Forum Home Your IP: 54.196.73.22

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 23

Chủ đề: Ức chế vì đôi lúc gặp phải khách "Rẻ rách" . . .

Trung cấp

Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    201
    Được THANKS 545 lần

Ức chế vì đôi lúc gặp phải khách "Rẻ rách" . . .

Làm nghề nhạc công đánh show, nhạc công hòa âm phối khí, thu âm, hay làm âm thanh. . .ai cũng từng ít nhất vài lần gặp những khách hàng củ chuối, khó khịu, gây khó dễ, hay bùng show. . .
    Em cùng gặp nhiều rồi, cũng rút kinh nghiệm nhiều . . . nhưng thi thoảng vẫn gặp . . .và ở mức độ phong phú và đa dạng hơn. Có vụ thì buồn chút rồi thôi, có vụ cũng quên ngay . . . đáng gì
    Nhưng gặp phải vụ sau đây, có cụ nào mà không ức thì chắc là chữ "nhẫn" to bằng trời.
    Cách đây it bữa, có thằng em cũng quen biết gọi điện bảo có người kêu phối nhạc, mình ok luôn và nó gọi cho mình.
    Nó kêu là làm gấp, mai lấy, có gì bo thêm . . .mình ok ! (vì nghĩ quen thằng em nên thôi - chứ thông thường, khách lạ là em nhận xiền trước rồi mới làm)
    Từ lúc nhận lời cứ 1 tiếng nó lại gọi điện hỏi tiến độ đến đâu. . .12h đêm nó gọi, 1 h sáng nó gọi. . .gần sáng cũng xong - mình gửi nó - để kịp hôm sau diễn luôn.
    4 - 5 hôm sau k thấy gửi xiền, mình nhắn tin nó hẹn 2 hôm. . .2 hôm k thấy đâu nó lại hẹn (nghĩ nó bận gì đó nên thôi)
    Lần hẹn thứ 3 chẳng thấy đâu, nt không trả lời gọi k nghe máy. . .thôi mất hút con mẹ hàng lươn
    Gọi điện cho thằng em trách nó 2 ba câu - nó nói lại bảo "giới thiệu khách cho anh, anh k cám ơn thì thôi"
    . . .xong ! Lại phải xin lỗi và cám ơn thằng em vì đã giới thiệu khách "sộp".
    Thật ra tiền có thể không làm mình ức chế. . .nhưng nó gọi điện nó giục, nó hành. . .mệt hết người rồi cuối cùng ra thế này. Thật không thể chịu nổi . . Ức mất mấy hôm
    Tưởng nó ở Hà Nội, rảnh thì bố trí gặp mặt luôn, lúc hỏi ra bảo ở tít Văn Chấn (Yên Bái). . .Thôi
    Chả biết gì về nó ngoài cái tên Long và số điện thoại 0987xxxxxx
    Các bác mới vào nghề rút kinh nghiệm cùng, và thấy khách như thế thì tránh xa nhé

PTTH

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    211
    Được THANKS 139 lần
    Không phải đổi tên đâu anh Longnhac8688 ơi. Người trùng họ, cùng tên nhiều chứ, bản lĩnh, cách sống của con người mình không sống như họ là được mà.

3. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yeucuocsong cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    Chuoioff's Avatar
    Đang ở
    Vinh - Nghệ An
    Thanks
    39
    Được THANKS 231 lần
    Em thì em nghĩ những chuyện thế này cũng chả to tát gì lắm. Nó ăn được của mình dăm ba trăm tiền nhạc thì cũng chả bổ béo gì vào cái thân nó. Mà cái nhục nó vướng vào người đã đủ rồi. Mình ko biết nó nhưng lỡ đâu nó biết mình, ra đường gặp nó kiếm đường trốn chui trốn lủi thì thiệt cái thân nó chứ được gì.
    Mình làm nhạc, nó không lấy cũng coi như là tự tu cho nó lên tay nghề, lại cất thêm đc 1 bài vào kho. Biết đâu mai mốt lại có khách cần.

Mình cứ nghĩ thế cho nó thanh thản đầu óc. Rước bực vào người, tinh thần không minh mẫn thì làm bài khác cho người khác cũng đâu có hay được. Phải ko ạh ?
    Trust in god but lock your car !

5. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Chuoioff cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    truongroland's Avatar
    Đang ở
    cao lanh, dong thap
    Thanks
    564
    Được THANKS 103 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Chuoioff [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Em thì em nghĩ những chuyện thế này cũng chả to tát gì lắm. Nó ăn được của mình dăm ba trăm tiền nhạc thì cũng chả bổ béo gì vào cái thân nó. Mà cái nhục nó vướng vào người đã đủ rồi. Mình ko biết nó nhưng lỡ đâu nó biết mình, ra đường gặp nó kiếm đường trốn chui trốn lủi thì thiệt cái thân nó chứ được gì.
    Mình làm nhạc, nó không lấy cũng coi như là tự tu cho nó lên tay nghề, lại cất thêm đc 1 bài vào kho. Biết đâu mai mốt lại có khách cần.

Mình cứ nghĩ thế cho nó thanh thản đầu óc. Rước bực vào người, tinh thần không minh mẫn thì làm bài khác cho người khác cũng đâu có hay được. Phải ko ạh ?
    Ý kiến của a thực hay. Số tiền đó chỉ là chuyện nhỏ quang trọng nhất là sức khoẻ và tinh thần. Chúc a có thêm nhiều sáng tác.

7. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới truongroland cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    quảng ninh, việt nam
    Thanks
    0
    Được THANKS 5 lần
    Không nên gọi khách của mình là rẻ rách, có khi nào người khách đó nghĩ rằng đi nhờ bạn phối khí nhầm phải một ông ****** không?

Đại Học
    giangmosschino's Avatar
    Đang ở
    Hà Giang
    Thanks
    1,405
    Được THANKS 740 lần
    Em là em cứ gửi nửa bài trước (đủ để cho họ nghe là mình làm nghiêm túc), tiền chuyển rồi mới gửi cả bài các bác ạ
    Blog của tớ nè, mọi người vào chơi tý nhỉ: giangmosschino.blogtiengviet.net

10. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới giangmosschino cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Quaiy's Avatar
    Đang ở
    Quảng Nam
    Thanks
    12,870
    Được THANKS 20,327 lần
    Ở đời chổ nào mà chẳng có kẻ lừa đảo. Làm nhạc cũng không ngoại lệ. Thường thì nhận đủ đạn rồi mời bắt đầu phối nhưng mấy vụ này thường là do từ chổ quen biết mà ra. Thôi thì - Rút kinh nghiệm nhé!
    Hoà âm phối khí - Beat/Playback

12. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Quaiy cho bài viết hữu ích này:

THCS TDMountain's Avatar
    Đang ở
    HN
    Thanks
    5
    Được THANKS 6 lần
    Cay cho bác Lâm. Nhưng mà thôi bác ạ, rồi nó cũng qua thôi... Chắc a mệt lắm, hôm sang phòng anh TXA cũng gặp phải mấy thằng "ca sỹ" chả rõ tên tuổi đêm hôm đến hành lúc studio mới khai trương mà dc có vài trăm bạc T_T

14. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TDMountain cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    Jekky (J.H Entertainment)'s Avatar
    Đang ở
    tp HCM
    Thanks
    496
    Được THANKS 615 lần
    Chào bác Tranlamstudio! Em vô tình đọc được bài của bác thì chợt nghĩ đến mĩnh. Tính ra bác chỉ có vài trăm, em đây đên mấy triệu tiền bài đây. Tự nhiên thấy cũng ức chế trong lòng nên em viết bài tâm sự với cả nhà luôn.
    Số là đầu tháng 9, em cũng có nhận 1 cú điện thoại của khách bảo phối bài. Tên này xưng là Bi và nói là quen với chị H (Chị H là khách quen của em, hợp tác cũng hơn 3 năm rồi, tháng nào chị cũng gửi ít nhất là 2 bài) thành ra em cũng hơi cả nể. 30p sau chính chị H cũng đã gọi điện và nói là có thằng em làm bên Studio ở HN cần làm bài nên giới thiệu cho em. Em bắt đầu nhận lời và..... không hề đề cập đến tiền cọc cạch gì cả, chỉ thông báo giá 1 bài mình làm là nhiêu thôi.
    Đúng là "đêm đầu tiên không ngủ", hắn cũng làm trò như thằng giẻ rách của bác Tranlam. Cứ khoảng 1 tiếng là gọi hỏi làm đến đâu. Sáng hôm sau mặt bơ phờ, giao bản demo cho nó (Em vẫn không quên đặt cái melody vào và quất thật to lên), nó nghe xong thì bảo làm thêm bài nữa rồi nó chuyển tiền luôn 1 thể. Em xin nó cho em ngủ 4 tiếng vì làm cả đêm mệt quá. Đến khoảng 12h trưa, nó bảo em gửi cho nó bản full bài số 1 luôn, để cho khách thu trước rồi hôm sau còn quay MV. Em cũng gật gù như điên dại, chuyển luôn bản full wave mà chưa lấy 1 đồng. Ăn tạm ổ bánh mỳ mà con zk em mua ở chợ, em quất tiếp bài thứ 2. Cũng như bài đầu, em bị nó thúc như chó dại dí vậy. Cả đêm mà cái điện thoại cứ reo, bà hàng xóm phải qua gõ cửa vì sợ thằng cháu mới 2 tuổi thức giấc. Em chả dám mở loa monitor, đeo cái tai phone mà nhức cả tai cả đầu.
    Rồi nó làm mọi thứ cứ như đang chạy tua ấy, vội vội vàng vàng kinh khủng. Em mấy lần đề cập chuyển tiền trước đi thì nó bảo bận lắm, bạn yên tâm đi. Xong việc mình chuyển luôn 1 thể. Em cũng lo lo nên call cho chị H để hỏi kỹ về cậu này. Nhưng lúc ấy chị H bận nên chỉ nói qua loa là " Thằng ấy đại gia lắm, em cứ làm đi. Chị nghĩ không có gì đâu". Rồi thì em nhận bài thứ 3..... cứ thế nó quật em đúng 1 tuần cho 5 bài. Tới bài thứ 5 thì nó không còn hổi hả như mấy bài trước. Làm xong em call để gửi demo, nó cũng không nghe. Rồi thì mọi chuyện cũng y như bác TranLam.........
    Em gọi nói chị H xem nó ở đâu để đòi tiền. Cũng tội cho bà chị, mò đến tận phòng thu thì mới biết chổ đó không phải chổ của nó. Nó ở tận Hưng Yên, cái phòng thu đó chỉ là nơi nó nhờ thu bài của khách nó thôi. Em nhờ anh em làm bên studio ở Hà Nội, lùng nó đến gần 1 tháng mới tìm được đến nhà nó. Đến nơi nó chỉ bảo không có tiền............ rằng khách chưa trả tiền cho nó nên nó không có tiền trả cho mình. Đau thật! Ai cũng bảo kiện nó đi nhưng..........mẹ em biết chuyện bảo bỏ đi. Tính mẹ em không thích đanh đá, không thích rùm ben. Mẹ bảo của đi thay người, dù sao một lần để nhớ. Nó ở tận Hưng Yên, con thì ở SG, liệu kiện thì có thắng không mà rồi có lấy được tiền không hay lại mất oan thêm. Haizzz, em nghĩ nát cả đầu. Bạn bè thì bảo làm to lên cho nó sợ, còn mẹ thì bảo "nhịn". Tức lắm, mà nghĩ lại có cho bọn CA vào cuộc thì mình cũng chẳng được gì, kiểu gì cũng mất thêm tiền. Cũng có mấy tr, có thể từ từ kiếm lại được.
    Hiện tại em có face của nó, tên của nó và địa chỉ của nó. Gửi lên cho anh em để mọi người đề phòng, nghe bảo đâu nó gạt rất nhiều anh em từ phòng thu đến chụp hình quay phim ở Hà Nội và Sài Gòn. Tất cả những điều em nói là sự thât, email em chuyển bài cho nó và nhận bài của nó vẫn còn.

Tên: Bi
    Nghệ danh: Bi Béo (các bác có thể search trên google, thằng này có làm ca lẻ đó)
    Địa chỉ: Số 9 – Đường 196 – Bao Bì – Thị Trấn Bần Yên Nhân – Mỹ Hào – Hưng Yên

Cám ơn anh em đã đọc tin này!
    Cuộc đời ngắn ngủi lắm, hãy cũng VAE sống hết mình vì âm nhạc nhé!!!

Nhìn lại làm gì cho bước chân kia.... vội vã....

16. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Jekky (J.H Entertainment) cho bài viết hữu ích này:

Manager
    TanThinhMusic's Avatar
    Đang ở
    Đồng Nai
    Thanks
    17,362
    Được THANKS 13,020 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Jekky (J.H Entertainment) [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    ..........Tên: Bi
    Nghệ danh: Bi Béo (các bác có thể search trên google, thằng này có làm ca lẻ đó)

Thứ này sẽ gặp quả báo...... sẽ có một kết cục xấu nhất cho cuộc đời của hắn thôi.
    Chú Huy vất vả quá! rỗi ghé anh chơi nhé! (khiêng giúp anh cái tủ)
    https://tanthinhmusic.com
    tanthinhmusic@gmail.com

18. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TanThinhMusic cho bài viết hữu ích này:

THCS TDMountain's Avatar
    Đang ở
    HN
    Thanks
    5
    Được THANKS 6 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Jekky (J.H Entertainment) [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Tên: Bi

Chuẩn bài rồi. Mình cực kỳ ghét cay ghét đắng thằng này, trước cũng la liếm suốt ở phòng thu anh xa. Và cũng buồn cười vì 1 vụ như sau:
    Sáng sớm bảnh mắt ra tự nhiên có sđt lạ gọi vào số em.
    -Alo Sơn Zai à ?
    -Ừ xin lỗi ai ý nhỉ (giọng em vẫn đang ngái ngủ)
    -À anh là ca sỹ bi béo đây (thật ra em chả biết là thằng nào nhưng vẫn cố lịch sự)
    -Anh nghe vài người giới thiệu và có nghe qua 1 số tác phẩm của em mà không up trên mạng (nghe câu này em nghĩ là có người quen cho nghe)
    -Vâng cảm ơn anh, nhưng có việc gì không ?
    -À em có muốn đi show diễn không ?
    -Em bảo show ở đâu anh ?
    -Ừ ban đầu sẽ tạo danh tiếng thêm cho em nên tiền cát xê là tầm 1-2tr ban đầu a sẽ giữ hết, sau này khi em có danh tiếng rồi thì em đi show tự em cầm. Giờ anh đang ở Mỹ Đình, em có đi diễn thì ra Mỹ Đình anh đợi luôn.
    (mặc dù em chả biết thằng ca sỹ này là thằng nào, chả tên tuổi)
    -Thôi em không đi đâu anh ạ, em hát vui thôi.

Rồi nó bảo em "em lên trang web singerbibeo.com để xem thêm thông tin về anh"
    -Vầng (em cúp máy)

Thật cáu vì em bị phá giấc ngủ bởi 1 thằng ca sỹ mà em chả biết nó là ai và cũng thật buồn cười khi tình cờ em lại lên thử check trang web thì hóa ra admin đã lập ra site đó lại là đứa em em. Hỏi ra thì nó kể là bị lừa và đến nay chưa nhận được 1 đồng nào tiền design thiết kế skin và mua host+tên miền...rồi giờ nó đã cho sập tên miền. Và có 2đứa em em chơi Rap vì nó mê hoặc nên đã bỏ tiền làm CD và vỏ album cho nó mà chả được 1 cái j. Đúng là đau đầu vì dại Ae tốt hơn hết là nên cẩn thận với thằng này

20. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TDMountain cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối