực hành đi.(Vâng em ở nhà cũng có 1 dàn kha khá rồi,e chỉ lên để học cái mới thôi a ơi). Cuối cùng mình đi đến quyết định là nghỉ và mình chỉ muốn xin lại 1 phần nào đó học phí những phần mình còn chưa học (theo lời ảnh là học 7 môn hay 7 phần gì đó,ae đếm thử nãy giờ đc mấy phần rồi,mình nhớ có phần lồng tiếng phim chưa học nữa) để qua 1 chỗ khác phù hợp hơn. Anh Duy nói để ảnh bàn lại với ban quản trị rồi báo mình.
    Đợi hoài o thấy ảnh trả lời thì tối hôm qua mình nhắn cho ảnh thì ảnh nói mình điện thoại cho chị Lê (vợ ảnh) giải quyết.Chiều nay mình có điện thì tất nhiên chỉ nói đủ mọi lý do để o phải trả lại tiền. Sau còn nói mình NGU ( thật quá đáng) nên không tiếp thu được (Dạ vâng,mình ngu đến nổi đút đầu vô chỗ này). Lúc này thì phần vì nóng nên mình có chửi ĐM (nói chung là cũng nhiều từ bậy lắm), sau bình tĩnh lại thì mình có xin lỗi do lúc đó nóng nảy quá (mình sai hoàn toàn phần này).
    Phần tiếp theo thì mọi người có thể hiểu được,chỉ nói đủ mọi lý do và tất cả đều là lỗi ở mình. "Bỏ nửa chừng" (vì lên có ai dạy hay quan tâm gì đâu), "chị sẽ trả lại tiền nếu em trả chị lại kiến thức bữa h em học" (nothing to say), "chị dạy em thao tác thôi,hay hay không do em tự làm" (nếu không vì hay thì e cũng không bỏ ra 1 số tiền lớn vậy đâu). Lù mù mới vô nghề có ai biết như thế nào là hay thế nào là dở,o 1 lời góp ý, hay 1 hành động gì đó quan tâm. Nói chung quy lại mọi tội lỗi là "Do em hết".
    Nói đến đây chắc mình và anh em cũng đã hiểu ý của chị Lê. Tiền trao rồi họ cầm cán h có quậy họ cũng chẳng trả lại bao nhiêu đâu mà tốn thời gian nữa. Thôi thì dù sao cũng là 1 bài học cho mình. Mình post lên để anh em có cái nhìn đúng hơn về chỗ của a Duy ( to bự mặt tiền đường đó nhưng .... ). Ae nào có ý định học thì nên nghiên cứu kỹ để đừng tiền mất tật mang như mình. Không phải có tiếng 1 chút là chất lượng đảm bảo, không phải bỏ nhiều tiền ra là chất lượng tốt. Mình chỉ chê trách bên phía phòng thu Nguyễn Duy - 456 Sư Vạn Hạnh về phần đào tạo kém và không có trách nhiệm, còn về phía thu và máy móc của ảnh thì mình thấy rất ok ( z mới bị dụ,kkk).
    Cám ơn ae đã đọc bài chia sẽ nỗi bức xúc của mình nha.
    mình rất đồng cảm với bạn. mình cũng từng bị như bạn rồi nhưng có điều số tiền ko nhiều như bạn vậy. Chuyện là mình đăng ký học mix vocal thu âm của phòng thu Võ Hoàng (sài gòn) qua online. phòng thu này là của ca sĩ Thiên Quang nhé! học phí là 5 triệu, đóng học phí xong họ gửi cho mình phần mềm thu âm sonar 8.5 (cái này trên mạng 1 đống luôn) mình là dân IT nên việc tìm mấy sofware này thì quá đơn giản rồi. gửi phần mềm sonar,melodyn & 1 file project đã add plugin họ nói cứ thu vocal đưa vào project đó là được, mình đợi hoài ko thấy dạy thêm cho mình gì nữa, hỏi thì hẹn lần hẹn lựa riết rồi e chán e mới nhắn tin đòi tiền lại thì được họ chịu trả lại cho mình 3tr, như vậy coi như mình mua mấy cái phần mềm bẻ khóa có sẵn đầy trên mạng & 1 project dỡ ẹt với giá 2trieu. cay...cay...cay

THCS
    Đang ở
    vietnam
    Thanks
    104
    Được THANKS 63 lần
    Vấn đề hiện nay tại VN vẫn chưa có một trường lớp chính quy về mix, master hay còn gọi là kỹ sư âm thanh nên trình độ không bao giờ chuyên nghiệp được. Từ đó sản sinh ra nhiều vấn nạn, người người làm nhạc, nhà nhà hát hò, người người làm ca sĩ. nhà nhà làm nhạc sĩ...tất cả điều chung một mục đích là xả rác ra cộng động, hiểu sai lệch về âm nhạc. Hay với những vụ lừa đảo thế này. Nghệ thuật là trụ cột của văn hóa, nghệ thuật rẻ tiền, tạp nham, nhảm nhí sinh ra văn hóa suy đồi, đạo đức xuống cấp, chỉ còn phần Con, phần Người không có.

Trung cấp
    d2agon's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa xi-ti
    Thanks
    81
    Được THANKS 182 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Canuol [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Vấn đề hiện nay tại VN vẫn chưa có một trường lớp chính quy về mix, master hay còn gọi là kỹ sư âm thanh nên trình độ không bao giờ chuyên nghiệp được. Từ đó sản sinh ra nhiều vấn nạn, người người làm nhạc, nhà nhà hát hò, người người làm ca sĩ. nhà nhà làm nhạc sĩ...tất cả điều chung một mục đích là xả rác ra cộng động, hiểu sai lệch về âm nhạc. Hay với những vụ lừa đảo thế này. Nghệ thuật là trụ cột của văn hóa, nghệ thuật rẻ tiền, tạp nham, nhảm nhí sinh ra văn hóa suy đồi, đạo đức xuống cấp, chỉ còn phần Con, phần Người không có.
    Mix-master thì khó mà cũng dễ...
    Dễ bởi vì cơ bản các phần cứng - phần mềm đều có mục đích như nhau, chung quy vẫn là in-out. Còn khó bởi vì mỗi người cảm nhận một cách khác nhau, mỗi người một kiểu nghe thì sẽ có một kiểu mix riêng. Cũng như âm nhạc, cơ bản vẫn là 7 thang âm, 12 cao độ, tròn-trắng-đen-đơn... Nhưng vào tay mỗi nhạc sĩ khác nhau lại thiên biến vạn hóa.

Mình ko khen hay chê bất cứ thể loại âm nhạc nào, mỗi một thể loại xuất hiện đều có một đối tượng riêng muốn thưởng thức. Kể cả những-người-không-phải-nhạc-sĩ sáng tác nhạc mình vẫn tôn trọng họ, bởi họ có niềm ĐAM MÊ, thứ mà có những người làm chuyên nghiệp chưa chắc đã có. Họ ko có điều kiện học hành tử tế về thứ mình thích nhưng điều đó cũng không làm khó được họ.
    Cũng như vậy: Nghệ-thuật-rẻ-tiền cũng có chỗ đứng riêng của mình, có lượng người thưởng thức riêng, đơn giản bởi những người thưởng thức họ ko quan tâm đến những thứ cao siêu về lý thuyết âm nhạc, mà họ chỉ cần một điều: GIẢI TRÍ.
    Họ - người thưởng thức không phải ai cũng vì yêu âm nhạc mới nghe nhạc, có thể họ chỉ thích những ca từ có trong ca khúc ấy. Vậy họ nghe thôi, KHÔNG AI CÓ QUYỀN cấm họ nghe những ca khúc phù hợp với bản thân họ cả.
    Nghệ thuật rẻ tiền, tạp nham không sinh ra văn hóa suy đồi đâu bạn, mà còn phải tổng hợp từ rất nhiều điều kiện khác nhau mới tạo nên điều đó. Cũng ko phải ai thích nghe âm nhạc bác học mới là người có văn hóa đạo đức tốt.
    Và nếu bạn muốn có một nền nghệ thuật tốt thì đừng chỉ có chỉ trích như vậy, hãy bắt tay ngay vào việc nâng cao sự thưởng thức âm nhạc của những người xung quanh, giúp đỡ cho những người ko có điều kiện nhưng có đam mê thực sự để họ có hiểu biết hơn về âm nhạc, điều đó sẽ giúp họ hiểu hơn và cho ra đời những tác phẩm tốt hơn. Đừng chỉ chê bai họ, đó chỉ là mặt xấu của họ, mà hãy nhìn thêm vào mặt tốt của họ để đánh giá cho chính xác.
    Nếu thiếu những con người dù năng khiếu thấp nhưng lại có đam mê thì nghệ thuật sẽ lụi tàn thôi. Nghệ thuật là cho tất cả mọi người chứ ko phải chỉ một mảng nghệ thuật bác học cao siêu mà chẳng mấy ai hiểu.

Thân gửi bạn Canuol!!!

15. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới d2agon cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối