Forum Home Your IP: 54.198.195.11

Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Vĩnh biệt tác giả "Gửi em chiếc nón bài thơ"

PTTH

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    211
    Được THANKS 139 lần

Vĩnh biệt tác giả "Gửi em chiếc nón bài thơ"

Nhạc sĩ Lê Việt Hòa, hội viên Hội Nhà báo Việt Nam, hội viên Hội Nhạc sĩ Việt Nam, tác giả của: Gửi em chiếc nón bài thơ, Gửi sông La, Rừng Hà Tuyên quê em, Cô gái Na Hang, Nhớ xứ Đoài,... đã trút hơi thở cuối cùng lúc 15 giờ 57 phút ngày 31/3, hưởng thọ 79 tuổi.
    [IMG][/IMG]
    Nhạc sĩ Lê Việt Hòa quê ở Phú Diễn, huyện Từ Liêm, Hà Nội nhưng sinh ra và lớn lên ở quê ngoại là xã Tam Hiệp huyện Phúc Thọ (Hà Tây cũ). Ông là người con trai thứ ba của một gia đình dòng dõi truyền thống cách mạng có anh cả là bác sĩ quân y, anh thứ hai hy sinh trong kháng chiến.
    Đến năm 40 tuổi, nhạc sĩ Lê Việt Hòa mới thực sự nổi tiếng bằng bài hát Gửi em chiếc nón bài thơ. Bài hát được khơi nguồn từ bài thơ của Sơn Tùng, một nhà thơ xứ Nghệ. Gần bốn mươi năm trôi qua, bài hát vẫn còn mới nguyên cảm xúc dạt dào của những ngày đầu “Nước non liền một dải. Vẹn tròn như chiếc nón bài thơ”. Với bài hát Gửi em chiếc nón bài thơ, có thể nói, nhạc sĩ Lê Việt Hòa đã hóa thân vào từng câu chữ để sống tiếp đời sống của bài thơ bằng những giai điệu thật đẹp, thật nồng nàn mà chính nhà thơ cũng không hề ngờ tới.
    Với ngành Công an Nhân dân, ông đã để lại chùm ca khúc gồm 24 bài như: “Hành khúc người chiến sĩ cảnh sát” “Hát về anh”, “Đêm ấy nếu không có anh”… và nổi bật nhất là bài “Bình yên cho ngày thường” với những lời ca đầy cảm động: Con đường quen bình yên, đêm nào em cũng bước mềm trên cỏ. Đêm qua có một người đã ngã – một chiến sĩ cảnh sát tuổi còn xanh… Anh đã lặng lẽ hy sinh cho bình yên.

Nhiều tác phẩm của nhạc sĩ Lê Việt Hòa đã được các đoàn nghệ thuật biểu diễn, được phát trên sóng phát thanh, truyền hình, được in thành sách và được nhà xuất bản Âm Nhạc Việt Nam sản xuất băng, đĩa. Ông cũng đã viết nhiều nhạc cho phim, nhận nhiều giải thưởng âm nhạc, đặc biệt là giải thưởng xuất sắc của Hội Nhạc sĩ Việt Nam dành cho bài hát Mùa xuân trên sông Tô. Ông cũng đã được Đảng và Nhà nước tặng thưởng Huân chương kháng chiến hạng nhất.

Dù phải rời cõi tạm để đi về cõi vĩnh hằng, Nhạc sĩ Lê Việt Hòa vẫn còn mãi với chúng ta trong những giai điệu và lời ca ông để lại cho đời khi những bài hát của ông vẫn đi cùng năm tháng.

Tang lễ nhạc sĩ Lê Việt Hòa sẽ cử hành từ 14 giờ - 15giờ 30 phút ngày 03/4/2014 tại Nhà tang lễ Thành phố, số 125 Phùng Hưng, Hà Nội.

2. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yeucuocsong cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    chauquynh's Avatar
    Đang ở
    Đồng Nai
    Thanks
    71
    Được THANKS 533 lần
    Thế là thêm một cây đại thụ nữa đã yên giấc ngàn thu! Thành kính phân ưu cùng gia đình nhạc sĩ!
    Âm nhạc là cuộc sống!

4. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới chauquynh cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    KENNYS-VŨ's Avatar
    Đang ở
    Thới Tam Thôn.Hóc môn.TP.HCM
    Thanks
    348
    Được THANKS 1,100 lần
    Thành thật chia buồn người đã khuất.
    ::KEYBOARD:::KENNYS-VŨ:::
    ***0915.155.833***

[U]
    :::ghitavu_2013@yahoo.com:::
    [/U

6. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới KENNYS-VŨ cho bài viết hữu ích này:

THCS thaituankb's Avatar
    Đang ở
    tot
    Thanks
    151
    Được THANKS 70 lần
    Vĩnh biệt người Anh ,người đã để lại cho chúng ta những tác phảm âm nhạc bất hủ anh sống mãi trong lòng mỗi người yêu âm nhạc!

8. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaituankb cho bài viết hữu ích này: