Forum Home Your IP: 54.80.140.29

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 22

Chủ đề: Waves Audio - hướng dẫn sử dụng

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,141
    Được THANKS 24,368 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Tuantroc [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Lời đầu tiên em xin phép được cảm ơn anh HamVui cùng với rất nhiều những chia sẻ của anh từ trước đến giờ. Em tuy ít hoạt động giao lưu trên diễn đàn này nhưng e vẫn luôn theo dõi các bài viết hướng dẫn và chia sẻ của anh. Quả thực là hết sức hữu ích, rất đáng giá với nhiều bạn trẻ đang theo đuổi đam mê này
    Những hướng dẫn của a luôn rất cụ thể và chi tiết, người đọc dễ hiểu và có thể trải nghiệm luôn được. Đúng là công việc mix nhạc ngoài đôi tai ra thì kinh nghiệm tự đúc rút cũng cần phải có rất nhiều. Đọc nhiều để biết nhiều là tốt nhưng nghe nhiều cảm nhận được nhiều còn tốt hơn nhiều lần.
    Em đang có 1 thắc mắc là ko biết âm thanh của 1 bộ Plug-Ins Crack có khác gì so với bộ có bản quyền ko nhỉ???
    Hiện tại e đang dùng 1 bộ Plug-ins bản quyền của TC. Cũng cùng là các dạng VST ở bộ này so với bộ Crack của Waves em thấy tiếng của nó sạch sẽ & trong trẻo hơn (nghe chuyên nghiệp hơn), ngoài ra độ sensitive hay các độ khác không thấy có gì khác biệt thực sự.
    Em ko chắc những cảm nhận của em có chính xác ko, nhờ anh giải đáp ạ
    Theo như mình hiểu. Các phần mềm bản quyền dùng các thuật toán riêng để bảo vệ và bắt buộc phải mua mới dùng được, nôm na có thể ví như khoá cửa nhà, muốn vô nhà phải mua khoá mở. Cách khoá nó có nhiểu cách, nhưng nếu như đã mở được ổ khoá ta có thể vô nhà và xài các đồ trong nhà một cách thoải mái giống như chủ nhà vậy, tất nhiên sẽ phu thuộc vào khả năng của ông bẻ khoá mà ta có thể xài được hết đồ trong nhà hay chỉ xài được một số.
    Mình chưa thấy ai nói đến chất lượng bản crack (ở đây nói bản bẻ khoá chuấn) so với bản quyền khác nhau, nhất là lại đi so sánh hai plugin khác hẳn nhau là TC và Wave thì càng ko khách quan. Cái hay nói đến nhất chính là sự ổn định của phần mềm bản quyền hơn hẳn so với hàng crack, với một số phần mềm crack ko chuẩn thậm chí nhiều tính năng ko mở khoá hết và ko dùng được và đương nhiên là ko thể bằng mua bản quyền. Do đó dùng bản quyền mình thấy có mấy cái lợi hơn:
    -Yên tâm chắc chắn dùng hoàn toàn được hết tính năng phần mềm và sẽ chạy ổn định (cái này đối với dân pro sống bằng nghề còn quan trọng hơn tiền )
    -Được sự hỗ trợ kỹ thuật thường xuyên của nhà sản xuất
    -Cảm thấy thanh thản với lương tâm và đóng góp để cho có nhiều phần mềm hoàn thiện hơn sẽ được phát triển

Nói chung đã là dân chơi chuyên nghiệp và sống bằng nghề. Chắc chắn sẽ ko tiếc tiền để mua một số phân mềm quan trọng và hay dùng nhất, ví dụ như Host nên mua thì dùng mới yên tâm. Còn dùng chơi chơi như mấy anh em mình thì cứ hàng crack thẳng tiến

2. 13 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

Cao Học

Đang ở
    TP HCM
    Thanks
    594
    Được THANKS 663 lần
    Anh Hamvui nguyên 1 bộ trên, Anh có link download hoặc có bài viết nào chưa anh. Để em download về vọc thử. Em chưa xài bao giờ

PTTH
    hoanglansofts's Avatar
    Đang ở
    ha long
    Thanks
    118
    Được THANKS 86 lần
    Bác Hamvui quả là nội công thâm hậu, danh bất hư truyền. Cám ơn bác rất nhiều vì những chia sẻ bổ ích
    0912023337
    Làm nhạc beat - Phối khí - Thu âm

5. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới hoanglansofts cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    Tiểu Bảo's Avatar
    Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    320
    Được THANKS 752 lần
    Trích dẫn Gửi bởi HamVui [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    2-Nhóm Plugins Chris Lord-Alge Artist Signature Collection
    Bạn nào có link tải cái chiris...không? Mình cảm nhiều!
    VAE TeamTrích dẫn vừa vừa thôi bạn nhé

THCS
    Đang ở
    N/A
    Thanks
    27
    Được THANKS 14 lần
    Hay quá, anh Hamvui tiếp nữa đi ạh.

PTTH

Đang ở
    Binh Thuan
    Thanks
    32
    Được THANKS 36 lần
    Tất nhiê là những cái gì làm sẵn có thể ko phù hợp với từng trường hợp cụ thể, nhưng những plugin này hoàn toàn có thể setup lại theo ý mình. Tính năng tưng nút mình đã giải thích, các bác có thể thử nghiệm vặn vẹo thoải mái đến khi hơp tai thì thôi+. Cá nhân mình thấy trong các bản mix để mix các track Drums, Bass,guitar v.v.v..... nếu chọn đúng preset cần thiết và hiệu chỉnh chút cho hợp với tai thấy cũng rất nhanh, hiệu quả.
    Trong khuôn khổ topic này mục đính của mình là giới thiệu lần lượt tất cả các plugin trong gói WAVE, cách dùng cơ bản và tính năng của các nút chứ ko khuyên phải dùng cụ thể cái gì. Đây là do người dùng theo sở thích và thói quen tự lựa chọn. Mình đơn giản chỉ giới thiệu và cung cấp giải pháp. Nếu bác đã có kinh nghiệm sài wave thì tốt nhất bác nên viết các bài cụ thể về từng plugin trong gói wave mà bác hay xài ở ở đây thì tốt quá. Mình đỡ mất công viết
    1/Những bài của bác HamVui rất là hữu ích. Rất hay, như vậy mới gọi là chia sẽ với Ae đây.

2/AH_Studio là chuyên gia giấu nghề mà bác HamVui kêu hướng dẫn Ae thì làm khó AH_Studio quá còn gì.
    Sorry vì sự thật lúc nào cũng mất lòng.

9. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới vunguyen cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    Tiểu Bảo's Avatar
    Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    320
    Được THANKS 752 lần
    Mấy cài pờ lút in này hình như không có hàng lậu à các bạn?

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,141
    Được THANKS 24,368 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Tiểu Bảo [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mấy cài pờ lút in này hình như không có hàng lậu à các bạn?
    Mấy cái này nằm trong bộ Wave từ bản 7 trở đi, trong diễn đàn có hết còn gì

12. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    Binh Thuan
    Thanks
    32
    Được THANKS 36 lần
    HamVui ơi cho mình xin plugin classic tone 56 đi, lên mạng tìm hoài mà dow chưa đc hjxhjx

Tiểu học
    Đang ở
    HO CHI MINH
    Thanks
    0
    Đến bây giờ diễn đàn đã rất nhiều bác thạo làm nhạc và thu âm trên máy tính . Đối với các bác làm phòng thu thì sản phẩm của hãng WAVE AUDIO là thứ ko thể thiếu trong quá trình thu âm và mix nhạc. Vì vậy nhu cầu tìm hiểu về các plugin rất chất lượng này ngày càng lớn và mình nghĩ rằng đến lúc cần phải viết và trao đổi về nó. Các bác ai thông thạo gì về cách dử sụng và các mẹo hay với những plugin Wave thì cùng chia sẻ ở đây. Mình sẽ viết trước và viết dần dần vì các pugin của gói WAVE quá nhiều và đa dạng nên ko thể viết hết trong một vài ngày được. Hơn nữa khi nào rảnh mới có thể viết chút ít. Các bác thông cảm nhé

1-Lịch sử hãng WAVE AUDIO
    Hãng được thành lập năm 1992 bởi hai kỹ sư âm thanh Gilad Keren và Meir Shaashua người Israen (thật đáng ngạc nhiên, ko phải là các cường quốc về âm thanh như Mỹ, Đức v.v.v..) chuyên về lĩnh vực phần mềm xử lý âm thanh. Các sản phẩm của hãng hiện giờ đã bao trùm hơn 20 lĩnh vực khác nhau và được các Studio, các hãng phim, hãng games lớn trên thế giới sử dụng. Trong số những khách hàng thường xuyên của hãng có những khuôn mặt nổi tiếng như: Ledy GaGa, U2, Rihanna, trong các bộ phim SREK, Chiến tranh các vì sao v.v.v.v.... . Các sản phẩm của Wave Audio đã giành được 4 giải thưởng TEC Awards và năm 2011 được nhận giải thưởng Grammy trong lĩnh vực cống hiến cho sự phát triên âm nhạc thế giới.

2- Các Plugin của gói WAVE
    Tất cả các plugin của hãng được thiết kế theo cách có cùng chung giao diện sử dụng chính được gọi là System Panel (như hình dưới) để tiện cho người sử dụng có thể dùng ngay được những thao tác cơ bản trong tất cả các Plugin mà ko gặp khó khăn nào:

Các thao tác chủ yếu trên System Panel
    • Nút Undo— Quay lại nếu như làm sai.
    • Nút Redo — Khôi phục lại nếu như vừa dùng lệnh Undo. Tính năng Undo và Redo có thể nhớ được 32 lần quay lại
    Setup A/B — Để chuyển qua lại giữa hai chế độ Setup. Tiện cho các bác so sánh khi các bác chỉnh theo 2 phương án khác nhau, sau đó muốn nghe lại từng phương án để so sánh sự khác nhau
    • Nút A B — Dùng để copy Setup từ phương án A sang phương án B
    • Nút Load — Dùng để load các hiệu chỉnh (presets) có trước (có rất nhiều và hay cho các trường hợp) hoặc load các hiệu chỉnh của User đã nhớ riêng lại dùng lần sau
    • Nút Save— đương nhiên là để save các hiệu chỉnh của mình thành định dạng Waves (.xps).
    Ở đây có thể chọn 2 các save:
    1. Save to new file— tạo mới hoàn toàn file .xps файл, mà trong đó có thể chứa vài Preset.
    2. Save into preset menu— Nhớ Preset của bạn vào Menu của plugin theo mặc định.

Bây giờ sẽ lần lượt liệt kê các Plugin trong gói WAVE

1-Nhóm plugins CLA Classic Compressors (trong Plugin sẽ được bắt đầu bằng 3 chữ CLA...)
    Các plugin trong nhóm này thuộc về thể loại Compressors nhưng khác với Compressors khác là do nó giả lập lại hoàn toàn các phần cứng hiếm và đăt tiền trong ngành âm nhạc. Trong quá trình viết plugin này có sự tham gia trực tiếng của kỹ sư âm thanh nổi tiếng thế giới Chris Lord-Alge (chính đây là lý do tạo nên tên viết tắt CLA của Plugin) ảnh dưới:

Nhóm này gồm 3 Plugin sau

1-CLA-2A
    Đây là plugin giả lập lại phần cứng compress nổi tiếng Teletronix LA2A. Đặc trưng của plugin là độ trễ nhỏ. Đơn giản trong sử dụng vì các thông số Threshold,Ratio, Attack time v.v.v...đều tự động hết. Ngoài ra còn áp dụng những biến dạng đặc trưng của bóng đèn điện tử tạo hiệu ứng Tube như phần cứng ngoài đời. Giao diện CLA-2A như hình dưới:

Các nút tính năng chính:
    -Cần gạt Compress/Limit để chuyển giữa 2 chế độ Compress và Limit (dùng để âm thanh to nhưng ko vươt quá ngưỡng, hay dùng khi master). ở chế độ Compress thông số Threshold khoảng 3:1, còn ở chế độ Limit là 100:1
    -Nút GAIN để bù đắp lại âm lượng sau khi âm thanh bị nén có giá trị từ 0-100, theo mặc định sẽ ở giá trị 5.5
    -Kim đo để chỉ ngưỡng âm thanh ở đường Input và Ouput
    -Nút VU DISPLAY để chuyển hiển thị trên đồng hồ đo tín hiệu tương ứng với ha vị trí INPUT và OUTPUT
    -Nút PEAK REDUCTION để chỉnh mức độ tác động của Plugin ít hay nhiều. Có thể thay đổi từ 0-100. Theo mặc đinh là 46, theo ý kiến của các chuyên gia tốt nhất điều chỉnh trong khoảng 30-50
    -Khu ANALOG để thêm các tín hiệu nhiễu của điện công nghiệp vào cho nó Live . nút 50Hz, 60Hz tương đương với các nền điện khác nhau, còn nút OFF tắt tính năng này
    -Nút HiFREQ/FLAT để điều chỉnh độ treble của âm thanh trên tần số 1KHz , càng quay về gần vị trí HiFREQ thì treble càng nhiều và ngược lại

2-CLA-3A
    Cũng Compress tương tự như CLA-2A nhưng là giả lập phần cứng nổi tiếng đầu những năm 70, compress bán dẫn Universal Audio LA3A. Giao diện như hình dưới:

Cách dùng và các nút tính năng cũng tương tự như CLA-2A
    Plugin này có hai kiểu là Mono và Stereo, đươg nhiên là tín hiệu gì thì dùng loại đó

3-CLA-76 Blacky và CLA-76 Bluey
    Giả lập lại phần cứng compress bán dẫn nổi tiếng UREI 1176 giữa những năm 60, Plugin này đặc trưng bởi sự dễ sử dụng, độ trễ thấp, và hệ thống nén mạnh các thông số ratio,attak, realse có thể điều chỉnh được. Plugin được chia làm hai loại như hình dưới:

Sự khác nhau giữa hai nhánh này có lẽ ở mức độ tăng mạnh tỷ lệ với thời gian và sự thêm tín hiệu biến dạng nhiễu analog hơi khác nhau
    Các nút chính:
    -Input: chỉnh tín hiệu vào
    -Output: hiệu chỉnh tín hiệu ra:
    -Các nút điều chỉnh compress: Ratio, Attak, realse: để hiểu thêm đọc ở đây: [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chú ý khu Ratio nút All sẽ dẫn đến chế độ nén rất mạnh và âm thanh sẽ biến dạng nhiều
    -Nút METER để chỉnh tín hiệu sẽ hiển thị trên đồng hồ đo:
    -Nút Com OFF để bật tắt Compress
    -Khu ANALOG để thêm nhiễu mang lưới điện như các plugin trên
    -Khu REVISION để chuyển các Mode khác nhau của Compress (BULE và BLACKY)
    ai cho e xin link dow plugin này được k ạ

15. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới dungsupers cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối