Forum Home Your IP: 54.92.182.0

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 38

Chủ đề: Cùng thảo luận để có 1 bản thu vocal chuyên nghiệp

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần

Cùng thảo luận để có 1 bản thu vocal chuyên nghiệp

Chào các bác, xin tự giới thiệu em cũng là người đam mê studio, và đang cố gắng phấn đấu hướng tới chuyên nghiệp
    Xin được cùng thảo luận với các bác để có 1 bản thu ca chuyên nghiệp. Trước tiên đồ đạc của em có : SoundCard Tascam US-1800, Preamp Avalon Vt737Sp, Mic SE 2200A, Mixer Yamaha, Pluggin dùng VST
    Và đây là bản thu ca của em : [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] (Tự đánh giá là nghiệp dư đi ạ)

Còn đây là bản thu chuyên nghiệp theo em đánh giá : [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Cái em muốn hỏi là em còn thiếu cái gì mà sao vẫn chưa đạt được 1 bản thu ca, mà theo em là vocal nghe ấm, nhựa nhựa, như có khói bốc lên, khô mà vẫn quyện với nhạc. ( Như bản chuyên nghiệp)

Bi h em đầu tư Pluggin phần cứng em nghĩ bản thu cũng không khác hơn là mấy đâu ạ. Vậy cái chất Vocal mà em mong muốn đó là do phần cứng gì tạo nên ??

Xin các bác phân tích giùm em, thanks

2. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 173 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Longnhac8688 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bạn vào link này nhé: https://www.mediafire.com/?91rvtlv8o8hi3s2
    Đồ bác không xịn nhưng tay nghề bác lại xịn, Vì đầu vào chưa được hoàn hảo chứ đầu vào hoàn hảo thì bác sẽ làm tốt hơn nhiều ạ.

4. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sound cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 173 lần
    Trích dẫn Gửi bởi fantomas20xx [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Vâng bác, U87 giá mặn quá @@, em đang phấn đầu update đồ phần cứng, tiền giờ chắc em đổ vào interface trước ạ. Không biết bác sao, chứ em yêu thích dòng mic Solid State hơn là Tube, tại vì em nghĩ (cá nhân thôi ạ), Mic không nên đi qua nhiều đường quá. Giữa 2 mic 102 và U87 bác khuyên em nên chơi em nào ạ ??? Vì U87 giá mặn mà thế chắc phải làm cuộc họp gia đình mất ạ.
    À còn về vấn đề mix thì em thích Delay nhiều hơn là Verb, nhưng chưa biết cắt tần số sao cho giấu đi, bác nghe đấy, vẫn bị lộ tùm lum sang 2 tai. Em nghĩ verb nhiều nghe sẽ giống nhạc vàng đó ạ, hihi
    Nếu bác dùng avalon thì mình khuyên bác chọn 103 cho vocal và 1 số instruments bác à, 102 dynamic range nó rộng hơn để thích hợp với nhiều nhạc cụ, và độ nhạy của nó thấp nên khó để lấy được những cái bác cần. Và thêm nữa là chức năng chuyển đổi từ sóng sang điện của nó như thế nào.
    Nếu bác dùng thu vocal mình khuyên 103 vì độ nhạy có thể đáp ứng được cho bác, nếu thu nhạc cụ như sacxo, sáo,....... thì ình lại khuyên 102, tiếng 102 mịn hơn nhưng yếu hơn.
    Vài lời theo cảm nhận của mình. Và neumann dòng Tube sẽ rất cao giá. mà bác đang dùng Pre Tube mà, .
    102 với U87 thi sao so sánh được bác, Hjx.

6. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sound cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 173 lần
    Gửi bác vocal của U87, Phô giọng ra cho dễ đánh giá nhé bác.
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

8. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sound cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần
    @[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] : bác lấy u87 rồi à, hay mượn vậy bác ? Bác có vocal của ca sĩ khác không, nghe 1 chất giọng của ca sĩ này 3 bản rồi bác, bản mới này hình như bác dùng autotune hơi quá tay thì phải ạ, vài note nghe méo. Rất thích cách dùng effects của bạn, comp cũng rất tốt đấy ạ.
    @[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] : đúng như bác Sound nói đấy ạ, tay nghề bác rất tốt, chỉ có đầu vào chưa ưng thôi ạ.

10. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần
    Sorry bác @[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ], vừa nghe lại kĩ hơn, nãy nghe thoáng qua tưởng méo. Bản thu rất tốt bác ạ. hi

12. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 173 lần
    Đâu có, bác nghe tốt ấy chứ. Bác đang dùng Monitor gì nhỉ, chắc adam hoặc ns10 studio hoặc focal cms hoặc dynaudio . Nói chung là cũng khó nghe ra, mà bác nghe được là tuyệt rồi.
    Vì không có thời gian nhiều bác à.
    Các ca sĩ khác thì hiện tại chưa thể công bố lên được bác ơi, khi nào mở phòng kinh doanh hoàn chỉnh mình mới công bố ra, vocal trên là của người bình thường mà bác, có phải ca sĩ gì đâu.
    U87 mình mới lấy rồi.
    Đang đăng bán TLM67 để trả nợ.

14. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sound cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần
    Dạ, em dùng Monitor HS80 Yamaha, à có phải giọng của bác luôn đó không ạ. 1 giọng ca rất tuyệt đó bác. Mong chờ 1 bản thu của ca sĩ nữ của bác. hehe. Bác ăn chơi quá, nói lên U87 là lên luôn. Hình như bác có Avalon hàng kỉ niệm của hãng, màu đen đúng không ạ ??? Nếu được thì bác với em giao lưu vài preset đầu vào, insert, và send bác nhé

16. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 173 lần
    À đó là giọng của ông anh mình. Giọng mình thì lại dầy hơn.
    Phải lấy để bằng người ta chứ, .
    Mình dùng avalon để làm pre thôi chứ đâu có send và return đâu bác.
    Với không có gì cố định cả bác, mỗi người mỗi giọng và mỗi bài hát có mỗi âm lượng dùng cho nó khác nhau thôi.
    Mỗi bài hoặc mỗi người mình đều set lại toàn bộ, giọng nào cần solid state giọng nào cần tube, bài nào cần comp mức độ bào nhiêu.
    Khác hoàn toàn mà bác, mình không cố định một cái gì chung hết bác à.

18. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sound cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần
    Vâng, thế bác khác em ạ. Em thì luôn có Preset sẵn của Avalon, comp gần như cố định, người hát khác nhau có chăng em chỉ chỉnh lại EQ thôi ạ. Reverb và Delay em cũng để sẵn 1 preset, thay đổi thì chỉ là nhiều hơn hay ít hơn. Mọi thứ khác cũng vậy. Chắc tại tai nghe em cũng chưa đủ trình để khó tính. Hehe

20. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 173 lần
    Âm lượng vocal của mỗi người mỗi khác, mỗi bài khác nhau ca sĩ cũng cần có 1 lực phát ra khác nhau thì âm lượng làm sao giống nhau được mà để comp cố định.
    và tùy vào giọng sẽ cho input cao output thấp hoặc input thấp output cao để lấy được màu âm thích hợp.
    Mình lại không bao giờ để chuẩn, vì giopng5 ca không bao giờ có một mức chuẩn để chỉnh chung.

22. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sound cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối