Forum Home Your IP: 54.81.117.119

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Chủ đề: [Tư Vấn] Luyện cảm âm

Đại Học
    Tĩnh Lặng's Avatar
    Đang ở
    Mộ Đức - Quảng Ngãi
    Thanks
    2,123
    Được THANKS 982 lần

[Tư Vấn] Luyện cảm âm

Tình hình là cháu có thèn hàng xóm nhỏ hơn 1 tuổi , nó là theo học ông kia một năm rồi , nhưng kết quả là không ra gì , nó vẫn chưa bik cảm âm được , mới đánh được sơ mí bài , chưa chuyển hợp âm được luôn , bi h nó quyết định sang em bái thầy , em thì trình độ cũng không có gì mới mẻ , nhưng em thấy cũng tội cho nó , quá nên cũng nhận chỉ cho nó , Nên em quyết định lên đây nhờ các bác cho cháu ít ý kiến, phương pháp để cháu chỉ cho nó

2. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tĩnh Lặng cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,700 lần
    Cháu đã không có năng khiếu rồi thì thầy không nên đốt giai đoạn bằng cách chỉ mẹo hay những kinh nghiệm dành cho nhạc công thật sự cho nó.
    Song song với luyện ngón bạn nên cho nó nghe và đoán nốt, nghe được nốt rồi thì nghe bậc, quãng. Tiếp đến là ký âm, cho cháu nghe vài giai điệu đơn giản rồi ghi lại, nếu quá sức cháu thì cho cháu tập ghi tiết tấu trước ( Chỉ gõ bàn, không cần giai điệu).
    Về kinh nghiệm chuyển hợp âm, tự đặt hợp âm cho bài mới thì lệ thuộc vào năng khiếu, nên cho cháu nghe và thực hành theo bài ghi sẳn càng nhiều càng tốt.

4. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

THCS Đào Tiến Sơn_HY's Avatar
    Đang ở
    Hưng Yên-Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 53 lần
    Thực ra, viết hợp âm không phải chỉ do năng khiếu mà do nắm chắc được lý thuyết âm nhạc

6. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Đào Tiến Sơn_HY cho bài viết hữu ích này:

THCS Đào Tiến Sơn_HY's Avatar
    Đang ở
    Hưng Yên-Việt Nam
    Thanks
    8
    Được THANKS 53 lần
    Nếu dạy đệm đàn, trước tiên cần dạy nhạc lý cho vững, vững rồi nên tập một vài xonat ngắn giúp các ngón tay nhanh nhậy. Khi đệm một bài hát, cần đệm nhuần nhuyễn để thấy được cái tinh tuý trong bài hát, tự khắc hợp âm bay ra trong nội tâm người chơi đàn. Đó chính là suy nghĩ riêng của tôi

8. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Đào Tiến Sơn_HY cho bài viết hữu ích này:

Tiểu học
    Đang ở
    Bình Phước
    Thanks
    0
    Cái gì cũng phải có lý thuyết của nó hết, không có lý thuyết bạn lấy gì đặt hòa thanh?

10. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới nguyenductaicqt cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    Bóng Ma's Avatar
    Đang ở
    Tiền Giang
    Thanks
    96
    Được THANKS 51 lần
    Trích dẫn Gửi bởi ProNo34 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Tình hình là cháu có thèn hàng xóm nhỏ hơn 1 tuổi , nó là theo học ông kia một năm rồi , nhưng kết quả là không ra gì , nó vẫn chưa bik cảm âm được , mới đánh được sơ mí bài , chưa chuyển hợp âm được luôn , bi h nó quyết định sang em bái thầy , em thì trình độ cũng không có gì mới mẻ , nhưng em thấy cũng tội cho nó , quá nên cũng nhận chỉ cho nó , Nên em quyết định lên đây nhờ các bác cho cháu ít ý kiến, phương pháp để cháu chỉ cho nó
    Tội nghiệp là 1 chuyên nhưng khả năng mình là 1 chuyện,nhiều lúc nhận rồi dậy em nó làm không dc bảo ngược lại mình anh làm mẩu cho em xem thì sao đây.Nếu lỡ rồi thôi thì bạn đọc bài của anh Midi2657 rồi làm theo,bài viết của bác ấy rất có giá trị.

12. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Bóng Ma cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    giangmosschino's Avatar
    Đang ở
    Hà Giang
    Thanks
    1,407
    Được THANKS 738 lần
    Ấy... các bác ạ, em thấy ối người không biết đọc nốt nhạc mà vẫn đệm hát ầm ầm đấy, có cần học nhạc lý gì đâu? quan trọng là tố chất nữa ạ
    Blog của tớ nè, mọi người vào chơi tý nhỉ: giangmosschino.blogtiengviet.net

14. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới giangmosschino cho bài viết hữu ích này:

Tiểu học
    Đang ở
    hcm
    Thanks
    0
    Người ta không biết đọc mà đệm hát ầm ầm là do năng khiếu trời cho có đôi tai. Còn mình không có đôi tai bén thì phải vững lý thuyết + nghe và thực hành nhiều.

16. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sankhauviet cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    nh0kpj's Avatar
    Đang ở
    long an
    Thanks
    236
    Được THANKS 42 lần
    Trích dẫn Gửi bởi sankhauviet [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Người ta không biết đọc mà đệm hát ầm ầm là do năng khiếu trời cho có đôi tai. Còn mình không có đôi tai bén thì phải vững lý thuyết + nghe và thực hành nhiều.
    Đồng ý kiến với anh,em cũng trong trường hợp này nên đành phải ''lấy cần cù bù thông minh'' và trong đầu lúc nào cũng tự nhủ ''cố gắng,cố gắng''.
    Kiến Thức Là Vô Tận

18. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới nh0kpj cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    tuan
    Thanks
    103
    Được THANKS 2 lần
    theo tôi nên tập cho em của anh 1 số vòng hoà âm (ví dụ như là vòng hoà thanh quảng 5 ngược hướng của bài hotel california),ca khúc nhạc trẻ mới đa số theo 1 số lối hoà âm lặp lại
    còn về giọng (tone) thi để nhanh thi cần cho đệ tử của anh sử dung transpose
    cách này cần thời gian để ngấm nà

20. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới keyboardstuan cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối