Forum Home Your IP: 54.198.3.15

Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 67

Chủ đề: Âm thanh cơ bản

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần

Âm thanh cơ bản

Về tác giả : Lê tuyên Phúc.

FR Sound & Lighting services (Làm tất cả các dịch vụ về âm thanh, ánh sáng sân khấu).
    08 Huy chương vàng về sản phẩm âm thanh tại Hội chợ Giảng Võ Hà Nội 1984.
    Phone : 090.3.923.527 . Email : [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ].
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ][Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Với mục tiêu nâng cao kiến thức về âm thanh, xin được trân trọng đăng lại nội dung về âm thanh cơ bản tại diễn đàn ViAnhEm.com

Âm thanh cơ bản

MỤC LỤC :

Lời nói đầu.

Chương 01 : Thiết bị và dụng cụ âm thanh.

I / Các loại dây, đầu nối tín hiệu.
    II / Các thiết bị thu âm (Microphone).
    III/ Các thiết bị Pre-ampli (tiền khuyếch đại).
    IV/ Các thiết bị kỹ xảo (effect).
    V / Các thiết bị tăng âm (amplifier).
    VI/ Các thiết bị phát âm (loa)(speaker).

Chương 02 : Các lý thuyết cơ bản về âm thanh.

I / Định nghĩa về âm thanh.
    II / Các thông số kỹ thuật.
    III/ Cách vận hành các thiết bị.
    IV/ Cách thiết kế âm thanh cho một sân khấu hoàn chỉnh.

Lời nói đầu :
    Trong tất cả các hoạt động về sân khấu (ca nhạc,kịch v,v), âm thanh và ánh sáng là những lãnh vực không thể thiếu được, nó hòa nhập vào chương trình như xương sống và kịch bản là linh hồn của buổi biểu diễn vậy.
    Thời gian gần đây, trình độ kỹ thuật của thế giới càng ngày càng tiến triển vượt bậc. Các thiết bị nâng cấp mau chóng để đáp ứng nhu cầu thưởng thức của quần chúng. Các kỹ thuật viên chúng ta phải học hỏi nhiều để nâng cao nghề nghiệp. Vấn đề là ở VN chưa có trường lớp nào dạy bộ môn này cả, sách vở cũng quá ít, hầu hết là sách ngọai ngữ. Tất cả chúng ta đều phải học hỏi qua kinh nghiệm của người đi trước hay trong quá trình làm việc của bàn thân. Gần đây, nhờ có Internet WWW nên ta có cơ hội học hỏi thêm những tiến bộ kỹ thuật trong nghề nghiệp.
    Nay tôi post lên trên blog này một số kinh nghiệm về những kỹ thuật trên. Trong bài này là những kỹ thuật cơ bản nhất mà các bạn mới vào nghề cần phải nắm bắt. Tôi sẽ post dần dần, những kỹ thuật nâng cao, xin mời các bạn comment. Xin các bạn vui lòng bổ sung thêm cho những sai sót (nếu có) trong post này vì trong kỹ thuật, không ai có thể hòan hảo cả.
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thitayson [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Em thấy mấy ông dàn nhạc chỗ em khi hàn giây rắc kết nối nhạc cụ với mixer cứ lấy 2 ruột đồng bên trong hàn chung lại một cực , rồi lấy lớp giáp bọc nhiễu bên ngoài hàn lại thành một cực .xin hỏi hàn như vậy có được kg ?
    Hàn cách đó là cách từ ngày xa xưa chỉ dùng âm thanh mono thôi Bạn ơi. Tín hiệu thì vẫn có nhưng ko phải là stereo
    Cách hàn dây cụ thể Bạn nên tham khảo tại đây nhé: [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light
    Add: Khương Mai - Thanh Xuân - Hà Nội
    Phone number: +84912094568
    Email:amthanhkimcuong@gmail.com
    Website:www.amthanhanhsang.com.vn

3. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    can tho
    Thanks
    4
    Được THANKS 2 lần
    Trích dẫn Gửi bởi boyct2009 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    em phải ghép lại với nhau theo cách nào thì đúng kỷ thuật bác tks
    có bác nào giúp em vấn đề này ko

5. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới boyct2009 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    có bác nào giúp em vấn đề này ko
    Dạ.
    Do không biết mixer của bác là loại gì nên không ai dám nói gì thôi ạ. Nói sai bác lại bảo nói nhảm thì chít ạ.
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,701 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Gà Mờ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Hàn cách đó là cách từ ngày xa xưa chỉ dùng âm thanh mono thôi Bạn ơi. Tín hiệu thì vẫn có nhưng ko phải là stereo
    Cách hàn dây cụ thể Bạn nên tham khảo tại đây nhé: [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Hàn kiểu này vẫn dùng trong trường hợp jack RCA - 6 ly, mà bác. VD như đấu từ đầu đĩa vào mixer, vãn phải dùng jack unbalance, âm thanh vẫn là stereo.
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

8. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    can tho
    Thanks
    4
    Được THANKS 2 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Pro_Spk [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Dạ.
    Do không biết mixer của bác là loại gì nên không ai dám nói gì thôi ạ. Nói sai bác lại bảo nói nhảm thì chít ạ.
    em có 2 em peavey PV 10 ạ ! ................................

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Em góp 1 cách các bác cùng xem thế nào ạ.
    Với cách này thì sử dụng hơi lằng nhằng 1 chút nhưng chức năng của nó tương đối được đầy đủ.

11. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    can tho
    Thanks
    4
    Được THANKS 2 lần
    Cân chĩnh treble, mid, bass, tín hiệu từ bàn đầu tiên vào bàn sau mình nên để ngay mức 0 hả bác

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Cân chĩnh treble, mid, bass, tín hiệu từ bàn đầu tiên vào bàn sau mình nên để ngay mức 0 hả bác
    Mức 0 là mức tiêu chuẩn. Nhưng mọi thứ đầu vào của ta nhiều khi có tiêu chuẩn gì đâu bác. Thế nên mình cứ để sao cho các đèn clip gần tới mức sáng đỏ là được.
    Còn các master thì bác cân chỉnh theo âm lượng mong muốn thôi.

14. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    hcm
    Thanks
    1
    Được THANKS 6 lần
    Một bài căn bản thật bổ ích, cần thiết ở vị trí trên cùng.

Ăn và chơi
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    3,704
    Được THANKS 1,302 lần
    Với SK hiện đại ngày nay thường sử dụng nhiều hệ thống loa cho 1 bên SK, tương ứng cũng rất nhiều ampli được sử dụng. Thông thường thì 1 bên (channel) của ampli dùng cho 1 loa gọi là cách stereo (stéreo mode). Nhưng có thể khai thác tối đa công suất của ampli bằng cách đấu dây 2 loa song song (parallel) làm hạ tổng trở Z ra của ampli. Cách này thường dùng cho hệ đấu loa 4 Ω, thấp nhất là 2 Ω.
    Nay đọc lại mới thấy có nhiều điều thắc mắc.
    Các bác cho e hỏi: Tổng trở của dàn loa được tính như thế nào? Có cách đi dây nào để làm giảm tổng trở của hệ thống loa hay không? Và tổng trở cao hay thấp thì tốt cho loa và công suất ạ?

Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 CuốiCuối