Forum Home Your IP: 54.81.76.247

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 17 của 17

Chủ đề: Vòng hòa âm nhạc dân ca 3 miền

Nghiên Cứu Sinh
    hoangphi30's Avatar
    Đang ở
    Xuân Lộc City
    Thanks
    3,641
    Được THANKS 5,781 lần

Vòng hòa âm nhạc dân ca 3 miền

Các AE trong 4 rum cho mình hỏi: vòng hòa âm cơ bản của dòng nhạc dân ca 3 miền như thế nào? Các AE có thể dẫn chứng 1 vài bài hát và cụ thể vòng hòa âm của nó cho mình được mở rộng tầm mắt ak

Miền Tây, Nam : A NTP ,minhli bình phước .......
    Miền Trung: A Sonkeyboard,..........
    Miền Bắc: A VuongMinh ,..............
    ROLAND GW8 + KORG PA600
    Yahoo: echboy1985@yahoo.com

2. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới hoangphi30 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Tính ra thì nhạc Việt, hay nhạc châu Á nói chung là nhạc đơn âm, nên vòng hòa âm của nhạc VN là không có. Dàn nhạc cổ truyền VN hay nhạc lễ hay nhạc tài tử Nam bộ khi hòa tấu với nhau thì sử dụng phức điệu chứ không sử dụng polyphony.

Nhạc VN thường là nhạc ngũ cung, tức là có 5 âm, trên nguyên tắc, sử dụng âm giai nào để tạo ra giai điệu thì cũng sử dụng những nốt trong âm giai ấy để làm hòa âm cho giai điệu, chính vì vậy nên khi dùng âm 2 và âm 4 trong nhạc dân tộc sẽ cho ra màu sắc dân tộc.

4. 15 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    bibibi's Avatar
    Đang ở
    Bình Phước
    Thanks
    15,047
    Được THANKS 4,161 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Tính ra thì nhạc Việt, hay nhạc châu Á nói chung là nhạc đơn âm, nên vòng hòa âm của nhạc VN là không có. Dàn nhạc cổ truyền VN hay nhạc lễ hay nhạc tài tử Nam bộ khi hòa tấu với nhau thì sử dụng phức điệu chứ không sử dụng polyphony.

Nhạc VN thường là nhạc ngũ cung, tức là có 5 âm, trên nguyên tắc, sử dụng âm giai nào để tạo ra giai điệu thì cũng sử dụng những nốt trong âm giai ấy để làm hòa âm cho giai điệu, chính vì vậy nên khi dùng âm 2 và âm 4 trong nhạc dân tộc sẽ cho ra màu sắc dân tộc.
    :O Khó thế mà Thầy cũng biết giải thích quá hay
    Nhận Hòa Âm Conver tất cả thể loại nhạc
    YH: minhlipro_2010
    DĐ: 0988609550

6. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới bibibi cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    hoangphi30's Avatar
    Đang ở
    Xuân Lộc City
    Thanks
    3,641
    Được THANKS 5,781 lần
    Mấy bác nói vòng vo thì người ko hiểu nhạc lý như e đây mù tịt. Các bác có thể đưa ra dẫn chứng cụ thể, ngũ cung, rồi âm 2.4.6 gì đó.
    Tối qua em mò tới bài Em Gái Que ( Cẩm Ly) thì nó cũng na ná như bài Vọng cổ buồn.... Nhưng sao cái hợp âm mình bỏ nó ko ăn gì cả, rời rạc y như xương đùi với xương cánh tay
    ROLAND GW8 + KORG PA600
    Yahoo: echboy1985@yahoo.com

8. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới hoangphi30 cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    980
    Được THANKS 453 lần
    Trích dẫn Gửi bởi hoangphi30 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mấy bác nói vòng vo thì người ko hiểu nhạc lý như e đây mù tịt. Các bác có thể đưa ra dẫn chứng cụ thể, ngũ cung, rồi âm 2.4.6 gì đó.
    Tối qua em mò tới bài Em Gái Que ( Cẩm Ly) thì nó cũng na ná như bài Vọng cổ buồn.... Nhưng sao cái hợp âm mình bỏ nó ko ăn gì cả, rời rạc y như xương đùi với xương cánh tay
    phải tập nghe nhiều các CD của chuyên nghiệp đi Bác .
    VAE TeamPhải tập viết hoa đầu câu đi bác

10. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Supporter
    S_III's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    2,710
    Được THANKS 3,789 lần
    Trích dẫn Gửi bởi hoangphi30 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Dân Nam mà nghe bài này mà giống xương đùi với cánh tay là mất gốc đó nghen.
    Bài này dựa theo điệu Oán ( Có bậc VI +) Nghĩa là nếu bạn chơi giong Am( Nốt la bậc I thì bậc VI sẽ là nốt F và VI+ sẽ là nốt F#).
    Bình thường giong Am -> Dm ( t ->s) nhưng chỗ mà bạn thấy nghang nghang ấy thì bạn toạng D ( Rê trưởng) (t -> S)Còn các chỗ khác tiến hành bình thường.
    Có tiền thì đi xe hơi uống bia ôm - Không có tiền thì đi xe ôm uống bia hơi.

12. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới S_III cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    chilualamhuyhoang's Avatar
    Đang ở
    Phú Thọ
    Thanks
    1,629
    Được THANKS 2,206 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Chuẩn quá...................................
    C. L. L. H. H.
    Mỗi gia đình chỉ có 2 con vợ
    Chồng hạnh phúc

14. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới chilualamhuyhoang cho bài viết hữu ích này:

Tiểu học
    Đang ở
    ca mau
    Thanks
    33
    Xin bổ sung thêm hoà âm bài gọi đò,vídụ (Dm) gọi đò ơi (Dm)ai giúp đưa(G) tôi kịp sang đò(Dm) bên kia sông buồn(G) người ta đang tưng bừng đón dâu(Dm) v,v.tôi không hiểu lắm từng vùng miền,nhưng thường thì miền nam sẻ có những vòng hoà âm như thế.dân ca thường thì người miền nam hoà âm theo lối ngũ cung.nhưng với riêng tôi tôi sẻ có lối hoà âm khác,vídụ.gọi đò ơi (Dm)
    ai giúp đưa(G9) tôi kịp sang đò,v,v.tôi sử dụng hoà âm như thế là theo vòng chuyển đọng của quãng(giai điệu).nói chung là còn rất nhiều điều để chúng ta cùng thảo luận lắm,hôm nào có thời gian tôi cùng các bạn chia sẻ thêm về vấ đề này!

16. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới cuongkorg_camau cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12