Forum Home Your IP: 54.158.30.219

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 23 của 23

Chủ đề: Keyboard và Vọng cổ+Tân cổ giao duyên trong đám cưới? DỄ THÔI MÀ !!!!!!

Trung cấp
    Tchaikoply's Avatar
    Đang ở
    VN
    Thanks
    258
    Được THANKS 1,147 lần

Keyboard và Vọng cổ+Tân cổ giao duyên trong đám cưới? DỄ THÔI MÀ !!!!!!

Trên diễn đàn đề cập đến vấn đề này rất nhiều,nhưng hầu hết chỉ là biễu diễn, tranh luận và phê phán chứ đối với các anh em thành viên còn lạ lẫm với Vọng cổ thì thu thập được rất ít hiểu biết và kinh nghiệm để xữ lý khi gặp các vị khách hát Vọng cổ trong đám cưới. Xin được đóng góp chút hiểu biết hạn hẹp của mình về vấn đề này hy vọng các anh em sẽ khg còn xem đây là 1 vấn đề khó xữ, và cũng rất mong các bậc cao minh cao thủ trong Rums đóng góp thêm.
    Có mang về cả núi Song ,Styles Cải lương mà khg biết về Vọng cổ và cấu trúc của 1 bài ca Vọng Cổ thì cũng đánh..... bậy mà thôi ! Dù đánh sống trên Keyboard, dùng Style hay Song thì cũng chỉ là 1 phương pháp để xữ lý tình huống, Các cao thủ đánh sống thì phải công nhận rằng ngón nghề, kỹ năng vô cùng điêu luyện và chuẩn xác rất đáng phục khi nhìn họ thi thố, Chứ nghe thì không thể hay và có hồn bằng 1 cây Guitar phím lõm ( kể cả Điện lẫn Gỗ !).Nếu các bạn cố luyện để đánh sống được như họ thì quá tốt cho bản thân ham học hỏi của mình,còn khg thì cứ dùng Song và Style cũng xong. Dùng Song cho các vị khách biết hát,và nhịp nhàng vững, còn Style,nếu có được 1 Stlyle Vọng cổ được bố trí các câu cú hợp lý trên 10 nút ( 3IN, 4MAIN và 3OUT ) của Style thì sẽ rất thuận tiện để đối phó với các vị hát mà hổng biết nhịp. Dùng Song hay Style thì âm thanh sẽ ra như 1 dàn nhạc cổ 3, 4 nhạc cụ đánh cùng lúc nghe vẫn hay hơn là đánh sống.
    Trước tiên các bạn hãy tải cái này về.
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    và cũng chuẩn bị sẵn Style Rumba và Habanera trong đàn của mình nhé, Hầu hết nhạc của Tân cổ giao duyên và các bài Lý của Nam Bộ là Rumba or Bolero, cứ chọn cái nào bạn thấy hay, còn Habanera là dùng cho các bài như....Con gái của Mẹ....
    Các Song bạn vừa tải về đều dược viết ở cung Dm. Vọng cổ có giọng Đào Dm và giọng kép cao là Xề đậy Bm,Kép Am và Kép thấp là giọng Hò Gm. Nếu khách hát là Nữ thì để yên mà dùng Dm,còn là Nam thì bạn nên Transpose +5 để họ hát ở dây Hò Gm là vừa chứ dân khg chuyên mà bắt họ ca Am thì nhiều khi rất..... tội nghiệp!
    Xin lỗi các bạn, mới có phone gọi đi Show đột xuất, chiều mình sẽ viết tiếp nh
    Mỗi ngày tui chọn một niềm dzui
    Chọn hoài hổng có nên tui vẫn...buồn
    Buồn...Buồn như ly rượu đầy, Không có ai cùng cạn.
    Buồn, không ai cùng cạn, Một mình cũng...hết veo !!!
    .
    .

Trung cấp
    Tchaikoply's Avatar
    Đang ở
    VN
    Thanks
    258
    Được THANKS 1,147 lần
    Trích dẫn Gửi bởi seputson [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Thời của ông cậu đi thi giám khảo Văn Dĩ , Văn Gỏi chấm khắc khe lắm.Giám khảo đàn bàn đàn còn thí sinh đàn bằng miệng, sai một nốt là tiêu.Lúc đậu ổng mới lên 16 giờ 49 tuổi rồi.Cuộc thi 1 chọi cả trăm người, hiện giờ đang là chủ nhiệm của đài HTV9. Lâu lâu nghe cậu vợt lại đoạn khúc lâm giang nghe mà xịt khói
    VĂN VĨ, VĂN GIỎI. Đoản Khúc Lam Giang.
    Mỗi ngày tui chọn một niềm dzui
    Chọn hoài hổng có nên tui vẫn...buồn
    Buồn...Buồn như ly rượu đầy, Không có ai cùng cạn.
    Buồn, không ai cùng cạn, Một mình cũng...hết veo !!!
    .
    .

3. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tchaikoply cho bài viết hữu ích này:

Tiểu học
    Đang ở
    ho chi minh
    Thanks
    0
    Được THANKS 0 lần
    Mình mới mua cây PSR 550B chỉ đọc được đuôi Sty thôi - và đang tập tành, anh chị nào có thể chuyển Song Cải Lương MID này sang Sty, mình xin đa tạ nhiều .

Tiểu học
    Đang ở
    Bạc Liêu
    Thanks
    1
    Được THANKS 0 lần
    xin chào bác !
    về vọng cổ thì em mù rồi ! nhưng đi bắt lợn thì gặp zụ nầy wai .
    Cho em hỏi bác có mấy cái intro hay style vọng cổ ko ? chứ đàn thì em thua rồi ! nếu bác có thì vui lòng chia sẻ cho em với !

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123