Forum Home Your IP: 54.81.197.24

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 38

Chủ đề: Cùng thảo luận để có 1 bản thu vocal chuyên nghiệp

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần

Cùng thảo luận để có 1 bản thu vocal chuyên nghiệp

Chào các bác, xin tự giới thiệu em cũng là người đam mê studio, và đang cố gắng phấn đấu hướng tới chuyên nghiệp
    Xin được cùng thảo luận với các bác để có 1 bản thu ca chuyên nghiệp. Trước tiên đồ đạc của em có : SoundCard Tascam US-1800, Preamp Avalon Vt737Sp, Mic SE 2200A, Mixer Yamaha, Pluggin dùng VST
    Và đây là bản thu ca của em : [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] (Tự đánh giá là nghiệp dư đi ạ)

Còn đây là bản thu chuyên nghiệp theo em đánh giá : [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Cái em muốn hỏi là em còn thiếu cái gì mà sao vẫn chưa đạt được 1 bản thu ca, mà theo em là vocal nghe ấm, nhựa nhựa, như có khói bốc lên, khô mà vẫn quyện với nhạc. ( Như bản chuyên nghiệp)

Bi h em đầu tư Pluggin phần cứng em nghĩ bản thu cũng không khác hơn là mấy đâu ạ. Vậy cái chất Vocal mà em mong muốn đó là do phần cứng gì tạo nên ??

Xin các bác phân tích giùm em, thanks

2. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần
    Con Lucid của bác tác dụng ra sao vậy bác ? Em tưởng nó là interface & converter ???
    Có đứa bạn em đang dùng 2 pre phần cứng, pre 1 để lấy comp và eq, pre 2 để lấy gain tube, theo các bác cách làm vậy đúng hay sai ???

4. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 173 lần
    Lucid mình dùng để converter,
    Preamp là Preamp chứ không phải EQ, không phải comp. Preamp có cả EQ hoặc Comp ng ta gọi là Channel Strips.
    Dùng được chứ bác, chùng đều có chức năng là xử lý. Đúng hay sai thì còn tùy vào người sử dụng nó đặt nó như thế nào.
    Câu hỏi của bác hay đó.

6. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sound cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần
    Bác có thể giải thích cụ thể hơn về converter đc ko ạ ? Em thì vẫn mù mờ hiểu đơn giản là công đoạn gần với master, chuyển đổi các tín hiệu xử lý analog thành digital hoặc ngược lại, vậy có đúng ko ạ ?

8. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 173 lần
    Đúng rồi bác, nhiệm vụ của chúng chỉ đơn giản là vậy thôi. là chuyển đổi tín hiệu analog sang digital và ngược lại thôi. . A/D và D/A
    Cái này bác kiếm trên Vianhem Forum thử xem, có nhiều cao thủ trong đây chia sẻ rồi hay sao ấy.
    Last edited by sound; 19/12/14 at 02:45 PM.

10. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sound cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 173 lần
    Gửi bác nguyên bài nhé
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

12. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sound cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần
    Giá mà ở SG là bái bác làm sư phụ rồi đấy ạ. Bản thu của bác gần như không còn gì phải nhận xét nữa, có chăng chỉ là thẩm mỹ mix cá nhân của từng người thôi ạ. Góp vui với bác thêm 1 bài của em :

[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

14. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 173 lần
    Đúng rồi bác, mỗi người có một chất âm riêng thì sao mà đánh giá được của nhau. Thực sự là mình cũng đang phấn đấu lên U87 giống như bác nói đây. Tần lowmid mình cũng chưa ưng ý lắm.
    Theo bài bác đưa thì bác thích delay hơn là verb nhỉ.

16. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sound cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần
    Vâng bác, U87 giá mặn quá @@, em đang phấn đầu update đồ phần cứng, tiền giờ chắc em đổ vào interface trước ạ. Không biết bác sao, chứ em yêu thích dòng mic Solid State hơn là Tube, tại vì em nghĩ (cá nhân thôi ạ), Mic không nên đi qua nhiều đường quá. Giữa 2 mic 102 và U87 bác khuyên em nên chơi em nào ạ ??? Vì U87 giá mặn mà thế chắc phải làm cuộc họp gia đình mất ạ.
    À còn về vấn đề mix thì em thích Delay nhiều hơn là Verb, nhưng chưa biết cắt tần số sao cho giấu đi, bác nghe đấy, vẫn bị lộ tùm lum sang 2 tai. Em nghĩ verb nhiều nghe sẽ giống nhạc vàng đó ạ, hihi

18. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

Âm nhạc và đam mê Longnhac8688's Avatar
    Đang ở
    Lào Cai Citi
    Thanks
    1,444
    Được THANKS 3,613 lần
    Trích dẫn Gửi bởi fantomas20xx [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    @[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] : vâng, set bác tư vấn cho em, có bác Vinh_dr bán 1800$, em cũng đang phân vân giữa set FF800 + Tc Power core X8 hoặc power core firewire màu bạc, giá cũng ngang ngang nhau. À bản thu của bác em thấy về bản chất là tốt, hay hơn so với của em nhiều, đúng như những gì em mong muốn, song nếu là em em sẽ để nó sáng hơn 1 chút, reverb và delay bác giấu cũng rất khéo, 1 cái nữa là sao nó hơi có âm xạn đầu vào, phải chăng bác chưa Gate ? @[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] : bác cho lại đường link đi ạ, em chưa có thấy
    Bạn vào link này nhé: https://www.mediafire.com/?91rvtlv8o8hi3s2
    Đem niềm vui đến với mọi người là đem đến cho chính mình những niềm vui
    Niềm vui của tôi là tất cả mọi người đang ở chung quanh tôi
    -
    CTy TNHH MTV Hải Phượng nhận tổ chức các sự kiện, đạo diễn, sáng tác kịch bản, dàn dựng các chương trình ca - múa - nhạc - Kịch , hòa âm phối khí, thu âm .....
    - CLB Nghệ Thuật Hải Phượng chuyên đào tạo MC, Hát, Múa dân gian cơ bản và nâng cao, khiêu vũ thể thao cho mọi lứa tuổi.....
    - longnhac@gmail.com
    - Phone: 0914640456

20. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Longnhac8688 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ha noi
    Thanks
    14
    Được THANKS 28 lần
    @[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] : dạ em vừa có nghe bản thu của bác, em có chút góp ý mong bác đừng gạch ạ
    1. Nhạc bị nhỏ và lùi về phía sau, lép hơn so với giọng ạ ( cái này chắc do Beat ko tốt )
    2. Vocal đầu vào, nếu em không nhầm thì bác dùng luôn pre 48v của soundcard, cộng thêm với Tube Vst, đôi lúc theo em thì hơi choé ( chắc do giọng nữ cao )
    3. Fx theo gu thẩm mỹ của em thì em cảm thấy nên tăng delay, giảm reverb xuống tẹo ạ
    4. Comp ổn ạ, nhưng vẫn lộ là Vst bác ạ.

Cuối cùng, về bản thu của bác em thấy mượt, nhưng chưa ra được chất vocal trong những bản thu chuyên nghiệp, tiêu chí như em nói ở trang đầu ạ, mong bác đừng trách em

22. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới fantomas20xx cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối