Forum Home Your IP: 54.80.102.170

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 38

Chủ đề: Cùng thảo luận để có 1 bản thu vocal chuyên nghiệp

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần

Cùng thảo luận để có 1 bản thu vocal chuyên nghiệp

Chào các bác, xin tự giới thiệu em cũng là người đam mê studio, và đang cố gắng phấn đấu hướng tới chuyên nghiệp
    Xin được cùng thảo luận với các bác để có 1 bản thu ca chuyên nghiệp. Trước tiên đồ đạc của em có : SoundCard Tascam US-1800, Preamp Avalon Vt737Sp, Mic SE 2200A, Mixer Yamaha, Pluggin dùng VST
    Và đây là bản thu ca của em : [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] (Tự đánh giá là nghiệp dư đi ạ)

Còn đây là bản thu chuyên nghiệp theo em đánh giá : [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Cái em muốn hỏi là em còn thiếu cái gì mà sao vẫn chưa đạt được 1 bản thu ca, mà theo em là vocal nghe ấm, nhựa nhựa, như có khói bốc lên, khô mà vẫn quyện với nhạc. ( Như bản chuyên nghiệp)

Bi h em đầu tư Pluggin phần cứng em nghĩ bản thu cũng không khác hơn là mấy đâu ạ. Vậy cái chất Vocal mà em mong muốn đó là do phần cứng gì tạo nên ??

Xin các bác phân tích giùm em, thanks

2. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    láng
    Thanks
    166
    Được THANKS 69 lần
    mình nghĩ là do nguồn vào khác nhau trước, còn thiết bị thì chỉ same same thôi chứ làm sao mà mix giống y chang 100% được.

4. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới quacquacquac cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 173 lần
    Bác muốn chuyên nghiệp thì bác nâng cấp micro và interface nhé. Bác dùng tới avalon VT737sp mà bác dùng ....... kì quá.
    Bài chuyên nghiệp bác đưa thì họ cắt Q vocal cũng chưa được đẹp lắm. Hay là do nhạc 128 nên thế.
    Còn thực ra các bản chuyên nghiệp không phải là khô đâu mà nó có cũng nhiều verb nhưng họ có khả năng giấu verb đi.
    Âm thanh đầu vào của bác tốt thì bác ra sản phẩm chưa chắc tốt, còn âm thanh đầu vào không tốt thì bác ra sản phẩm chắc chắn không tốt dù bác có mua plugin xịn đi chăng nữa.
    Cũng xài avalon giống bác đây. Chưa có plugin xịn, chỉ crack thôi
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

6. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sound cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần
    Bác Sound có thể chia sẻ về dồ đạc của bác không ? Tại vì em cũng đang muốn nâng cấp dồ đạc mà chưa biết nên chọn tiếp đồ gì để mua. Em thì nghĩ đầu vào họ đã hay sẵn rồi nên ko phải mix nhiều, có chăng chỉ là thêm eq, fx, không gian cho quyện với nhạc thôi ạ. Giả sử em nâng cấp lên U87 và FireFace RME800 thì liệu có chắc chắn 100% được đầu vào Vocal như mong muốn ở đầu bài viết không ạ ?

8. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 173 lần
    Kaka, mic U87 đi với pre Tube qua RME vậy thì còn hơn vocal bài bác đưa nói là chuyên nghiệp đó bác. Đấu vào còn phụ thuộc vào cách bác thiết kế Cabin, tuyệt đối im lặng, không dội, mà phòng không bị chết. Vocal của mình thu là bằng TLM67, avalon VT, Lucid, FF800, mà vì phòng bị chết nên chưa ra được âm thanh đầu vào tốt. Nên cố gắng vẫn không được như mong muốn, đang chờ nhà tài trợ cấp cho UAD-2 satelitlle Custom, và làm lại phòng ốc.
    Mình có giải pháp hay hơn là bác dùng interface UA Apollo Quad nếu dùng PC, Âm thanh của UA hơi gai nhưng rất analog, và bác có thể chọn những Plugin của UAD để mix. Sẽ hay và tiện hơn nếu bác dùng RME, Vì nếu bác dùng RME mà bác muốn chuyên nghiệp buộc bác phải có những Plugin của UAD như EQ và Verb.
    Nếu bác đã dùng U87, avalon, UA hoặc rme mà âm thanh đầu vào chưa tốt thì bác canh lại trên avalon vì thằng comp của avalon rất khó chịu, hoặc bác có thể dùng plugin comp ssl của UAD nếu bác chọn UA làm interface và đừng dùng comp của avalon.
    Trước tiên bác xem lại phòng bác thử xem sao, bác vào cabin có nghe tiếng u u của không khí hay không, nếu có thì phòng bác đang bị chết.
    Nếu bác ở HCM thì phê pháo trao đổi với bác nhỉ.

10. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sound cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần
    Thanks bác Sound đã nhiệt tình chia sẻ, rất hữu ích đối với em ạ, UA Apollo Quad kết nối thunder bolt thì phải, sẽ rất khó khăn đối với người dùng kết nối USB 2.0 lâu năm như em, hiện giờ lên Firewire cũng là cách tân đối với em rồi đấy ạ, CPU em hơi cũ nên ko có kết nối đa dạng, bi h phải mua thêm card Firewire 1394. Phòng của em thì không có tiếng u u của không khí ạ. Tiếc là em ở HN, nếu không đã xin được mời bác chầu Cafe ạ. Thanks bác nhiều

12. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 173 lần
    Ấy, Apollo Quad xài cho Win thì dùng firewire 800 mà bác. Khi nào bác dùng MAC và muốn nâng cấp thì bác mua thêm Thunderbolt 2 Option Card gắn vào trong Apollo Quad.
    Card 1394 800 mình nghĩ HN sẽ có nhiều loại card tốt hơn trong miền nam, vì thường mình mua card 1394 ngoài HN ship vào đây không mà bác.
    Xài hàng xịn bác nên mua card 1394 Chip TI nhé. Chạy trâu và bền, ổn định và bảo vệ tốt thiết bị.
    Hơn nữa UA đang khuyến mãi Plugin trị giá gần 1k$.
    Bác mà dùng pre của UA và Plugin của nó thì mình bảo đảm bác sẽ thích ngay.
    Ngoại trừ bác dùng phần cứng thì mình không nói.
    Kết nối MAC bằng cổng thế hệ mới Thunderbolt có tốc độ truy suất cao nhất và ổn định. Kết nối PC với cổng Firewire 800 cho phép Apollow Quad có thể hoạt đột tốt tại phân giải 24bit/192kHz và bộ xử lý UAD-2 chạy với thời gian thực.

14. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sound cho bài viết hữu ích này:

Âm nhạc và đam mê Longnhac8688's Avatar
    Đang ở
    Lào Cai Citi
    Thanks
    1,444
    Được THANKS 3,614 lần
    Bạn vào link này nghe thử phần vocal xem sao nhé. Mình thu chơi không có đồ xịn đâu.
    Dz7brA2XpeB
    Đem niềm vui đến với mọi người là đem đến cho chính mình những niềm vui
    Niềm vui của tôi là tất cả mọi người đang ở chung quanh tôi
    -
    CTy TNHH MTV Hải Phượng nhận tổ chức các sự kiện, đạo diễn, sáng tác kịch bản, dàn dựng các chương trình ca - múa - nhạc - Kịch , hòa âm phối khí, thu âm .....
    - CLB Nghệ Thuật Hải Phượng chuyên đào tạo MC, Hát, Múa dân gian cơ bản và nâng cao, khiêu vũ thể thao cho mọi lứa tuổi.....
    - longnhac@gmail.com
    - Phone: 0914640456

16. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Longnhac8688 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần
    @[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] : vâng, set bác tư vấn cho em, có bác Vinh_dr bán 1800$, em cũng đang phân vân giữa set FF800 + Tc Power core X8 hoặc power core firewire màu bạc, giá cũng ngang ngang nhau. À bản thu của bác em thấy về bản chất là tốt, hay hơn so với của em nhiều, đúng như những gì em mong muốn, song nếu là em em sẽ để nó sáng hơn 1 chút, reverb và delay bác giấu cũng rất khéo, 1 cái nữa là sao nó hơi có âm xạn đầu vào, phải chăng bác chưa Gate ? @[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] : bác cho lại đường link đi ạ, em chưa có thấy

18. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 173 lần
    Hàng bác được tư vấn là hàng đã qua sử dụng. Hỏi bác ấy có tranfer account được không. Và nó không được tặng thêm plugin, vậy lý do gì bác lại mua với giá 1800$. Các hàng đăng ki account thì không nên mua cũ nhé bác.
    TC xử lý yếu hơn UAD nhiều bác à. Và TC gần như đang bán công ty, mình đã sử dụng qua Powercore X8 và đã bán và mua card UAD-2 satelitlle, mạnh và tốt hơn nhiều so với TC.
    Các plugin pre Neve và comp SSL gần như là giống đến 80-90%.
    Hiện nó dnag9 được tặng kèm plugin khi mua mới Duo.
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình đang muốn đổi sang Apollo thay vì RME.
    Bản thu của mình đã nói là vì phòng chưa chuẩn mà với lại demo thôi mà. .
    Gate lại mất cái mình mong muốn trong vocal nên mình mới để và muốn làm lại phòng bác à.
    Và mỗi ngườ có mỗi sở thích về chất âm vocal để master, có ai giống ai đâu bác. Để khi nghe thì biết đó là mình làm hay người nào làm.

20. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sound cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 4 1234 CuốiCuối