Forum Home Your IP: 54.80.103.120

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234
Kết quả 31 đến 36 của 36

Chủ đề: Phương pháp thực hành hát

Đại Học

Đang ở
    Bình Sơn - Quảng Ngãi
    Thanks
    5,167
    Được THANKS 4,395 lần

Phương pháp thực hành hát

Lời ngỏ của người đăng bài: Các anh em thân mến, đã là người nhạc công chơi đàn keyboard chắc chắn anh em sẽ phải gặp với rất nhiều thể loại khách hàng, người biết hát, người không biết hát, người hát hay người hát dở (nhưng không biết là mình dở), cũng có khi chúng ta phải tiếp xúc với những yêu cầu chuối cả nải (thậm chí cả vườn), vì vậy việc trang bị những kiến thức (một cách cơ bản) về những món mình có thể gặp là rất quan trọng, ví dụ như là khác hàng yêu cầu hướng dẫn hát, nhờ làm giám khảo cho hát, hoặc ít nhất là thị phạm cho người hát để hát theo phù hợp với phần đệm của mình. Khi đó việc biết về thanh nhạc là rất cần thiết.

Vấn đề ca hát trước tiên là một phạm trù mang tính "trời cho", nghĩa là trời cho anh chukimson một giọng hát tenor, và ban cho hoangson tui một giọng hát thuốc lào, vv và vv... dù hoangson có tập hát cả đời cũng không thể có giọng hay như chukimson được, vì thế nên trong các bài viết dưới đây sẽ mang đến cơ sở lý thuyết của thanh nhạc cho những người muốn tìm hiểu, bí kíp này có thể giúp cho việc nhận định, thị phạm cho người khác của các nhạc công "có nghề hơn", cũng giúp cho nhạc công có thể nhận ra được một giọng ca hay nhưng "bản năng", so với một giọng ca bình thường nhưng có ý thức về "thanh nhạc".

CHƯƠNG I

MỘT SỐ VẤN ĐỀ VỀ CA HÁT
    PHẦN 1: HƠI THỞ TRONG CA HÁT

Âm thanh xuất hiện từ khe thanh quản do tác động của luồng hơi thở từ phổi đẩy ra làm rung thanh đới. Thanh đới rung lên không phải là một hoạt động thụ động của hệ thống thần kinh trung ương để thực hiện một yêu cầu nào đó, chẳng hạn khi ta muốn nói hoặc muốn hát. Khi đó thanh đới phải căng ra ở một mức độ cần thiết tương ứng với áp lực của hơi thở ở dưới phổi đẩy lên để tạo nên một âm thanh mong muốn. Ý định của người hát muốn hát ở một âm cao, thấp, to, nhỏ được chuyển hóa thành những tác động của hệ thần kinh trung ương điều khiển độ căng của thanh đới tương ứng với âm thanh ta định phát ra, đồng thời, gần như một lúc, điều khiển một áp lực của hơi thở từ phổi đẩy ra tương ứng với độ căng của thanh đới. Hai lực này phải luôn luôn phù hợp với nhau mới có được âm thanh chính xác và có chất lượng. Muốn chủ động điều khiển hoạt động này, người hát phải tập đẩy hơi thở và ghìm hơi thở sao cho những hoạt động đó trở thành thói quen chính xác như người chơi đàn tập bấm đúng những phím đàn, hoặc điều khiển môi, hơi thở, tay bấm khi thổi kèn... những người không biết hát hoặc hát không tốt thì một trong những nguyên nhân là không biết điều khiển hơi thở và không biết điều khiển thanh đới.
    Ngoài chức năng chính cung cấp dưỡng khí cho cơ thể và tác động lên thanh đới để tạo âm thanh, hơi thở trong khi hát còn giải quyết yêu cầu nữa là góp phần làm rõ ý nghĩa của lời hát. Chỗ lấy hơi đồng thời cũng là chỗ ngắt câu, ấn định sự trọn ý, trọn nghĩa của câu hát. Không thể lấy hơi tùy tiện được.
    Email: khanhhoang73@gmail.com
    Bình Sơn - Quảng Ngãi

2. 15 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Khánh Hoàng cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    4 Yecxanh - 185 Chùa Láng, Hà Nội
    Thanks
    15
    Được THANKS 112 lần
    Hi hi, đó là do hơi thở đấy, chắc phần hơi thở bác chưa luyện kĩ mà

Trích dẫn Gửi bởi LongSad [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Ngày xưa học dốt nhất lớp thanh nhạc! thày bảo âm sắc giọng có mà yếu quá :p chứ không em theo nghiệp hát cũng nên, cảm ơn bác Khánh Hoàng chia sẻ nhé
    TRUNG TÂM NGHỆ THUẬT MR THƯƠNG *** DẠY THANH NHẠC - DẠY HÁT KARAOKE CHO NGƯỜI LỚN -CHỮA NGỌNG
    Đ/C: 4 Yecxanh, HBT - 27B Trần Hưng Đạo, Hoàn Kiếm - 185 Chùa Láng, Đống Đa - Hà Nội
    Mobile: 0983.527.685 - 0919.667.129
    Yahoo:  thuong_guitar
    Email: mrthuong@thanhnhac.vn
    Website: http://thanhnhac.vn

THCS
    Đang ở
    canada
    Thanks
    54
    Được THANKS 23 lần
    Thưa các anh chị em , không biết câu hỏi sau đây có nằm trong topic nầy không , nếu không đúng chỗ xin anh em adm. điều chỉnh dùm .
    Tôi tập tỉnh chơi Keyboard và đệm cho những người thân , bạn bè hát , nhưng có một vài điều thắc mắc , chưa nắm vửng nên khi chơi không thoải mái lắm :
    - Nếu có bài nhạc trước mặt , có nhất thiết người đánh nhạc ( nhạc công ) và người hát ( ca sĩ ) , sau phần intro cả hai có cần phải bắt đầu đúng như bản nhạc đã viết và ngưng nghỉ cũng như kết thúc đúng như vậy không .
    - Trường hợp không có bài nhạc , nhạc công và ca sĩ chỉ nhớ giai điệu thì khi bắt đầu phải như thế nào ( nghe tiếng trống ? sau fill ... ) Ngưng , nghỉ như thế nào 3,6 .. 4,8 ... và kết thúc . Thân mến

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,700 lần
    Trích dẫn Gửi bởi vankim [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Thưa các anh chị em , không biết câu hỏi sau đây có nằm trong topic nầy không , nếu không đúng chỗ xin anh em adm. điều chỉnh dùm .
    Tôi tập tỉnh chơi Keyboard và đệm cho những người thân , bạn bè hát , nhưng có một vài điều thắc mắc , chưa nắm vửng nên khi chơi không thoải mái lắm :
    - Nếu có bài nhạc trước mặt , có nhất thiết người đánh nhạc ( nhạc công ) và người hát ( ca sĩ ) , sau phần intro cả hai có cần phải bắt đầu đúng như bản nhạc đã viết và ngưng nghỉ cũng như kết thúc đúng như vậy không .
    - Trường hợp không có bài nhạc , nhạc công và ca sĩ chỉ nhớ giai điệu thì khi bắt đầu phải như thế nào ( nghe tiếng trống ? sau fill ... ) Ngưng , nghỉ như thế nào 3,6 .. 4,8 ... và kết thúc . Thân mến
    Thứ nhất, bản nhạc để trước mặt nhưng dù gì nó cũng chỉ là bản nhạc thôi, ta có thể dựa vào nó để biến hóa, sáng tạo, nhất là khi ca sĩ vườn hát sai thì ta phải biết để vớt cho ca sĩ, bác cứ bám vào đúng bản nhạc mặc kệ ca sĩ hát sai cũng không ai khen bác đâu, ca khúc hay hoặc dở là của nhạc công và ca sĩ cùng phối hợp , đôi khi cả hai đều sai thì hay hơn là 1 đúng 1 sai. Cái kết của bài có thể mỗi người có cách thể hiện khác nhau, nên không nhất thiết phải bám đúng theo bản nhạc.
    Một ca khúc có thể có nhiều phong cách phối khác nhau, khi gặp bài chưa được tập dợt thì bác có thể dùng tạm điệp khúc của nó làm intro, cũng có thể phiêu lưu , biến hóa đi cho nó hay thêm và đở nhàm chán, sau intro kiệu cho ca sĩ vào đúng thì tùy bài đó có khuông nhịp lấy đà hay không, nếu ca sĩ hát ngay đầu khuôn thì bác có thể bấm nút Break ( đàn Yamaha) cuối intro cho dể vào, soạn intro nên theo luật cân phương ( số khuôn chia hết cho 4) sẽ hợp lý hơn.

6. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Mít đặc ruslan's Avatar
    Đang ở
    Phường Phú Mỹ Q7 TP.HCM
    Thanks
    1,623
    Được THANKS 4,456 lần
    Chơi đúng bản nhạc là yêu cầu khi chơi nhạc giao hưởng (vì nhạc công không thể nghe tòan bộ dàn nhạc cả trăm cái để "phóng tác", "ngẫu hứng được" ) và ghi âm (để chọn ra được khúc mình chơi hay nhất ăn rơ nhất) còn trong biểu diễn thì nhạc công và ca sĩ hiểu ý phóng tác theo cảm xúc của mình lúc đó. Nhất là nhạc jazz người ta hay đánh tự do, ngẫu hứng (nhưng vẫn theo đúng nhạc lý) đó là cái hay riêng nên mặc dù đã nghe đĩa (chơi hòan hảo tuyệt đối rồi) người ta vẫn thích đi xem đi xem lại nhạc sống bài đó nhiều lần

8. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ruslan cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    canada
    Thanks
    54
    Được THANKS 23 lần
    Rất cám ơn hai bạn Midì657 và Ruslan đã trả lời rất chính xác câu hỏi của mình , giải tỏa được những thắc mắc lâu nay . Rất mong sẽ được chỉ giáo thêm . Thân mến .

THCS
    Đang ở
    hochiminh
    Thanks
    0
    Được THANKS 0 lần
    Công nhận bài viết kĩ lưỡng và cũng đầy đủ cho những " ca sĩ tương lai ". Diễn đàn mình có nhiều người tâm Huyết ghê .

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234