Forum Home Your IP: 54.81.76.247

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 13 của 13

Chủ đề: Làm phong phú hợp âm piano với Quartals (cũng mượn nốt)

THCS
    Đang ở
    vietnam
    Thanks
    15
    Được THANKS 178 lần

Làm phong phú hợp âm piano với Quartals (cũng mượn nốt)

Tôi yêu những âm thanh lớn, những hợp âm jazz đầy đặn, còn bạn thì sao? Những note 'phụ' và 'căng' làm cho bài hát đi từ tối, đục đến sáng chói. Tạo ra những hợp âm phong phú sẽ dễ dàng hơn khi chúng ta sử dụng Quartals.

Một quartal là 2 quãng 4 Đúng liên tiếp, vd C đến F là 1 quãng 4 Đúng, nếu chúng ta thêm 1 quãng 4 Đúng sau F thì sẽ là Bb. C-F-Bb chơi cùng nhau là 1 quartal.

Trước khi thêm quartal cho hợp âm, chúng ta hay xem hợp âm CM7 (C Major 7th - Đô trưởng 7).

Cấu tạo của CM7 là: C-E-G-B

C là chủ âm, E là quãng 3, G là quãng 5, B là quãng 7.

Bạn chú ý rằng tôi xem xét hợp âm như là 1 khối. Gọi nó là 1 khối bởi vì âm thanh nghe có vẻ như là 1 'khối lớn', cũng bởi vì nó được tạo ra bởi các quãng 3 liên tiếp. Nó được gọi là 1 'tertial chord' (từ chuyên môn ko dịch được!) bởi vì nó được cấu tạo chỉ bởi các quãng 3.

Tạo hợp âm chỉ với các quãng 3 là 1 cách tốt của việc 'làm ra hợp âm' (nguyên văn: making chord), nhưng sau cùng chúng là nhưng âm thanh dịu tai. Triads (từ này hơi khó dịch - nó giống như hợp âm 3 note!) là 1 ví dụ khác của 'tertial chord'.

Chúng ta có thể thêm nhiều gia vị cho các hợp âm của chúng ta bằng cách thay thế hoặc sắp xếp lại các note trong hợp âm. Việc này còn được gọi là 'tạo ra âm thanh mới'. Âm thanh ở đây là các hợp âm có cấu trúc. Ví dụ, Bộ 3 của C là: C-E-G, nếu chúng ta chơi C-E-G, E-G-C, G-C-E sẽ tạo ra 3 kiểu chơi khác nhau. Cách đảo ngược này là 1 cách đơn giản để tạo ra 1 âm thanh mới cho 1 hợp âm và đó là chính xác những gì tôi mới vừa làm với C. C-E-G là bắt đầu với chủ âm, E-G-C là cách đảo 1, G-E-C là cách đảo 2.

Bây giờ, chúng ta sẽ thêm gia vị cho hợp âm CM7 bằng cách thêm 1 vài quartal.

Bước đầu tiên là xóa các note không cần thiết từ 'khối hợp âm' để tạo ra 1 “shell” (từ này hơi khó dịch!). Tay trái chơi C, E và B. Tôi đã xóa G, một quãng 5, bởi vì nó không làm thay đổi chất lượng của hợp âm. Chúng ta cần E và B để nhận biết được đây là CM7. Chúng ta giữ lại C là chủ âm để biết hợp âm này là C, nếu không thì nghe như là hợp âm E hay hợp âm nào đó.

Tay phải thêm 1 quartal bắt đầu trên quãng 9.

Trong vd bên dưới, bạn thấy rằng tôi đã xây dựng 1 quartal bắt đầu trên quãng 9, Bây giờ, nhìn giống như tôi đã xây dựng từ dưới lên, do đó, vị trí dưới cùng là quãng 9, giữa là quãng 5, và trên cùng là chủ âm. Chơi hợp âm này với tay phải của bạn nhé!

Bây giờ, chúng ta có thể chơi 2 tay cùng lúc để xem hợp âm đã phong phú hơn rồi nhé!

Có thể bạn nghe như có vẻ hợp âm hơi 'căng' (nguyên văn: tense - âm thanh hơi khó nghe 1 tí!), bởi vì chủ âm của tay phải 'đụng độ' với quãng 7 bên tay trái, cách dễ dàng để tránh điều này là thay thế quãng 7 tay trái bằng quãng 6. Xem vd bên dưới.

Một tùy chọn khác cho việc thành hình hợp âm Bảy - Trưởng là xây dựng quartal trên quãng 3 và 6. Đây là 2 ví dụ:

Xây dựng trên quãng 3

Xây dựng trên quãng 6

(@carot lược dịch)

2. 22 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới phankhactrieu cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    shadyshane's Avatar
    Đang ở
    tphcm
    Thanks
    30
    Được THANKS 31 lần
    cảm ơn bác nhé, cái này rất là bổ ích

PTTH
    trantienbl's Avatar
    Đang ở
    binh phuoc
    Thanks
    88
    Được THANKS 133 lần
    thanks chủ thớt nhé!!!!!!!! rất đang cần những bài như thế này để biết thêm về hợp âm!!!!!bạn cho mình xin hợp âm bài một cõi đi về do đàm vĩnh hưng hát nhé! trình độ mình chưa lấy hợp âm bài đó được! xin cảm ơn!!!!!!

Đại Học
    KENNYS-VŨ's Avatar
    Đang ở
    Thới Tam Thôn.Hóc môn.TP.HCM
    Thanks
    348
    Được THANKS 1,096 lần
    Tài liệu này hay đó, cảm ơn chủ thớt nhé...ok
    ::KEYBOARD:::KENNYS-VŨ:::
    ***0915.155.833***

[U]
    :::ghitavu_2013@yahoo.com:::