Forum Home Your IP: 54.224.17.157

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Chủ đề: Chia Những Bài Hát Theo Vòng Hòa Âm Lùi

ViAnhEm.com Team
    Bachkhoa09's Avatar
    Đang ở
    Suối Nghệ - Châu Đức - Bà Rịa Vũng Tàu
    Thanks
    10,379
    Được THANKS 10,950 lần

Chia Những Bài Hát Theo Vòng Hòa Âm Lùi

Hôm nay mình viết bài này hy vọng mọi người chia sẽ những bài hát theo vòng hòa âm lùi.(VD: Am-G-F-E7) để giúp cho các bạn chưa nghe quen thì dễ nhận biết hơn và thực tế hơn. Hy vọng mọi người hưởng ứng
    Đây là bài theo vòng hòa âm lùi Am - G - F - E7..
    Về Đây Em của Trinh Nam sơn

2. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Bachkhoa09 cho bài viết hữu ích này:

Tiểu học
    Đang ở
    hue
    Thanks
    0
    Chủ đề hay quá, nhưng mà cái ví dụ bác đưa ra bằng audio đó không tuân theo quy luật hòa thanh lùi đâu

4. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tqphuong2212 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Hà Tĩnh
    Thanks
    88
    Được THANKS 11 lần
    chu đe hay lắm bạn ơi. Nhưng bài hát mà bạn ví dụ thì mình thấy chưa tuân thủ vòng công năng mà bạn nói. Ban có thể đưa một số bài hát được viết dựa vào hợp âm, vòng công năng lùi như bạn nói được không?

6. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới toanbong123 cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    Bachkhoa09's Avatar
    Đang ở
    Thanks
    10,379
    Được THANKS 10,950 lần
    Trích dẫn Gửi bởi toanbong123 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    chu đe hay lắm bạn ơi. Nhưng bài hát mà bạn ví dụ thì mình thấy chưa tuân thủ vòng công năng mà bạn nói. Ban có thể đưa một số bài hát được viết dựa vào hợp âm, vòng công năng lùi như bạn nói được không?
    Trích dẫn Gửi bởi tqphuong2212 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chủ đề hay quá, nhưng mà cái ví dụ bác đưa ra bằng audio đó không tuân theo quy luật hòa thanh lùi đâu
    Vậy hai bạn nói bài trên đi theo vòng hợp âm gì..? Cứ viết ra thử ra đi...!!! Cũng phãi nghe rỏ phiên khúc đánh cái vòng gì và dĩ nhiên điêp khúc đánh theo vòng gì? chứ không phãi cả 1 bài từ đầu đến cuối cứ theo 1 quy tắc.

8. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Bachkhoa09 cho bài viết hữu ích này:

Cáo lão về quê rùi!
    Ao_ngan_tay's Avatar
    Đang ở
    Từ trên trời rơi xuống
    Thanks
    14,042
    Được THANKS 4,585 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Bachkhoa09 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Hôm nay mình viết bài này hy vọng mọi người chia sẽ những bài hát theo vòng hòa âm lùi.(VD: Am-G-F-E7) để giúp cho các bạn chưa nghe quen thì dễ nhận biết hơn và thực tế hơn. Hy vọng mọi người hưởng ứng
    Em thấy hợp âm bài "Về đây em" nó đặt thế này:
    Am-E/G#-F-C-Dm-Am...

Một bài cũng theo vòng hòa âm lùi nữa là "Thương một người":

Am-C/G-D/F#-F-Em-Dm-E7-Am...
    Yêu là cho đi tất cả, chỉ trừ cây đàn!

10. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Ao_ngan_tay cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    980
    Được THANKS 453 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Bachkhoa09 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Đây là cách đánh bè Bass tụt dần đó Bạn có nghĩa là nốt A - G- F - E và HÂ của nó là Am - C/G -FM6 - Am/E (hoặc E7) .

12. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,176 lần
    Theo T2 thì anh Backhoa cho ví dụ như thế là rất cơ bản & hợp lý. Muốn tiến hành chơi vòng hòa thanh lùi thì nên bắt đầu từ dễ với các hợp âm gốc trước sau đó mới mở rộng ra hơn là các thể đảo của nó. Cuối cùng mới là tạo màu mè phong phú cho hợp âm hơn = cách thêm các nốt 6,7,9,11,13,-5.+5...
    Chỉ đơn giản với các hợp âm gốc như :
    * Giọng Đô trưởng gồm 6 hợp âm cơ bản sau : C ; F; G ; Am ; Dm ; Em !
    * Giọng La thứ tương tự khác 1 chút : Am ; Dm ; Em ; E ; C ; F ; G ! Lý do tại sao có hợp âm E theo T2 thì bỏ qua vấn đề này cho rồi. Nhiều khi chúng ta cứ khúc mắc mãi vào cái chuyện lý thuyết mà dẫn đến mất Time.

Uhmn... Chỉ đơn giản với 6 cái hợp âm gốc trên các bạn tập chơi trên Piano cho dễ nghe với hình thức đi quãng 4, đi lùi, đi tiến.
    VD cho nhanh nè:
    _ Đi kiểu quãng 4 : Am ... Dm ... G ... C ... F ... E ... Am ./.
    _ Lùi giống ví dụ của anh Backhoa.
    _ Tiến : Am ... C ... Dm ... Em ... F ... G ... Am ./.

Hơ hơ... Chỉ như thế thôi mà T2 đã thấy mệt mệt rồi đó. Giờ thử "nới lỏng" ra tý xem nó sẽ thế nào khi mà ta kết hợp với các thể đảo nhé..!

_ Lùi : C ... G/B ... F/A ...C/G ...G ...C ./.
    Có 1 vài kiểu viết khác để cho ngắn gọn hơn. Ở đây VD trên T2 chọn lối viết quen nhìn thấy nhất. Tiện giới thiệu lối viết thế này (vòng hòa thanh giống VD trên) :
    C ...G1 ...F1 ...C2 ...G ...C ./. [Số 1 = thể đảo 1, Số 2 = thể đảo 2]
    _ Tiến : C ...Dm ...C1 ...F ...G ...C ./.

Đó là các ví dụ tiêu biểu mà T2 thường gặp chúng ở dòng nhạc nhẹ Việt Nam trong khoảng vài năm gần đây. T2 cũng đã đưa ra rất nhiều ứng dụng, lối tiến hành các vòng hợp hòa thanh ở nhiều dạng cơ bản khác nhau. Vì thế ko muốn nhắc lại ở tại Topic này nữa. Bạn nào muốn tìm hiểu thêm thì chịu khó lục trong kho ở mấy mục :"Điền hợp âm cho bài nhạc" "Bài này đặt hòa thanh thế nào???"....v...v....

Oh !!! Đó... chỉ mới có như trên thôi mà ngồi tưởng tượng ra nó đã đủ biến hóa đến tầm sắp chưa kiểm soát đc rồi.
    Èo !!! Giờ mà móc thêm mấy cái nốt âm 6,7,8,9,10,J,Q,K,A --> Thông tôm-Ù chi-tám đỏ,hai lèo_Thùng phá sảnh ........... thì........Wah! Đáng kể đó,< Heee
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

14. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    Bachkhoa09's Avatar
    Đang ở
    Thanks
    10,379
    Được THANKS 10,950 lần
    Bài này của thập niên 80 mình nghe chơi rất ít hợp âm. Các bác nghe phãi lùi không nhé

16. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Bachkhoa09 cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    980
    Được THANKS 453 lần
    Không phải lùi Bác à . nó là Bậc I - Bậc VII - Bậc V . Lùi là nốt Bass tuột dần cơ .

18. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

Cáo lão về quê rùi!
    Ao_ngan_tay's Avatar
    Đang ở
    Từ trên trời rơi xuống
    Thanks
    14,042
    Được THANKS 4,585 lần
    Tiện đây anh Oldman cho em hỏi một chút:
    Bản Về đây em hòa âm em chơi như thế này (đúng với bản phối): Am-E/G#-F-C... Nhưng có 1 anh (ở Đồng Nai) kêu là Bass từ G# về F luôn là ko dc, Bass phải qua G#-G-F mới đúng quy tắc. Em chưa giải thích dc cho ảnh và thấy ảnh nói cũng có lý,anh có thể nói rõ hơn cho em và mọi người dc rõ ko?
    Yêu là cho đi tất cả, chỉ trừ cây đàn!

20. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Ao_ngan_tay cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối