Forum Home Your IP: 54.158.30.219

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 23

Chủ đề: Keyboard và Vọng cổ+Tân cổ giao duyên trong đám cưới? DỄ THÔI MÀ !!!!!!

Trung cấp
    Tchaikoply's Avatar
    Đang ở
    VN
    Thanks
    258
    Được THANKS 1,147 lần

Keyboard và Vọng cổ+Tân cổ giao duyên trong đám cưới? DỄ THÔI MÀ !!!!!!

Trên diễn đàn đề cập đến vấn đề này rất nhiều,nhưng hầu hết chỉ là biễu diễn, tranh luận và phê phán chứ đối với các anh em thành viên còn lạ lẫm với Vọng cổ thì thu thập được rất ít hiểu biết và kinh nghiệm để xữ lý khi gặp các vị khách hát Vọng cổ trong đám cưới. Xin được đóng góp chút hiểu biết hạn hẹp của mình về vấn đề này hy vọng các anh em sẽ khg còn xem đây là 1 vấn đề khó xữ, và cũng rất mong các bậc cao minh cao thủ trong Rums đóng góp thêm.
    Có mang về cả núi Song ,Styles Cải lương mà khg biết về Vọng cổ và cấu trúc của 1 bài ca Vọng Cổ thì cũng đánh..... bậy mà thôi ! Dù đánh sống trên Keyboard, dùng Style hay Song thì cũng chỉ là 1 phương pháp để xữ lý tình huống, Các cao thủ đánh sống thì phải công nhận rằng ngón nghề, kỹ năng vô cùng điêu luyện và chuẩn xác rất đáng phục khi nhìn họ thi thố, Chứ nghe thì không thể hay và có hồn bằng 1 cây Guitar phím lõm ( kể cả Điện lẫn Gỗ !).Nếu các bạn cố luyện để đánh sống được như họ thì quá tốt cho bản thân ham học hỏi của mình,còn khg thì cứ dùng Song và Style cũng xong. Dùng Song cho các vị khách biết hát,và nhịp nhàng vững, còn Style,nếu có được 1 Stlyle Vọng cổ được bố trí các câu cú hợp lý trên 10 nút ( 3IN, 4MAIN và 3OUT ) của Style thì sẽ rất thuận tiện để đối phó với các vị hát mà hổng biết nhịp. Dùng Song hay Style thì âm thanh sẽ ra như 1 dàn nhạc cổ 3, 4 nhạc cụ đánh cùng lúc nghe vẫn hay hơn là đánh sống.
    Trước tiên các bạn hãy tải cái này về.
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    và cũng chuẩn bị sẵn Style Rumba và Habanera trong đàn của mình nhé, Hầu hết nhạc của Tân cổ giao duyên và các bài Lý của Nam Bộ là Rumba or Bolero, cứ chọn cái nào bạn thấy hay, còn Habanera là dùng cho các bài như....Con gái của Mẹ....
    Các Song bạn vừa tải về đều dược viết ở cung Dm. Vọng cổ có giọng Đào Dm và giọng kép cao là Xề đậy Bm,Kép Am và Kép thấp là giọng Hò Gm. Nếu khách hát là Nữ thì để yên mà dùng Dm,còn là Nam thì bạn nên Transpose +5 để họ hát ở dây Hò Gm là vừa chứ dân khg chuyên mà bắt họ ca Am thì nhiều khi rất..... tội nghiệp!
    Xin lỗi các bạn, mới có phone gọi đi Show đột xuất, chiều mình sẽ viết tiếp nh
    Mỗi ngày tui chọn một niềm dzui
    Chọn hoài hổng có nên tui vẫn...buồn
    Buồn...Buồn như ly rượu đầy, Không có ai cùng cạn.
    Buồn, không ai cùng cạn, Một mình cũng...hết veo !!!
    .
    .

Trung cấp
    Tchaikoply's Avatar
    Đang ở
    VN
    Thanks
    258
    Được THANKS 1,147 lần
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    .
    .

3. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tchaikoply cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    không có
    Thanks
    5
    Được THANKS 53 lần
    Có cách nào tập đàn sống nhanh không bác ơi. Dạo này xứ em rất thịnh hành vụ này, đi show gặp mấy anh mấy chị cứ bảo đàn vọng cổ, mà em thì chưa đan sống được.

5. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Áo_sát_nách cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    Tchaikoply's Avatar
    Đang ở
    VN
    Thanks
    258
    Được THANKS 1,147 lần
    Ao_ngan_tay, Beby_tv, Ducthay, khoand, loibass, MINHKHOI, nguyễn trí tín, NTP, phamdinh, TheThuongNT, trian01, VuongMinh2006, VyPhuongTan ..........
    Trong này có mấy ông Thầy về lĩnh vực đó nè, sắm 1 con gà + 1 lít rượu bái sư đi. Hy vọng các vị ấy thương tình mà nhận đệ tử !!!
    .
    .

7. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tchaikoply cho bài viết hữu ích này:

THCS nguyenquithinh123's Avatar
    Đang ở
    tam quan
    Thanks
    112
    Được THANKS 3 lần

Cố lên anh em ! Hihihi

Trích dẫn Gửi bởi Tchaikoply [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Ao_ngan_tay, Beby_tv, Ducthay, khoand, loibass, MINHKHOI, nguyễn trí tín, NTP, phamdinh, TheThuongNT, trian01, VuongMinh2006, VyPhuongTan ..........
    Trong này có mấy ông Thầy về lĩnh vực đó nè, sắm 1 con gà + 1 lít rượu bái sư đi. Hy vọng các vị ấy thương tình mà nhận đệ tử !!!
    Em mà ở gần chắc phải sắm đủ bộ lễ để bái sư luôn ! Hêhehe

9. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới nguyenquithinh123 cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    Black Eyes's Avatar
    Đang ở
    Huế, Việt Nam
    Thanks
    997
    Được THANKS 1,409 lần
    Có bác nào dùng keyboard đánh ca huế chưa, cho em thọ giáo với.

11. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Black Eyes cho bài viết hữu ích này:

Sơn Tinh Manager
    HoangNguyenCD's Avatar
    Đang ở
    Đarsal-Đam Rông-Lâm Đồng
    Thanks
    21,645
    Được THANKS 9,867 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Black eyes [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Có bác nào dùng keyboard đánh ca huế chưa, cho em thọ giáo với.
    Cái này thì chắc phải về nhờ mẹ bé Sue chỉ dạy thôi!
    Ban Nhạc Hoàng Nguyên- Đạr Sal- Đam Rông- Lâm Đồng
    0919706096-0974714001

THCS
    Đang ở
    Viet Nam
    Thanks
    1
    Cho em hỏi style cải lương cổ nhạc đàn thế nào ạ, song thì em hiểu nó giống như karaoke chọn bài nào đàn bài đó, còn style đàn trật phím có sao hun ? lỡ nó phô Lợn nó chưởi là ê lắm hic

PTTH

Đang ở
    seputson
    Thanks
    60
    Được THANKS 61 lần
    Có ông cậu mỗi lần có dịp lễ lộc hay đám tiệc .Ổng về vác theo cây đàn cổ điện , nghe mà mê tít

Đại Học
    KENNYS-VŨ's Avatar
    Đang ở
    Thới Tam Thôn.Hóc môn.TP.HCM
    Thanks
    348
    Được THANKS 1,096 lần
    Đàn vọng cổ là phải đi học chứ không có style nào cứu được đâu bạn ạ..
    ::KEYBOARD:::KENNYS-VŨ:::
    ***0915.155.833***

[U]
    :::ghitavu_2013@yahoo.com:::
    [/U

16. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới KENNYS-VŨ cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    seputson
    Thanks
    60
    Được THANKS 61 lần
    Thời của ông cậu đi thi giám khảo Văn Vĩ , Văn Giỏi chấm khắc khe lắm.Giám khảo đàn bàn đàn còn thí sinh đàn bằng miệng, sai một nốt là tiêu.Lúc đậu ổng mới lên 16 giờ 49 tuổi rồi.Cuộc thi 1 chọi cả trăm người, hiện giờ đang là chủ nhiệm của đài HTV9. Lâu lâu nghe cậu vợt lại đoản khúc lam giang nghe mà xịt khói

18. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới seputson cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối