Forum Home Your IP: 54.80.102.170

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Chủ đề: Cùng trao đổi về cách mix vocal cho tốp ca

Trung cấp

Đang ở
    Ha long
    Thanks
    106
    Được THANKS 334 lần

Cùng trao đổi về cách mix vocal cho tốp ca

cái này là cái em thấy rất khó, như mix đơn ca thì cần sự tinh tế còn mix cho tốp ca đòi hỏi người làm studio phải hiểu về pan..căn âm lượng cho đều giữa các giọng hát !! đôi khi chỉ vài người hát phải sử lý nhân lên cho dày hơn..cách sử dụng verd nữa, rất nhiều vấn đề phức tạp ở đây !! em lập topic này anh em mình cùng nhau bàn luận nhé !!..

2. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới duongtuan cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    hcm
    Thanks
    8
    Được THANKS 35 lần
    top ca ko cần chỉnh phô quá nhiêu ! chỉ cần kéo nhip cho deu la dk , nen lấy 1 giọng chính hay làm nền !

4. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ktvquoctoan cho bài viết hữu ích này:

Mít đặc ruslan's Avatar
    Đang ở
    Phường Phú Mỹ Q7 TP.HCM
    Thanks
    1,623
    Được THANKS 4,460 lần
    Tốp ca cũng chẳng cần chỉnh pan nhiều đâu vì thực tế trên san khấu biểu diễn, người ta sắp xếp cách đứng và vị trì các mic sao cho khoảng cách giữa mọi người và vị trí đến mic là đều nhất (ví dụ người ở xa mic nhất thì lại hát được vào 2 mic, người gần thì chỉ vào 1 mic, người đứng sau thì đứng trên cao ngang tầm mic, người đứng trước thì lại dưới MIC....). Vì vậy cứ thu từng người rồi mix ráp lại cũng được

6. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ruslan cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Ha long
    Thanks
    106
    Được THANKS 334 lần
    mình lại nghĩ vấn đề pan cho vocal là rất quan trọng ... nghe các bản thu âm hợp ca đặc sắc của nước ngoài mình thấy rõ là âm thanh các giọng hát dc làm rất rộng nghe đầy hai loa và rất cân nhau từ âm lượng đến những thứ nhỏ nhất !!

8. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới duongtuan cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    hunghunghung82's Avatar
    Đang ở
    Hà Nam
    Thanks
    5,640
    Được THANKS 3,651 lần
    Không biết cảm nhận các bác thế nào, còn em thấy mấy bản mix tốp ca này quá hay:

10. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới hunghunghung82 cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,028 lần
    Mấy bài bạn Hưng gửi là bản live đấy chứ nhỉ, chương trình làm ở quảng trường Ba Đình của Công An
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

Cao Đẳng
    koolpianist's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    546
    Được THANKS 702 lần
    Nếu gặp trường hợp hát tốp ca nhưng lại có 1 vài đoạn solo, sau đó hát luôn vào tốp ca thì e thấy : nếu cân bằng âm lượng vocal thì vocal solo đó lúc đi vào hát tốp ca sẽ bị nén lại. Tình huống này nên xử lý thế nào ạ
    VD như bài này,giọng Thùy Chi giây thứ 56 solo rồi hát vào tốp ca .
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

13. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới koolpianist cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    hunghunghung82's Avatar
    Đang ở
    Hà Nam
    Thanks
    5,640
    Được THANKS 3,651 lần
    Trích dẫn Gửi bởi TheThuongNT [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mấy bài bạn Hưng gửi là bản live đấy chứ nhỉ, chương trình làm ở quảng trường Ba Đình của Công An
    Theo mình thì đó không phải hát live nếu hát live, âm thanh không thể sạch, gọn, nét, rõ ràng và đầy đặn như thế được. Không có 1 tí sạn nào trong các bài hát này.

15. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới hunghunghung82 cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    ha noi
    Thanks
    1,047
    Được THANKS 41 lần
    Đây là mấy bài CÁ CHÉP đấy các bác ạ.

17. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới hoanhac25 cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    le duy's Avatar
    Đang ở
    tuyen quang
    Thanks
    2,474
    Được THANKS 669 lần
    Dùng chế độ automation để chỉnh âm lượng chứ bạn!

19. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới le duy cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối