Forum Home Your IP: 54.224.17.157

Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Vì sao các ca khúc hay bắt đầu bằng bậc 1, 3, 5

PTTH
    yhuynie's Avatar
    Đang ở
    lai châu
    Thanks
    177
    Được THANKS 128 lần

Vì sao các ca khúc hay bắt đầu bằng bậc 1, 3, 5

Mình thấy hầu như ca khúc nào cũng bắt đầu như vậy ,như không hiểu vì sao ,ví dụ bài giọng Am thì kiểu gì nốt đầu tiên vào cũng la nốt La, Đô ,hoặc Mi .Mình kg rành nhạc lí lắm ,bạn nào biết rõ xin giải thích giùm vì sao như vậy ?

Nghiên Cứu Sinh
    congkeyboard's Avatar
    Đang ở
    Phan Thiết
    Thanks
    1,496
    Được THANKS 5,422 lần
    Mình k hiểu ý bạn lắm..Nhưng hôp âm Am k phải lúc nào cũng là la-đo -mi.Mình bắt đầu từ note Mi-La -Đô hay đo- mi - la cũng được đó là tính chất đảo quãng.Nhưng để quyết định một ca khúc hay phụ thuộc rất nhiều yếu tố k phải như thang bậc 1-3-5 gì bạn nói đâu
    CHUYÊN PHỐI BEAT
    Convert-Phối Mới....Đa thể loại
    LH:Congkeyboard@gmail.com(0909816149-0938126560)

3. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới congkeyboard cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    ha noi
    Thanks
    80
    Được THANKS 24 lần
    Bạn thử đánh Xin lỗi tình yêu giọng Am ."Anh nói sẽ...." đâu có bắt đầu bằng La,Do,Mi đâu.hihi
    Lê Văn Đạt.
    1985
    Sóc Sơn -Hà Nội
    ĐT: 0912317485

5. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới datnguyen cho bài viết hữu ích này:

Cowboy's Avatar
    Đang ở
    ViAnhEm.com
    Thanks
    1,198
    Được THANKS 3,438 lần
    1 Gamme có 7 nốt, bác kể một phát ra ba nốt rồi thì gần hết cái đống nốt của gamme rồi còn gì
    Còn sở dĩ tại sao nhiều trường hợp được bắt đầu bằng nốt 1 3 5 là vì đó là các nốt trong hợp âm chủ của bài hát, nếu bắt đầu bằng các nốt đó sẽ dễ định hình giọng điệu của bài hát hơn, nói dễ hiểu hơn nữa là để dễ hát
    Mà trường hợp ở đây nói là hầu hết nghĩa là vẫn có những trường hợp nốt không bắt đầu bằng nốt trong hợp âm chủ;
    Cowboy™ Home
    Ai mang con sáo sang sông
    Để cho con sáo mất công...bay dzìa !

7. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Cowboy cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    980
    Được THANKS 453 lần
    Trích dẫn Gửi bởi yhuynie [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình thấy hầu như ca khúc nào cũng bắt đầu như vậy ,như không hiểu vì sao ,ví dụ bài giọng Am thì kiểu gì nốt đầu tiên vào cũng la nốt La, Đô ,hoặc Mi .Mình kg rành nhạc lí lắm ,bạn nào biết rõ xin giải thích giùm vì sao như vậy ?
    Vi dụ :'' Đô mi no ''3/4 giọng Am ( mi- fa -mi ....mi -fa -mi .... ) '' Đôi mắt huyền '' 3/4 Dm ( sol# -la -Si giáng la- la ......)cái này không ràn buột khuôn khổ gì cả tùy theo cảm xúc của nhạc sỉ thôi . nghe những giai điệu mà có các nốt nằm HÂ mà bạn nói thì nhàm lắm quá bình thường ,dể nghe thuộc liền ít có màu sắc ....

9. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

~~> [RoYa]-Domino <~~ MarieDominique's Avatar
    Đang ở
    Biên Hòa City
    Thanks
    7,418
    Được THANKS 5,040 lần
    Theo em nghĩ thì là như thế này...

Bậc 1 là bậc chủ âm để quyết định giọng của tác phẩm là không cần phải nói rồi nhé.

Bậc 5, chính xác nếu tính từ bậc 1 thì là quãng 5 đúng. Mà trong vấn đề hòa âm, thì ưu tiên sử dụng các quãng thuận để làm sườn bài, nghe sẽ dễ chịu và êm tai hơn ( quãng 1 4 5 8 là quãng đúng, ưu tiên quãng đúng, rồi quãng trưởng, rồi thứ), còn các quãng nghịch (tăng, giảm) thì thêm thắt vào tùy theo ý đồ của tác giả để làm phong phú màu sắc bài hát hơn thôi. Đây cũng là một trong những lý do mà khi đệm hát căn bản người ta lại dạy mình hòa âm theo vòng 1-4-5-1, vì quãng 1, 4, 5 đều là quãng đúng. Quãng 8 thì đồng âm với quãng 1 rồi nên coi như cùng bậc.

Cuối cùng là bậc 3, bậc 3 tùy vào bậc 3 trưởng, bậc 3 thứ; sẽ quyết định đến màu sắc trưởng / thứ của hợp âm mà nó xuất hiện, và dĩ nhiên nếu nó là bậc 3 của chủ âm, thì nó cũng quyết định đến tính chất Trưởng / thứ của cả bài nhạc.

Đó là suy nghĩ của em về việc tại sao các tác phẩm thường bắt đầu bằng 3 bậc trên... Có gì sai sót mong các anh chỉnh sửa thêm...

Yamaha Upright UX 3115281 - NIPPON GAKKI, LTD - Japan.

Roland GW-8 Workstation A

11. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới MarieDominique cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    koolpianist's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    546
    Được THANKS 702 lần
    Trích dẫn Gửi bởi yhuynie [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bác nói thế cũng chưa đúng lắm, thường thì bài giọng Am sẽ chơi vào nốt la, đô hoặc mi vì gam Am gồm 3 nốt đó. Những người chơi piano sẽ có được nhiều kỹ năng khác người chơi keyboard đơn thuần vì tay trái thuờng để rải hợp âm nhưng họ có thể biến điệu (đánh tắt..) VD Gam đô trưởng thì đánh C1-G1-C2 vậy có thể hiểu là đố trưởng hoặc cũng có thể là đô thứ.. tùy vào bài nghe có thuận tai hay không, hoặc đôi khi người ta đánh G1-B1-D2 rõ là son trưởng nhưng cũng có thể là D(M)7 trong 1 bài nào đó...Cơ bản vì 1 gam sẽ có ít nhất 3 nốt 1-3-5 rồi các gam phức tạp hơn sẽ là 1-3-5 rồi thêm 1 cái gì đó nữa như 7 ( thêm nốt thứ 7 sẽ là 1-3-5-7)..hoặc 9 ( thêm nốt thứ 2 sẽ là 1-2-3-5), nên người chơi piano sẽ có nhiều biến điệu hơn
    Quay trở lại với vấn đề, nhiều bài sẽ bắt đầu bằng 1 3 hoặc 5 là điều dễ thấy vì bài đó bắt đầu bằng gam của giọng chủ VD bài giọng Đô chơi gam Đô đầu tiên. Nhưng cũng có nhiều bài bắt đầu bằng nốt 4 của giọng , dễ thấy là bài Xe Đạp của thùy chi trong sheet là giọng Eb trưởng nhưng lại chơi gam đầu tiên là F# trưởng mình tranpose thì tương đương Giọng C nhưng chơi gam F trước vậy... còn rất nhiều bài khác không chơi gam chủ của giọng trước... Nói thật là âm nhạc mà có quy luật cụ thể thì em đã không tiếp xúc với nó

13. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới koolpianist cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    nightmare_lc's Avatar
    Đang ở
    Lào Cai City
    Thanks
    206
    Được THANKS 1,410 lần
    Trích dẫn Gửi bởi koolpianist [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bác nói thế cũng chưa đúng lắm, thường thì bài giọng Am sẽ chơi vào nốt la, đô hoặc mi vì gam Am gồm 3 nốt đó. Những người chơi piano sẽ có được nhiều kỹ năng khác người chơi keyboard đơn thuần vì tay trái thuờng để rải hợp âm nhưng họ có thể biến điệu (đánh tắt..) VD Gam đô trưởng thì đánh C1-M1-C2 vậy có thể hiểu là đố trưởng hoặc cũng có thể là đô thứ.. tùy vào bài nghe có thuận tai hay không, hoặc đôi khi người ta đánh G1-B1-D2 rõ là son trưởng nhưng cũng có thể là D-M7 trong 1 bài nào đó...Cơ bản vì 1 gam sẽ có ít nhất 3 nốt 1-3-5 rồi các gam phức tạp hơn sẽ là 1-3-5 rồi thêm 1 cái gì đó nữa như 7 ( thêm nốt thứ 7 sẽ là 1-3-5-7)..hoặc 9 ( thêm nốt thứ 2 sẽ là 1-2-3-5), nên người chơi piano sẽ có nhiều biến điệu hơn
    Quay trở lại với vấn đề, nhiều bài sẽ bắt đầu bằng 1 3 hoặc 5 là điều dễ thấy vì bài đó bắt đầu bằng gam của giọng chủ VD bài giọng Đô chơi gam Đô đầu tiên. Nhưng cũng có nhiều bài bắt đầu bằng nốt 4 của giọng , dễ thấy là bài Xe Đạp của thùy chi trong sheet là giọng Eb trưởng nhưng lại chơi gam đầu tiên là F# trưởng mình tranpose thì tương đương Giọng C nhưng chơi gam F trước vậy... còn rất nhiều bài khác không chơi gam chủ của giọng trước... Nói thật là âm nhạc mà có quy luật cụ thể thì em đã không tiếp xúc với nó >
    Close ở đây thôi! ^^
    Nhận sáng tác, hòa âm, phối khí, hướng dẫn đào tạo thu âm, mix, phối khí trực tiếp, online ..... và nhiều vấn đề ngoài lề nữa hehee...

YH : nightmare.ver2

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    980
    Được THANKS 453 lần
    Bạn xem lại rõ Âm giai hay là HÂ ....

16. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    Komantire's Avatar
    Đang ở
    Đến từ nơi rất nhiều thằng :phi50thit:
    Thanks
    446
    Được THANKS 467 lần
    Tùy theo cách viết của mỗi người khác nhau. Chứ mình chẳng hạn viết cung Am thì cứ tùy tiện để nốt/hợp âm nào làm khởi đầu cũng đc hết, cuối cùng vẫn kết thúc bằng giọng La thứ
    金黄辉

18. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Komantire cho bài viết hữu ích này: