Forum Home Your IP: 54.225.17.239

Xem kết quả Bình chọn: Với bạn, phần mềm chủ nào là tốt nhất ?!?!

Người bình chọn
32. Bạn không thể bình chọn trong Bình chọn này
  • Steinberg Cubase

22 68.75%
  • Cakewalk Sonar

10 31.25%
Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234
Kết quả 31 đến 36 của 36

Chủ đề: So sánh Cubase và Sonar

Trung cấp
    Jekky (J.H Entertainment)'s Avatar
    Đang ở
    tp HCM
    Thanks
    496
    Được THANKS 615 lần

So sánh Cubase và Sonar

Kính thưa toàn thể quý vị, em vốn chỉ là dân amater chơi piano rồi chuyển sang lĩnh vực hòa âm này. Đối với em, nó vẫn còn khá mới mẻ so với những gì mình đã biết và được học hỏi. Hôm nay, em mạo muội lập ra 1 topic so sánh giữa 2 phần mềm chủ, đó là Cubase và Sonar.
    Rất nhiều anh em trong nghề đã "xúi" em xài Sonar . Em có quá nhiều thắc mắc mong các bác cao thủ, đặc biết là fan của Sonar và Cubase lên tiếng dùm.

Thứ 1: Ưu điểm của Sonar là gì? Ưu điểm của Cubase là gì?
    Thứ 2: Nhược điểm của Cubase là gì? Và ở Sonar nhược điểm là gì?
    Thứ 3: Nếu như cả 2 ngang ngửa nhau thì chắc chắn là 1 trong 2 phần mềm sẽ hướng đến nhu cầu nhất định và phần mềm kia cũng thế. Vậy khả năng của chúng khác nhau thế nào???
    Thứ 4: Em nghe nói Sonar thiên về Midi hơn Cubase. Nhưng thực tế, em thấy Cubase vẫn làm midi bình thường, việc thao tác chỉnh sửa note cũng khá đơn giản. Em không hiểu Sonar chuyên về Midi thì có ưu điểm gì hơn Cubase???

Thứ 5
    : Giữa các phiên bản của Sonar và Cubase có ưu và nhược điểm ra sao? Em nghe thằng bạn em nói " Nếu xài Sonar 8.5 thì cài thêm bộ tiếng của Sonar 3". Như vậy là sao?!?! Bên Cubase đâu thấy có chuyện này.

Cuối cùng
    : Theo các bác, thì em có nên chuyển hẳn sang Sonar hay không? Em đã làm trên Cubase 5.1.2 cũng gần 2 năm rồi, việc thao tác cũng như sử dụng trên Cubase cũng tương đối chấp nhận được (Có thể lụm tiền được rồi). Và nếu chuyển sang Sonar thì em sẽ gặp vấn đề gì? Khắc phục ra sao???

Mong tất cả các bác gần xa có thể giúp em trong vấn đề này. Em đau đầu cả tuần này vì vụ này đấy!
    Cám ơn các bác đã đọc tin!

cubase vs sonar, cubase với sonar, lựa chọn, phần mềm chủ nào tốt hơn, phần mềm làm nhạc
    Cuộc đời ngắn ngủi lắm, hãy cũng VAE sống hết mình vì âm nhạc nhé!!!

Nhìn lại làm gì cho bước chân kia.... vội vã....

2. 29 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Jekky (J.H Entertainment) cho bài viết hữu ích này:

Mít đặc ruslan's Avatar
    Đang ở
    Phường Phú Mỹ Q7 TP.HCM
    Thanks
    1,623
    Được THANKS 4,460 lần
    Trích dẫn Gửi bởi ngoctuanntd [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Em thấy như thế này: Việt Nam mình toàn dùng các bản Crack mà
    - Cubase thì chỉ có bản crack 32bit - Ram dùng được chỉ nhở hơn 4G
    - Sonax thì có bản 64bit - thà hồ load VSTi nặng

Ram phụ thuộc vào hệ điều hành chứ không phụ thuộc phần mềm, nếu dùng 32 bit có thể dùng win server enterprise 2003 32 bit hoặc win server enterprise 2008 32 bit hỗ trợ đến 64 Gb RAM đó

Trích dẫn Gửi bởi trunghoang [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    nếu là crack mà ko phải mua , về ổn định, chất lượng, em thích logic pro, mua máy mac thì đắt thật, nhưng mà giờ đã có hackintosh, pc hay laptop windows cũng cài dc mac, thì em nghĩ các bác nên bỏ chút thời gian dạo qua em nó, rất nhiều tín đồ của sonar,cubase, flstudio sau khi qua em nó, đã ko muốn về nữa ^^ thêm nữa là bản crack của logic pro y chang như bản mua ko khác gì, plug in cũng rất mạnh, hdh mac ổn định,
    Trong top 10 DAW trên thế giới thì hết 80% hỗ trợ cho window chỉ có 20% cho MAC thôi mà logic pro chỉ đứng hạng thứ 4-5. MAC thực ra chỉ là dễ dùng chứ pro thì chưa chắc vì nó không hỗ trợ rất nhiều VSTi. Bạn nghĩ MAC ổn định chẳng qua là do bạn xài phần cứng tốt và hệ điều hành ổn định nhưng bạn không nghĩ đến winserver dùng cho workstation cũng ổn định 24/7 đấy. Nếu bạn mua 1 cái workstation đúng nghĩa (cấu hình như máy server nhưng dùng phần cứng kèm theo (card đồ họa, video, card âm thanh chuyên dụng) thì máy mac cũng không nhanh và ổn định bằng đâu

4. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ruslan cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    Nguyên's Avatar
    Đang ở
    TP.HCM
    Thanks
    22
    Được THANKS 191 lần
    Thế còn Sound Forge Pro 11.0 thì sao các bác ?

PTTH

Đang ở
    vietnam
    Thanks
    11
    Được THANKS 3 lần
    các bác có phần mềm cubase mới ko,cho mình xin với

PTTH

Đang ở
    vietnam
    Thanks
    107
    Được THANKS 69 lần
    Bác ruslan trả lời bá đạo thật. Bác thử cài win sever lên rồi tìm giúp e cái driver của soundcard với + driver của midi keyboard với ạ. Bộ soundcard của Pro tools HD gần 10.000$ mà còn không có driver cho winsever nữa, bác chém ghê quá. E xin bác, bác hướng dẫn người khác thì cũng nên tìm hiểu chút ạ

Trung cấp

Đang ở
    viet nam
    Thanks
    773
    Được THANKS 173 lần
    Ai giúp em khắc phục lỗi giới hạn track phần mềm thu âm cubase elements 9 với. Thân

Trung cấp

Đang ở
    viet nam
    Thanks
    773
    Được THANKS 173 lần
    cái này sử dụng chức năng ra sao đây anh

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234