Forum Home Your IP: 54.92.182.0

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234
Kết quả 31 đến 38 của 38

Chủ đề: Cùng thảo luận để có 1 bản thu vocal chuyên nghiệp

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần

Cùng thảo luận để có 1 bản thu vocal chuyên nghiệp

Chào các bác, xin tự giới thiệu em cũng là người đam mê studio, và đang cố gắng phấn đấu hướng tới chuyên nghiệp
    Xin được cùng thảo luận với các bác để có 1 bản thu ca chuyên nghiệp. Trước tiên đồ đạc của em có : SoundCard Tascam US-1800, Preamp Avalon Vt737Sp, Mic SE 2200A, Mixer Yamaha, Pluggin dùng VST
    Và đây là bản thu ca của em : [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] (Tự đánh giá là nghiệp dư đi ạ)

Còn đây là bản thu chuyên nghiệp theo em đánh giá : [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Cái em muốn hỏi là em còn thiếu cái gì mà sao vẫn chưa đạt được 1 bản thu ca, mà theo em là vocal nghe ấm, nhựa nhựa, như có khói bốc lên, khô mà vẫn quyện với nhạc. ( Như bản chuyên nghiệp)

Bi h em đầu tư Pluggin phần cứng em nghĩ bản thu cũng không khác hơn là mấy đâu ạ. Vậy cái chất Vocal mà em mong muốn đó là do phần cứng gì tạo nên ??

Xin các bác phân tích giùm em, thanks

2. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

THCS letamtran's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    44
    Được THANKS 23 lần
    @[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]: @[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]: Preamp 737 ta nên lấy màu Tube của bóng đèn thôi chứ không nên can thiệp comp hay eq từ đầu vào nhé, bỏ hết comp và eq của nó đi không hay đâu. Thế hôm nay ca sĩ A đến thu ta chỉnh comp + eq kiểu này, mai ca sĩ B đến thu ta chỉnh comp + eq cho phù hợp bài và giọng của ca sĩ ấy, ngày kia ca sĩ A quay lại bảo "em muốn sửa mấy câu bài hôm trước em thu" liệu bạn còn nhớ hôm trước bạn chỉnh cho ca sĩ A thế nào không? điều đó dẫn tới màu sắc vocal bị khác nhau làm sao mix??

@[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]: Ở đầu bài viết bạn có đề cập hướng đến một bản thu chuyên nghiệp. Nói đến "chuyên nghiệp" thì quan điểm của cá nhân mình hiểu về vấn đề ấy nó hơi xa xỉ một tý thế này
    Theo mình để có 1 bài thu chuyên nghiệp quan trọng đầu tiên là chất lượng đầu vào, bạn dùng những thiết bị gì? những thiết bị đó nó có ăn nhập với nhau không?
    Mình phải hiểu người ca sĩ đó có giọng hát thế nào? hát thể loại nhạc gì? và lựa chọn cái mic gì cho phù hợp với kiểu đó?! (chính vì thế mà ở phòng thu chuyên nghiệp họ có rất nhiều mic để cho các dòng nhạc, cho các loại giọng và không phải cứ mic đắt tiền mới là hợp).
    Tiếp theo là cái mic để sử dụng thu âm nó được đánh với preamp nào cho phù hợp?
    Ta phải biết tiêu chí dự án cho bản thu này thiên về mầu gì, sau đó chọn preamp cho phù hợp, đánh cho đúng màu mình cần, có thể là tạo ra khào khào bay bay hiện đại, có thể là trong trẻo óng mượt kiểu analog, có thể là phải dày- ấm nhưng vẫn xốp điên lên..vv..
    Tiếp theo đó ta phải dùng những thứ gì để chuyển từ analog sang digital bằng chất lượng cao nhất (dân chuyên nghiệp họ sẽ dùng mỗi thiết bị vào một nhiệm vụ riêng chứ không gộp converter trong sound card luôn).
    Trước khi thu âm thì ta kiểm tra lại phòng xem diện tích ca bin thế nào? được cách âm thế nào? thừa thiếu những gì? Những phòng tiêu chuẩn họ còn phải có máy đo rất kỹ, tính toán rất kỹ vì nó CỰC KỲ QUAN TRỌNG, nó liên quan nhiều đến khâu hậu kỳ sau này trong đó có cả việc tạo không gian cho bản thu.
    Sau đó ta tính đặt hướng mic thế nào? khoảng cách mic với tường với người hát thế nào (ta phải di chuyển để lấy hướng tốt nhất).
    Sau khi ta đã có 1 bản thu hoàn chỉnh đến công đoạn mixing, cái này người ta gọi là YẾU TỐ CON NGƯỜI (trong nghề các bạn biết rồi, yếu tố con người là quyết định tất cả) ta sẽ sử dụng những thiết bị gì và phần mềm gì để mix? Có điều kiện ta dùng đồ cứng Comp, EQ, Reverb.. ít tiền hơn thì mua card có plugin nhưng phải hiểu về nó và biết sử dụng nó thành thạo chứ không còn tệ hơn là mix trên plugin crack mà biết làm khéo (đã từng có nhiều bản nhạc nổi tiếng chỉ mix bằng plugin ảo).
    Để mà mix hay mix đúng ta phải có toàn bộ data của phần nhạc, ta phải biết mix tất cả các loại nhạc cụ, phải biết mix nhạc Pop, Rook, R&B, Jazz..vv.. Sau đó mix giọng hát cũng giống một trong những nhạc cụ ấy, khi đó nó mới dễ dàng cho ta tạo không gian cho bản nhạc, hơi hướng màu sắc và gu của bản nhạc. Một người mix giỏi là phải tạo cho mình một cái riêng, cá tính, chứ không bắt chước và giống ai, nhưng quan trọng người nghe sản phẩn phải gật gù "mịa.. thằng này làm hay quá!" Haha...
    Cuối cùng là phần Master, cái này cũng vô cùng quan trọng và nó là phần khó nhất
    Hầu hết ở Việt Nam đối với master đều là A MA TƠ làm cho có và làm lấy lệ, có những ca sĩ kỹ tính họ đã phải gửi sang nước ngoài để thực hiện phần master, còn ở mình thì chung chung là những thiết bị phần cứng đơn sơ, còn đại đa số mọi người sử dụng phần mềm (mua hoặc crack)
    Phần cứng để master thì mình cũng đã từng làm thử với Tc 96k sau đó được ghi lại sản phẩm bởi 1 cái đầu ghi Tascam. Còn sau này mình đã dùng thiết bị gọn nhẹ hơn, đó là con Tc powercore X8 với plugin master MD3 nó nhanh và hiệu quả. Khi dùng mấy thứ đó thì cho ra được kết quả là sản phẩm đỡ bị suy hao, âm thanh nghe chắc ở trên nhiều thiết bị.
    Nói tóm lại để chạy theo những chuẩn mực của bọn Tây thì mệt đầu, ta cứ dùng những thứ trong tầm kinh tế ta có, vừa chơi vừa trải nghiệm. Chính những thứ ta còn thiếu thì càng làm cho ta thêm sáng tạo để bù lấp cho khuyết điểm, chuẩn mực chuyên nghiệp cũng chỉ là tương đối mà thôi..
    P/s: Cái bài của Ngọc Anh mà bạn cho là "chuyên nghiệp" nếu bài của bạn làm khéo chút nữa thì cũng có thế 8/10, mình thấy bản của bạn nó bị vón cục, vocal không có không gian. Bạn có Avalon rồi thì mua cái Neumann tlm 103 cũng rất oke, chứ không nhất thiết phải U87, bạn dùng U87 mà phòng bạn không cách âm kỹ có mà nó bắt đầy nose, cái đó nó nhạy lắm. Nếu bạn dùng quen trên Cubase và Win thì mua RME cho lành, nó cũng converter rất hay mà gọn nhẹ.
    Thân!
    Last edited by letamtran; 01/6/15 at 09:52 PM.

4. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới letamtran cho bài viết hữu ích này:

Subscriber

Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    362
    Được THANKS 417 lần
    Em xin phép ngồi hóng chuyện, cảm ơn tất cả các bác nhiều !!!
    Studio We Are Music - Hotline: 0989 86 9999
    Add: Số 15 - Ngõ 3 Trường ĐHSP Nghệ Thuật TW - Thanh Xuân - Hà Nội

PTTH
    tranhuu's Avatar
    Đang ở
    tp Huế
    Thanks
    152
    Được THANKS 50 lần
    Dùng UAD cũng được nhỉ?......................

7. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tranhuu cho bài viết hữu ích này:

THCS letamtran's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    44
    Được THANKS 23 lần
    Trích dẫn Gửi bởi We Are Music [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Em xin phép ngồi hóng chuyện, cảm ơn tất cả các bác nhiều !!!
    Anh đi qua đoạn nhà chú suốt mà không biết nhà chú chỗ nào

Subscriber

Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    362
    Được THANKS 417 lần
    Trích dẫn Gửi bởi letamtran [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Anh đi qua đoạn nhà chú suốt mà không biết nhà chú chỗ nào
    Anh Tâm đến cổng ĐHSP Nghệ Thuật TW, em ở cánh đó 50m, rất mong được tiếp đón anh !!!
    Studio We Are Music - Hotline: 0989 86 9999
    Add: Số 15 - Ngõ 3 Trường ĐHSP Nghệ Thuật TW - Thanh Xuân - Hà Nội

Tiểu học
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    1
    Hihi. Những gì định nói chú Tâm nói hết rồi. Nhất xét khá là chính xác và chi tiết. Biết nói gì thêm đây.
    Thôi thì nói về mấy bản mix mà chủ thớt cũng như mọi người gửi lên demo vậy. Mình thấy hầu hết các bản mix không gian nghe đều không có. Với mix Mic SE 2200A, U87 và Avalon 737 mình nghĩ phải làm được nhiều hơn thế.
    P/s: mic U87, 103, 102 hợp nhất với Avalon hoặc preamp UAD nhất ít thấy ai dùng avalon 737 với SE 2200A. Còn về card VST mình đã dùng qua cả UAD và TC. Mình thiên về UAD hơn.

11. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới netpro256 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Viet Nam
    Thanks
    16
    Được THANKS 0 lần
    Cám ơn sự trao đổi của các bác mà e đã học thêm được rất nhiều kiến thức về Audio, e mới chỉ tiếp xúc được với các dụng cu, phần mềm, phần cứng cũng như tìm hiểu về âm thanh mới được 2 tháng thôi ạ.

PTTH

Đang ở
    dong nai
    Thanks
    188
    Được THANKS 8 lần
    Trích dẫn Gửi bởi netpro256 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Hihi. Những gì định nói chú Tâm nói hết rồi. Nhất xét khá là chính xác và chi tiết. Biết nói gì thêm đây.
    Thôi thì nói về mấy bản mix mà chủ thớt cũng như mọi người gửi lên demo vậy. Mình thấy hầu hết các bản mix không gian nghe đều không có. Với mix Mic SE 2200A, U87 và Avalon 737 mình nghĩ phải làm được nhiều hơn thế.
    P/s: mic U87, 103, 102 hợp nhất với Avalon hoặc preamp UAD nhất ít thấy ai dùng avalon 737 với SE 2200A. Còn về card VST mình đã dùng qua cả UAD và TC. Mình thiên về UAD hơn.
    Xin bác linh uad powered Thank bác nhiều

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234