Forum Home Your IP: 54.80.103.120

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234
Kết quả 31 đến 37 của 37

Chủ đề: Hỏi về tự học thanh nhạc

THCS
    Đang ở
    TP HCM
    Thanks
    14
    Được THANKS 14 lần

Hỏi về tự học thanh nhạc

Xin chào tất cả các anh chị đã đang từng yêu âm nhạc.

Em tên Tâm. Ở TPHCM. Đây là lần đầu tiên em tham gia diễn đàn trên mạng.Nhưng khi vào đâu em rất thích 4rum này. Vì có nhiều cái rất hay, mới lạ đáng để tìm hiểu và học hỏi. Nhất là các anh chị trong đây. Qua các chủ đề em thấy các anh chị rất nhiệt tình, vui tính. Nên hnay em viết chủ đề này là trc để làm quen với tất cả mọi người trong 4rum
    Sau là nhờ các anh chị giúp đỡ cho em út ạ.

Em rất thích hát và mong muốn dc làm 1 ca sĩ, nhưng chưa có điều kiện để dc đi học. Các anh chị có thể nào dạy , hướng dẫn cho em các bước để trở thành 1 ca sĩ. Em dg tập luyện thanh theo CD Anh Bằng. Vậy bây giờ mình cần luyện những gì nữa ạ. Em nghe nói cần luyện:Kỹ thuật mở âm vực, cách luyến láy, cách xử lý ca khúc, dàn dựng ca khúc...

Mong các anh chị nghiên cứu và hướng dẫn giúp em nhé. Mong nhận dc hồi âm ò các anh chị

2. 13 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới luckystar_lovely2009 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ha Noi Viet Nam
    Thanks
    0
    Được THANKS 4 lần
    Trong số các ca sĩ mà bạn kể tên thì chỉ đúng với Ngọc Tân, Tạ Minh Tâm thôi, những ca sĩ còn lại không phải là hình mẫu chuẩn về thanh nhạc để học mót. Hơn nữa, học thanh nhạc mà chỉ nghe ai đó mà thành là không ổn chút nào, nhất là lại phải dành tới 2 - 3 năm thì thà bỏ ra một năm đi tầm sư học đạo còn gặt hái nhiều hơn mà căn bản, bền vững hơn. Tôi nói ví dụ, anh Tạ Minh Tâm khi hát bài "Tổ quốc gọi tên mình" ở câu gần cuối" Tổ quốc linh thiêng, Tổ quốc... linh thiêng", từ "quốc" ở câu thứ 2, anh ấy lên tới nốt lá quãng trên, nếu không học và khổ luyện với thầy để biết cách "đóng" âm thanh từ nốt són trở lên với giọng tenor mà chỉ nghe ai hát rồi có bắt chước được chăng? Ba yếu cầu cơ bản khi học thanh nhạc là: hơi thở, vị trí âm thanh, nhả lời. Nếu không học thì làm sao bạn biết vị trí âm thanh ở đâu? Trong khi cái đó rất vô hình, phải có thầy chỉ ra thì mình mới biết mà làm theo.
    Việc nghe và bắt chước các ca sĩ hát là cần thiết và bổ ích nhưng chỉ có ích trong xử lý tác phẩm và nhả lời, còn khâu lấy hơi, vị trí âm thanh thì phải học. Rất cám ơn lời khuyên chân thành của bạn dù thiếu đi sự chuẩn mực.

Trích dẫn Gửi bởi phankhactrieu [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Một lời khuyên chân thành. Bạn muốn tập thanh nhạc, chịu khó nghe những ca sĩ hải ngoại, một số ca sĩ điển hình( vũ khanh, elvis phương, duy khánh, sĩ phú...) các ca sĩ trong nước (bằng kiều, tuấn hưng, xuân phú, ngọc tân, tạ minh tâm, đức tuấn...) những ca sĩ có chất giọng và khỏe, nghe và hát theo, bắt chước nhả lời, tập rung, tôi tin nếu bạn tập theo cách này chừng 2,3 năm là bạn có một số vốn về thanh nhạc. Đó là những thầy giáo dạy thanh nhạc tốt nhất đấy bạn ạ. Đừng có hát theo mấy ca sĩ tào lao nhé.

4. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới nguyenhoai_2013 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ha Noi Viet Nam
    Thanks
    0
    Được THANKS 4 lần
    Chắc chắn là có, không những lên cao hơn vài nốt, xuống thấp hơn một vài nốt mà còn đẹp giọng ra nữa đấy bạn. Hát bị giọng mũi, khi học thầy sẽ bớt đi rất nhiều. Nhưng mà này, cũng tùy thầy nhé, thầy Tuấn PHong ở Sài gòn cũng bị dân trong nghề chê là giọng mũi đấy. vì thế, nên lựa chọn thầy mà học cho hợp với mình.
    Trích dẫn Gửi bởi levanquyetth [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    mà giọng của mình thì thấp nếu tập một thời gian thì giọng có cao thêm một chút nào không?

còn nếu hát mà bị nhiều giọng mũi thì có cách nào khắc phục không ah?

Bạn nhớ viết Hoa đầu câu

6. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới nguyenhoai_2013 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    vietnam
    Thanks
    15
    Được THANKS 178 lần
    Trích dẫn Gửi bởi nguyenhoai_2013 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Trong số các ca sĩ mà bạn kể tên thì chỉ đúng với Ngọc Tân, Tạ Minh Tâm thôi, những ca sĩ còn lại không phải là hình mẫu chuẩn về thanh nhạc để học mót. Hơn nữa, học thanh nhạc mà chỉ nghe ai đó mà thành là không ổn chút nào, nhất là lại phải dành tới 2 - 3 năm thì thà bỏ ra một năm đi tầm sư học đạo còn gặt hái nhiều hơn mà căn bản, bền vững hơn. Tôi nói ví dụ, anh Tạ Minh Tâm khi hát bài "Tổ quốc gọi tên mình" ở câu gần cuối" Tổ quốc linh thiêng, Tổ quốc... linh thiêng", từ "quốc" ở câu thứ 2, anh ấy lên tới nốt lá quãng trên, nếu không học và khổ luyện với thầy để biết cách "đóng" âm thanh từ nốt són trở lên với giọng tenor mà chỉ nghe ai hát rồi có bắt chước được chăng? Ba yếu cầu cơ bản khi học thanh nhạc là: hơi thở, vị trí âm thanh, nhả lời. Nếu không học thì làm sao bạn biết vị trí âm thanh ở đâu? Trong khi cái đó rất vô hình, phải có thầy chỉ ra thì mình mới biết mà làm theo.
    Việc nghe và bắt chước các ca sĩ hát là cần thiết và bổ ích nhưng chỉ có ích trong xử lý tác phẩm và nhả lời, còn khâu lấy hơi, vị trí âm thanh thì phải học. Rất cám ơn lời khuyên chân thành của bạn dù thiếu đi sự chuẩn mực.
    Bạn nói đúng. Tạ Minh Tâm và Ngọc Tân có trình độ thanh nhạc, nhưng 2 người đó chất giọng chỉ có thể hát nhạc đỏ thì phù hợp thôi, còn dòng nhạc trữ tình mình nghĩ ko hợp lắm. Chất giọng trữ tình thì nói Sĩ Phú, Vũ Khanh... mà Minh Tâm và Ngọc Tân ko có đâu. Mình chỉ nói là cách nhả chữ và luyến láy của những chất giọng trữ tình thôi. Còn học hỏi thì ai cũng có thể học hỏi đc, ngoại trừ những ca sĩ vớ vẩn linh tinh.

THCS
    Đang ở
    kiên giang - cần thơ
    Thanks
    44
    Được THANKS 0 lần
    Trích dẫn Gửi bởi VuongMinh2006 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    bạn à cảm ơn bạn đã có những lời khen ngợi và cổ vũ diễn đàn VAE.com nhưng diễn dàn này là diễn đàn của dân keyboard bạn à.nếu bạn là dân key thì anh em có thể giúp được chứ iúp làm ca sĩ nghe chừng khó đấy.anh em trong này hát rất hay nhưng nghề chính lại là nhạc công heeeeeeee
    A VươngMinh nói hay kk đúng là hátraatss hay nhưng nghề chính là nc kk

Đại Học
    KENNYS-VŨ's Avatar
    Đang ở
    Thới Tam Thôn.Hóc môn.TP.HCM
    Thanks
    348
    Được THANKS 1,096 lần
    Trích dẫn Gửi bởi phankhactrieu [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bạn nói đúng. Tạ Minh Tâm và Ngọc Tân có trình độ thanh nhạc, nhưng 2 người đó chất giọng chỉ có thể hát nhạc đỏ thì phù hợp thôi, còn dòng nhạc trữ tình mình nghĩ ko hợp lắm. Chất giọng trữ tình thì nói Sĩ Phú, Vũ Khanh... mà Minh Tâm và Ngọc Tân ko có đâu. Mình chỉ nói là cách nhả chữ và luyến láy của những chất giọng trữ tình thôi. Còn học hỏi thì ai cũng có thể học hỏi đc, ngoại trừ những ca sĩ vớ vẩn linh tinh.
    Đúng rồi mỗi ca sĩ hát dòng nhạc riêng chứ đâu hát lung tung như mấy bác ca sĩ nhỏ mới vô nghề.
    ::KEYBOARD:::KENNYS-VŨ:::
    ***0915.155.833***

[U]
    :::ghitavu_2013@yahoo.com:::
    [/U

PTTH

Đang ở
    đồng hới quảng bình
    Thanks
    78
    Được THANKS 20 lần
    Anh em xin chia sẽ kinh nghiệm cho mình về cách giữ cho thanh giọng trước khi lên hát được không ?Ví dụ có một số ca sỹ họ uống một ngụm trà hoặc một cóc rượu để giọng được thanh và cao hơn có đúng không? xin chân thành cảm ơn.

Đại Học
    KENNYS-VŨ's Avatar
    Đang ở
    Thới Tam Thôn.Hóc môn.TP.HCM
    Thanks
    348
    Được THANKS 1,096 lần
    Trích dẫn Gửi bởi xomreb [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Anh em xin chia sẽ kinh nghiệm cho mình về cách giữ cho thanh giọng trước khi lên hát được không ?Ví dụ có một số ca sỹ họ uống một ngụm trà hoặc một cóc rượu để giọng được thanh và cao hơn có đúng không? xin chân thành cảm ơn.
    Cái vụ này xin lỗi bác là mình chưa nghe bao giờ nhé.
    ::KEYBOARD:::KENNYS-VŨ:::
    ***0915.155.833***

[U]
    :::ghitavu_2013@yahoo.com:::
    [/U

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234