Forum Home Your IP: 54.81.197.24

Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Nhờ các cao thủ chỉ đặt không gian vocal hòa quyện vào beat

Cao Đẳng

Đang ở
    hcm
    Thanks
    211
    Được THANKS 73 lần

Nhờ các cao thủ chỉ đặt không gian vocal hòa quyện vào beat

Các anh có thể hướng dẫn cách đặt vocal sao cho có không gian hòa vào beat nghe vocal vẫn rõ không bị mờ khi đưa volum vocal về nhỏ không ạ..nếu có dùng vst nào thì shar giúp em luôn
    BỐN BIỂN LÀ NHÀ ĐÂU ĐÂU CŨNG LÀ ANH EM

PTTH
    kingandmick's Avatar
    Đang ở
    Hanoi
    Thanks
    220
    Được THANKS 153 lần
    Trích dẫn Gửi bởi dangthanhsu [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Các anh có thể hướng dẫn cách đặt vocal sao cho có không gian hòa vào beat nghe vocal vẫn rõ không bị mờ khi đưa volum vocal về nhỏ không ạ..nếu có dùng vst nào thì shar giúp em luôn
    Quy trình để bạn có được đó là:

Lọc tạp âm (nếu có) -> Chỉnh EQ ->Thêm tiếng vang (Reverb) ->Làm đều tiếng (compress) ->Căn chỉnh lại EQ và thêm Gesonic enhancher -> Mastering

Mình nghĩ đơn giản là vậy. Còn lại mong các cao thủ chỉ giảo thêm cho bạn.
    LET'S SHARE - TO BE SHARED

3. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới kingandmick cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    le duy's Avatar
    Đang ở
    tuyen quang
    Thanks
    2,473
    Được THANKS 668 lần
    Vấn đề bạn nêu là cả 1 quá trình THU ÂM - MIX- MASTERING đấy! Bạn có thể tham khảo ở đây:
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

5. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới le duy cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng

Đang ở
    hcm
    Thanks
    211
    Được THANKS 73 lần
    Trích dẫn Gửi bởi le duy [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Vấn đề bạn nêu là cả 1 quá trình THU ÂM - MIX- MASTERING đấy! Bạn có thể tham khảo ở đây:
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cho beat về 2 bên tai chèn vocal vào giữa thì phải làm sao vậy các anh

Trung cấp
    le duy's Avatar
    Đang ở
    tuyen quang
    Thanks
    2,473
    Được THANKS 668 lần
    Trích dẫn Gửi bởi dangthanhsu [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cho beat về 2 bên tai chèn vocal vào giữa thì phải làm sao vậy các anh
    Đâu phải lúc nào cũng làm như vậy đâu!
    - Trước tiên bạn phải nghe cái beat đó có bị mono ( nhạc gom ở giữa) không?Nếu bị mono thì phải xử lý cho beat rộng ra hai bên bằng plugin mở rộng âm thanh (có rất nhiều)
    - Bản beat đó có không gian như thế nào? Rộng hay hẹp? sâu hay nông?(khô hay ướt) delay và reverdb của beat đó ra sao?....? Đây là beat có sẵn bạn nhé! Còn beat bạn tự phối thì bạn sẽ có thể xác định được không gian nhạc nền được mix như thế nào rồi.
    - Sau khi xử lí beat có không gian tốt rồi bạn mới bắt đầu xử lý đến vocal (chú ý vocal thu vào phải có chất tốt, sạch thì việc mix rất dễ dàng đưa vocal lọt vào không gian nhạc nền)
    - Mix sao cho âm lượng của vocal và beat phải tương đối bằng nhau, nếu âm lượng vocal to hơn beat thì giọng hát sẽ bị chòi ra phía trước nếu to quá sẽ thoát khỏi không gian nhạc nền!
    - Muốn đưa vocal nhỏ xuống mà vẫn rõ nét không bị mờ thì bạn phải làm tốt Comp và EQ
    - Việc căn chỉnh delay và verb cho vocal và nhạc nền phải thực sự chú ý và cẩn thận nếu không nó sẽ làm nhoà bản mix
    - Cuối cùng mastering cân chỉnh lại âm sắc , âm lượng của tổng thể bản mix 1 lần nữa ( bằng Comp và EQ) trước khi xuất audio.
    * Nói chung đây là cả 1 quá trình mixing đó bạn ạh, đôi tai quyết định rất nhiều!

8. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới le duy cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng

Đang ở
    hcm
    Thanks
    211
    Được THANKS 73 lần
    Cảm ơn bác lê duy nhiều lắm em mới tập nêm phải học hỏi nhiều lắm

THCS
    Đang ở
    quảng trị
    Thanks
    4
    Được THANKS 0 lần
    Anh le duy cho em hỏi về "plugin mở rộng âm thanh" với ạ... Hình như trong Cubase 5 cũng có 1 chức năng như thế phải ko ạ?

Trung cấp
    le duy's Avatar
    Đang ở
    tuyen quang
    Thanks
    2,473
    Được THANKS 668 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thanhngocpro283 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Anh le duy cho em hỏi về "plugin mở rộng âm thanh" với ạ... Hình như trong Cubase 5 cũng có 1 chức năng như thế phải ko ạ?
    Plugin mở rộng âm thanh âm thanh có rất nhiều ở bộ wave và trong cubase 5 như: Mono to stereo, S1 Imager stereo, S1MS matrix stereo, S1 shuffler stereo, stereo Enhancer, Center stereo, Doppler stereo, Doppler Mono/ stereo.

12. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới le duy cho bài viết hữu ích này:

Tiểu học
    Đang ở
    Bình Dương
    Thanks
    0
    Được THANKS 0 lần
    cho em hỏi là mình mix nhạc DJ uốn tạo các hiệu ứng nhai đi nhai lại rồi làm méo và đục tiếng ca sĩ đi sau trong lại dần dần có thể ngắt quang ra từng chữ thì phai làm sao h? mong cac anh chi đỉêm ah em cam on nhieu lam