Forum Home Your IP: 54.81.105.205

Trang 3 của 22 Đầu tiênĐầu tiên 123456713 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 220

Chủ đề: Cùng Master - Cùng học hỏi giao lưu cách mix trên một file vocal đã thu âm

Trung cấp

Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    201
    Được THANKS 545 lần

Cùng Master - Cùng học hỏi giao lưu cách mix trên một file vocal đã thu âm

Em đã nghĩ đến khá lâu rồi nhưng cứ ngần ngại. Hôm nay mạn phép đưa ý kiến lên đây, nếu các bác không đồng ý có thể xóa bài viết.
    Mục đích của em là muốn trên 1 track thu ca. Các bác cùng chung tay mix, mỗi người cho 1 sản phẩm khác nhau, sau đó giao lưu cách mix, sử dụng effects gì ? Sử dụng ra sao?. . .
    Mỗi 1 dòng nhạc (nhạc trẻ, nhạc trữ tình, nhạc dân ca,. . .) có thể sử dụng dụng các effects khác nhau, mức độ khác nhau.
    Đầu tiên em xin gửi 1 bài trữ tình - Vocal do chính em hét ( không phải dân thanh nhạc) đang để mộc và đuôi wav. Chính vì không phải dân thanh nhạc nên tạm thời mong các bác bỏ qua yếu tố kỹ thuật hát, chỉ tập chung vào phần mix thôi. Vocal từ Mic NT2A. Sound US 800. (không còn gì thêm )

Vocal: [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Beat: [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Tuyên Quang
    Thanks
    4,602
    Được THANKS 3,477 lần
    Trích dẫn Gửi bởi le duy [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Mình đang tập mix, chém nhiệt tình nhé!
    Cách mix của mình:
    B1: chỉnh sửa âm lượng, âm sắc track vocal cho đều, từng câu.
    - insert:+ AA tube làm cho vocal ấm, và sáng hơn
    + EQ 6 của bộ wave chỉnh âm sắc vocal
    + Desse của bộ Wave giảm bớt âm ssh...
    + Comp1 wave nén cho giọng hát chắc và rõ nét
    B2: chỉnh âm lượng, âm sắc...bài beat:
    _ insert:+ wave SSL comp stereo để bản nhạc được chắc, có trọng lượng
    + Classic tone 6 là EQ chỉnh cho bài nhạc
    * Vì bản nhạc này có không gian tương đối rộng nên không cần phải mở rộng âm thanh nữa nên không cần phải dùng plugin để mở rộng âm thanh.(beat của VN mix thường là âm thanh bị gom ở giữa nghe rất khó chịu nên phải mở rộng âm thanh thì mới đưa vocal hoà hoà với không gian bản nhạc)
    B3: Cân chỉnh không gian cho vocal vào beat:
    - Send: ở track vocal: + wave super tap2 tap mod (một dạng delay stereo)
    + Pantheon (reverd dài tạo không gian chiều sâu)
    + AccausticReverd ( tạo không gian chiều rộng- vang rộng sang 2 bên)
    - Send: ở track Beat: + + Pantheon (reverd dài tạo không gian chiều sâu)
    + AccausticReverd ( tạo không gian chiều rộng- vang rộng sang 2 bên)
    * B3 này mất nhiều thời gian nhất để chỉnh cho vocal hoà vào không gian nhạc nền.
    B4: mastering (cân chỉnh âm lượng, âm sắc cho tổng thể bài mix)
    Insert ở đường Output channel Settings - Stereo Out( tại nuendo 3)
    + wave SSL comp stereo
    + Classic tone 6 là EQ chỉnh cho bài nhạc
    + TT Dynamic Range Meter (plugin kiểm tra âm lượng, âm sắc... của bài nhạc)
    + UV22HR ( plugin làm chuẩn adio CD- tôi để lever Lo, 16 bit)
    Trên đây là cách mix vocal của mình với nhạc nền có sẵn rất mong các bạn tiếp tục trao đổi góp ý cho cách làm của nình.
    Bác tự học mà làm được như này thì giỏi quá rồi. Hơn hẳn mấy ông ở Đài tàng hình tỉnh nhà rồi
    Phối mới, phối lại, cover các thể loại nhạc ...theo yêu cầu.
    Mail:Phongthuanhvan@gmail.com
    DĐ: 0984 961 181
    FB: 0942 961 181

3. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới vantq cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    19
    Được THANKS 5 lần
    Chắc chủ đề cũng đã đi vào "quên lãng" rùi nhỉ. Lâu lắm mới đụng vào diễn đàn, mới được ngồi máy tính và cài cái Nuendo rồi..."Míchx" 1 xí. Tác phẩm của mình đây, ko sử dụng phần cứng, soundcard gì cả. Asio4All chính hiệu, send: Reverb A+B, super tep2 mod. phần group cho L3 . Hết! Nếu có ai còn xem chủ đề này nhận xét giúp mình nha!
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Tuyên Quang
    Thanks
    4,602
    Được THANKS 3,477 lần
    Trích dẫn Gửi bởi manhbop [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chắc chủ đề cũng đã đi vào "quên lãng" rùi nhỉ. Lâu lắm mới đụng vào diễn đàn, mới được ngồi máy tính và cài cái Nuendo rồi..."Míchx" 1 xí. Tác phẩm của mình đây, ko sử dụng phần cứng, soundcard gì cả. Asio4All chính hiệu, send: Reverb A+B, super tep2 mod. phần group cho L3 . Hết! Nếu có ai còn xem chủ đề này nhận xét giúp mình nha!
    Bạn cóp nhầm linhk hay sao ý,mình không thấy bài

6. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới vantq cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    19
    Được THANKS 5 lần
    Không biết Up bằng cái "ember" copy của box như thế này đã được chưa...

THCS
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    19
    Được THANKS 5 lần

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Tuyên Quang
    Thanks
    4,602
    Được THANKS 3,477 lần
    Lệch vế giọng hát bạn ơi, nghe vocall đoạn đầu bị rè rè kinh

10. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới vantq cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    le duy's Avatar
    Đang ở
    tuyen quang
    Thanks
    2,473
    Được THANKS 668 lần
    Bạn có pan vocal sang ben phải (R) không vậy? nếu không thì do delay stereo chỉnh chưa đúng nên mới bị lệch như vậy!
    Nhân tiện đây em cũng xin ae đóng góp kinh nghiệm cho cách xử dụng delay, bởi e thấy rất nhiều người còn chưa hiểu rõ về delay, ngay cả 1 số phòng thu cũng rất ngại dùng delay (có lẽ do quan điểm, hoặc họ k nắm rõ nguyên lý để tinh chỉnh nên sợ hỏng bản mix? với lại họ lí do là dùng sẽ giống như hát karaoke...) E nghĩ là rất cần thiết. Bởi nó là 1 công cụ quan trọng để tạo ra không gian bản Mix.

12. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới le duy cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    19
    Được THANKS 5 lần
    Hơ..đúng là bị lệch, mình mix bằng Loa vi tính nên ko để ý. Tại mình để Delay của cái Tap2mod ấy mà, với lại cái IR1 cũng để lệch nữa. ^^. Còn rè có lẽ tại cho ấm giọng phần EQ quá.hix

Trích dẫn Gửi bởi le duy [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bạn có pan vocal sang ben phải (R) không vậy? nếu không thì do delay stereo chỉnh chưa đúng nên mới bị lệch như vậy!
    Nhân tiện đây em cũng xin ae đóng góp kinh nghiệm cho cách xử dụng delay, bởi e thấy rất nhiều người còn chưa hiểu rõ về delay, ngay cả 1 số phòng thu cũng rất ngại dùng delay (có lẽ do quan điểm, hoặc họ k nắm rõ nguyên lý để tinh chỉnh nên sợ hỏng bản mix? với lại họ lí do là dùng sẽ giống như hát karaoke...) E nghĩ là rất cần thiết. Bởi nó là 1 công cụ quan trọng để tạo ra không gian bản Mix.
    Mình ko Pan sang bên phải, tại cái Super Tab nó tự pan sang đấy Mình tắt đi thì nó hết, mình cũng thử cho Pan sang hết bên trái thì nó có vẻ ổn hơn nhưng cũng thấy nó không cân. >.<
    Đúng như bạn nói, dùng cái này nó có vẻ không ổn lắm, để mình nghiên cứu thêm đã. ^^

Trung cấp
    le duy's Avatar
    Đang ở
    tuyen quang
    Thanks
    2,473
    Được THANKS 668 lần
    Có 2 loại delay ( delay mono, delay stereo) Delay mono dùng cho track mono, Delay stereo dùng cho cả track mono và stereo.
    Delay mono chỉ có tác dụng cho một hướng (1 vế) duy nhất: vd bạn pan track delay sang L thì nó sẽ tạo hiệu quả cho bên trái của track am thanh dó và ngược lại.
    Delay stereo thì có tác dụng cho 2 bên( 2 vế) và điều chỉnh được cho cả 2 vế này tùy ý.
    Việc chỉnh delay tương đối phức tạp nếu không hiểu biết về nó: các thuật ngữ tiếng anh, ý nghĩa các thông số, kiến thức về Acaustic, đôi tai...
    Vậy có mấy ai hiểu được và nắm vững được những điều này? khi chúng ta toàn học mót, bắt chước...những người biết thì dấu nghề...

15. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới le duy cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,701 lần
    Trong Nuendo có sẳn mấy cái Delay rất gọn và dể dùng, mình dùng cách mix của NS Đắc Tâm để các bạn tham khảo thử nhé:

1-Delay L:Add một track FX, pan hết về L để làm Delay hướng tay trái, chỉnh theo thông số:
    * Delay=45.0
    * Feedback =0.0
    * Lo =150.0
    * Hi =15000.0
    * Mix =100.0

2-Delay R:Add một track FX, pan hết về R để làm Delay hướng tay phải, chỉnh theo thông số:
    * Delay=80.0
    * Feedback =0.0
    * Lo =150.0
    * Hi =15000.0
    * Mix =100.0
    Ở đây ta thấy 2 cái Delay chỉ khác nhau ở thông số Delay 45 và 80, ta có thể thử thay đổi 2 số đó thành 40-60, hoặc 50-70 ( 80) để thử hiệu quả không gian bản Mix.
    Với Delay Stereo NS Đắc Tâm cũng tạo được " Thùng" cho các nhạc cụ mộc.
    3-Delay Stereo.

Vế A:
    * Delay=35.0
    * Feedback =30.0
    * Lo =250.0
    * Hi =15000.0
    * Pan=-45
    * Mix =100.0

Vế B:
    * Delay=75.0
    * Feedback =20.5
    * Lo =250.0
    * Hi =15000.0
    * Pan=45
    * Mix =100.0
    Với một track nhạc cụ Mono, bạn Send 2 cái Mono Delay L,R vào rồi kéo cần Send nhiều hay ít , quen rồi bạn có thể dùng Delay để sắp vị trí các nhạc cụ trong bản mix theo ý muốn.

17. 17 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 22 Đầu tiênĐầu tiên 123456713 ... CuốiCuối