Forum Home Your IP: 54.196.73.22

Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Đam mê, định hướng nghề nghiệp và những lời khuyên chân thành

PTTH

Đang ở
    hcm
    Thanks
    1,196
    Được THANKS 280 lần

Đam mê, định hướng nghề nghiệp và những lời khuyên chân thành

Cách đây khá lâu, một cậu em hỏi ý kiến bamagachu rằng có nên đi học nhạc viện không. Biết cậu em này không có năng khiếu nhưng mình lại trả lời theo kiểu nước đôi: "có điều kiện thì đi" để tránh không làm nó buồn. Kết quả là nó đi học thật, học trung cấp và đại học luôn. Đến nay nó đã tốt nghiệp và vẫn không sống được bằng nghề, cuộc sống khá vất vả. Điều này làm mình áy náy đến tận bây giờ, nếu nói thẳng hồi đó rằng "mày không nên đi học nhạc, học ngành khác sẽ tốt hơn" thì biết đâu cuộc sống của nó không vất vả như bây giờ.

Kể điều này, mình không muốn làm nhụt chí các anh em đang có đam mê, nhiệt huyết dự định theo nghề nhạc mà chỉ muốn các anh em nên xác định rõ điều kiện và khả năng của mình. Chỉ nói riêng về nghề làm nhạc beat và múa, có kiến thức âm nhạc thôi vẫn chưa đủ, không có nghĩa là hiểu lý thuyết, hòa âm, phối khí, phức điệu thì sẽ sáng tác được. Để làm được điều này, ngoài kiến thức âm nhạc, kiến thức sử dụng máy tính, âm thanh vv... thì hai điều quan trọng nhất phải có đó là : kỹ năng đàn phím và tố chất sáng tác. Mà điều này thì không phải ai cũng có.

"Nói thật mất lòng" nhưng trường hợp của tôi thì : không nói thật -> làm người khác khổ.

2. 19 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới bamagachu cho bài viết hữu ích này:

Manager
    DucAnh's Avatar
    Đang ở
    An Giang
    Thanks
    2,401
    Được THANKS 11,126 lần
    Ba mẹ tôi thì hướng tôi theo ngành biểu diễn (Piano) nhưng tôi lại theo ngành Sáng tác. Hiện tại tôi rất hài lòng về nghề nghiệp của mình và tôi cũng xây dựng được sự nghiệp, hạnh phúc bằng nghề nghiệp đó. Như vậy cha mẹ tôi đã không thể hướng tôi theo được ý mình nhưng ông bà lại rất hài lòng với công việc hiện tại của tôi.
    Biết đâu, một ngày nào đó, một hoàn cảnh hay thời điểm nào đó họ lại thầm cám ơn ta đã cho họ lời khuyên đúng, như thế là đã đủ !

4. 16 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới DucAnh cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    le duy's Avatar
    Đang ở
    tuyen quang
    Thanks
    2,474
    Được THANKS 669 lần
    Mình cũng đã chứng kiến rất nhiều và quen biết một số anh em đã và đang làm nghệ thuật (họ cũng có chuyên môn, tay nghề tốt), thực sự thấy cũng hẩm hiu quá. Chắc nếu không vì lòng đam mê và yêu nghề thì họ cũng sẽ tìm đến con đường khác để đảm bảo cơm áo gạo tiền rồi. Những người kiếm tiền và làm giàu được từ nghệ thuật thì ít lắm, mà nghệ thuật đích thực thì lại không có chữ "tiền" trong đó. Phần lớn những sản phẩm được gọi là ( Âm nhạc) bây giờ mà chúng ta vẫn đang làm chỉ là những sản phẩm phục vụ thị hiếu, theo đơn đặt hàng, mùa vụ mà thôi (cũng vì cơm, áo, gạo, tiền cả nên vẫn phải làm vừa lòng thượng đế, tuy đôi khi thấy rất dở nhưng vì họ thích) mà không làm thì không có tiền - mất khách - đói ăn. Vậy đấy nên tôi cũng rất đam mê nghệ thuật nhưng không theo nghề, tôi làm nghề khác để nuôi sống bản thân tôi, và vẫn có đk để phát triển lòng đam mê của mình, Tôi tự học nhạc lý, tự học hòa âm, và bây giờ đang tự học phối khí, tự học thu âm và cân chỉnh âm thanh, tự hát những ca khúc mà mình yêu thích. Tất cả không qua một thầy nào, một trường lớp nào cả mà chỉ vì lòng đam mê với âm nhạc mà thôi. Vậy nên lời khuyên cho những ai đam mê âm nhạc giống tôi muốn chơi với âm nhạc mà không phải vướng bận cơm áo gạo tiền thì hãy xác định cho mình thật kỹ trước khi bước chân vào lĩnh vực trông gai này.!

6. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới le duy cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    Binh Thuan
    Thanks
    32
    Được THANKS 36 lần
    Trích dẫn Gửi bởi le duy [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình cũng đã chứng kiến rất nhiều và quen biết một số anh em đã và đang làm nghệ thuật (họ cũng có chuyên môn, tay nghề tốt), thực sự thấy cũng hẩm hiu quá. Chắc nếu không vì lòng đam mê và yêu nghề thì họ cũng sẽ tìm đến con đường khác để đảm bảo cơm áo gạo tiền rồi. Những người kiếm tiền và làm giàu được từ nghệ thuật thì ít lắm, mà nghệ thuật đích thực thì lại không có chữ "tiền" trong đó. Phần lớn những sản phẩm được gọi là ( Âm nhạc) bây giờ mà chúng ta vẫn đang làm chỉ là những sản phẩm phục vụ thị hiếu, theo đơn đặt hàng, mùa vụ mà thôi (cũng vì cơm, áo, gạo, tiền cả nên vẫn phải làm vừa lòng thượng đế, tuy đôi khi thấy rất dở nhưng vì họ thích) mà không làm thì không có tiền - mất khách - đói ăn. Vậy đấy nên tôi cũng rất đam mê nghệ thuật nhưng không theo nghề, tôi làm nghề khác để nuôi sống bản thân tôi, và vẫn có đk để phát triển lòng đam mê của mình, Tôi tự học nhạc lý, tự học hòa âm, và bây giờ đang tự học phối khí, tự học thu âm và cân chỉnh âm thanh, tự hát những ca khúc mà mình yêu thích. Tất cả không qua một thầy nào, một trường lớp nào cả mà chỉ vì lòng đam mê với âm nhạc mà thôi. Vậy nên lời khuyên cho những ai đam mê âm nhạc giống tôi muốn chơi với âm nhạc mà không phải vướng bận cơm áo gạo tiền thì hãy xác định cho mình thật kỹ trước khi bước chân vào lĩnh vực trông gai này.!
    Trường hợp của bạn giống mình quá, mình đang kinh doanh nghề khác nhưng vì đam mê nên muốn làm 1 phòng thu để tự sướng và phục vụ Ae nghiệp dư có nhu cầu.

8. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới vunguyen cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    chilualamhuyhoang's Avatar
    Đang ở
    Phú Thọ
    Thanks
    1,629
    Được THANKS 2,212 lần
    "Nói thật mất lòng" nhưng trường hợp của tôi thì : không nói thật -> làm người khác khổ.
    Tôi đồng ý vì ngày trước mình cũng có 2 đứa học trò mình khuyên mãi không được, hậu quả tốn tiền ăn học, đầu tư ... đến bây giờ hầu như không thành công trên con đường nghệ thuật âm nhạc
    C. L. L. H. H.
    Mỗi gia đình chỉ có 2 con vợ
    Chồng hạnh phúc

10. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới chilualamhuyhoang cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    giangmosschino's Avatar
    Đang ở
    Hà Giang
    Thanks
    1,405
    Được THANKS 740 lần
    Theo em nghĩ, làm nghề gì cũng vậy thôi. Cũng có sự được và sự mất riêng. Em thấy có những người có khả năng, vững nghề, rồi sống chết với nghề nhưng rồi khi về nghỉ cũng chỉ một mạng về quê - làm nghệ thuật cả đời cũng không mua được một căn nhà. Nhưng có khi lúc ấy người ta còn thanh thản hơn cả ối người..

Nhiều lúc em cũng vẫn tự nghĩ.. cứ yêu nghề đi rồi nghề sẽ yêu lại mình thôi các bác ạ.

12. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới giangmosschino cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    yamaha's Avatar
    Thanks
    651
    Được THANKS 5,402 lần
    Đừng !!
    Đừng !!
    Đừng !!
    Âm nhạc là để tự sướng . Nhưng mà khổ quá thì cái sư sướng như trêu người ta.
    Đọc Nam Cao , Ngô Tất Tố , Vũ Trọng Phụng ...
    Thương nữ bất tri vong quốc hận.
    Cách giang do xướng Hậu đình hoa

Hận vong quốc gái buôn sao chẳng hổ
    Bên kia sông hát khúc Hậu Đình Hoa

14. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yamaha cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,703 lần
    Học nhạc không nhất thiết phải làm nghề nhạc, có khi chỉ là một sở thích thôi, ai đam mê ta ủng hộ, còn họ có làm nghề nhạc hay không là do cái duyên số của họ. Số bạn của mình có kẻ học đàn chỉ để tán gái, để dể xin việc ở các công ty cần có phong trào văn hoá văn nghệ .
    Ủng hộ đam mê của bạn bè không có lổi, các bác cứ ngủ ngon và đừng hối hận gì khi xúi ai đó chơi nhạc.

16. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    TanThinhMusic's Avatar
    Đang ở
    Đồng Nai
    Thanks
    17,362
    Được THANKS 13,020 lần
    Mình đây chả theo nghề nhạc, chỉ là đam mê từ khi bước vào năm học lớp 10. Đạp xe đạp 15km mỗi ngày vào lúc 12h.30' (sau khi ăn cơm trưa) đến nhà một thầy tu xuất, thầy dạy làm phúc chỉ lấy chút tiền học phí tượng trưng (thầy dạy cả tiếng Anh, tiếng Anh thầy rất giỏi). Học thầy được 3 tháng thì học tiếp một Thầy xứ trong nhà thờ..... cũng chỉ học khoảng 1 tháng lại phải tự học và luyện là nhiều. Hồi đó phải vẽ hình phím đàn ra một tờ giấy catton để tập, nghĩ lại mà tiếc vì cái bàn phím đàn đó không giữ lại để làm kỷ niệm, thất lạc đâu chả lục ra được.

Giờ công việc chính là Kỹ sư Hóa công nghệ, quản lý một bộ phận gồm các nữ chân dài tổng cộng 8 em (đừng ai nói tui làm mai mối đấy nhé! )
    Không theo nghề nhạc, tuy nhiên cũng thu nhập từ khoản làm gia sư dạy đàn không ít, trang trải việc tiêu vặt và mua sách vở trong thời gian đi học cũng khá. Giờ mới xây được căn nhà nho nhỏ, định mở 1 lớp nhạc tại nhà kiếm thêm chút thu nhập, nhàn hạ, vui vẻ, thỏa niềm đam mê âm nhạc. Cũng khuyến khích tất cả những học trò học tốt để phát huy năng khiếu và niềm đam mê âm nhạc, em nào theo nghề hoặc không theo cũng là cái duyên nữa. Nói thật, làm thầy cô dạy đàn dạy nhạc phải có khiếu sư phạm nữa đấy! người giỏi chưa chắc dạy được ai đâu nếu chả có khiếu dạy
    https://tanthinhmusic.com
    tanthinhmusic@gmail.com

18. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TanThinhMusic cho bài viết hữu ích này:

Subscriber

Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    362
    Được THANKS 417 lần
    Trích dẫn Gửi bởi VyPhuongTan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình đây chả theo nghề nhạc, chỉ là đam mê từ khi bước vào năm học lớp 10. Đạp xe đạp 15km mỗi ngày vào lúc 12h.30' (sau khi ăn cơm trưa) đến nhà một thầy tu xuất, thầy dạy làm phúc chỉ lấy chút tiền học phí tượng trưng (thầy dạy cả tiếng Anh, tiếng Anh thầy rất giỏi). Học thầy được 3 tháng thì học tiếp một Thầy xứ trong nhà thờ..... cũng chỉ học khoảng 1 tháng lại phải tự học và luyện là nhiều. Hồi đó phải vẽ hình phím đàn ra một tờ giấy catton để tập, nghĩ lại mà tiếc vì cái bàn phím đàn đó không giữ lại để làm kỷ niệm, thất lạc đâu chả lục ra được.

Giờ công việc chính là Kỹ sư Hóa công nghệ, quản lý một bộ phận gồm các nữ chân dài tổng cộng 8 em (đừng ai nói tui làm mai mối đấy nhé! )
    Không theo nghề nhạc, tuy nhiên cũng thu nhập từ khoản làm gia sư dạy đàn không ít, trang trải việc tiêu vặt và mua sách vở trong thời gian đi học cũng khá. Giờ mới xây được căn nhà nho nhỏ, định mở 1 lớp nhạc tại nhà kiếm thêm chút thu nhập, nhàn hạ, vui vẻ, thỏa niềm đam mê âm nhạc. Cũng khuyến khích tất cả những học trò học tốt để phát huy năng khiếu và niềm đam mê âm nhạc, em nào theo nghề hoặc không theo cũng là cái duyên nữa. Nói thật, làm thầy cô dạy đàn dạy nhạc phải có khiếu sư phạm nữa đấy! người giỏi chưa chắc dạy được ai đâu nếu chả có khiếu dạy
    Lang thang trên VAE gặp luôn quả tiểu sử âm nhạc của anh Tân ^^
    Studio We Are Music - Hotline: 0989 86 9999
    Add: Số 15 - Ngõ 3 Trường ĐHSP Nghệ Thuật TW - Thanh Xuân - Hà Nội

20. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới We Are Music cho bài viết hữu ích này: