Forum Home Your IP: 54.198.23.251

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Tự làm pedal cho đàn organ

THCS
    Đang ở
    aa
    Thanks
    7
    Được THANKS 11 lần

Tự làm pedal cho đàn organ

Các bạn ra mấy cái cửa hiệu bán phụ tùng cho máy may, hỏi mua bàn "ga" dùng cho môtơ điện (thay cho đạp máy khâu bằng chân). Nếu bán cả bộ (bàn ga + môtơ điện) thì giá khoảng 90.000 đồng. Bạn chỉ lấy riêng bàn ga thôi thì khoảng 60.000 đ.
    Ra chợ trời mua tiếp Jack 6 ly, 1,2 m dây tín hiệu loại tốt (tất cả khoảng 15.000 đ). Tới bất cứ cửa hàng sửa chữa điện tử nào, thuê người ta hàn 3 thứ đó với nhau (công khoảng 10.000đ) là có 1 cái pedal tốt miễn chê ... hê hê hê
    Nhưng chú ý nhé! phía bên trong cái bàn đạp đó có 1 cuộn biến áp dùng để điều chỉnh điện áp cho mô tơ máy khâu. Bạn nhắc thợ người ta bỏ đi. Chỉ cần để lại mấy lá đồng, sau đó hàn 2 đầu dây vào 2 tiếp điểm là xong.
    Sưu tầm

2. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới nguyenartist cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    Tiểu Bảo's Avatar
    Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    320
    Được THANKS 752 lần
    Mình thấy co nhiều người làm được pedal mà thây nó cũng đơn giản. Ai có hướng dẫn chi tiết không các bạn?

4. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tiểu Bảo cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,029 lần
    Pedal thực chất là một công tắc chập đóng mở kiểu chuông cửa mà thôi, thích cầu kỳ thì làm cái hộp cho co ra co vào tốt là ok
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

6. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    Nguyễn Trọng Trí's Avatar
    Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    301
    Được THANKS 220 lần
    Pendal thực chất chỉ là sự thay đổi điện áp để làm méo tính hiệu mà thôi.... Nhưng em k biết mấy cây rồ lăn nó phát sóng và dùng tay múa mới hay!
    Tôi Yêu Âm Nhac.. Ngay Từ Còn Bé....và Suốt cuộc Đời......

8. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Nguyễn Trọng Trí cho bài viết hữu ích này:

Subscriber
    Boycool's Avatar
    Đang ở
    THIÊN ĐÌNH
    Thanks
    1,085
    Được THANKS 2,084 lần
    Lấy cái tông rách ( dép khách sạn) là rẻ nhất bẻ cong lại, hay khi đi show lấy luôn tông của mình đục 2 cái lỗ luồn 2 sợi dây điện vào hàn jack 6 li , choi xong xỏ vào chân đi về đảm bảo ko bao giờ quên cái pedal này dc
    TRUNG TÂM BẢO HÀNH YAMAHA VIỆT NAM
    32 Bắc Hải , Phường 6, Quận Tân Bình , TP HCM
    Điện thoại: 01686622784- 08.39700641
    stk : agribank chi nhánh thành đô 6223205047373 nguyễn đình năm

10. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Boycool cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    tphcm
    Thanks
    68
    Được THANKS 8 lần
    Chào Ae ,mình cần một cái pedal nhưng là dạng để tăng giảm âm lượng cơ, giống cái pedal tăng giảm âm lượng của đàn electon ấy.Thực ra ở mấy tiêm đàn có bán nhưng cái biến trở của nó rất dở chỉ được mất tháng là muốn hư rồi ,mà giá lại khá cao
    Ae nào biết loại nào tốt chỉ cho mình với,cũ cũng được,mình nghĩ loại cũ gỡ ở đàn electon có lẽ dũng cũng tốt nhưng kiếm chưa được

Trung cấp
    Giangcoi90's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    338
    Được THANKS 614 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thangnguyenquoc6490 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chào Ae ,mình cần một cái pedal nhưng là dạng để tăng giảm âm lượng cơ, giống cái pedal tăng giảm âm lượng của đàn electon ấy.Thực ra ở mấy tiêm đàn có bán nhưng cái biến trở của nó rất dở chỉ được mất tháng là muốn hư rồi ,mà giá lại khá cao
    Ae nào biết loại nào tốt chỉ cho mình với,cũ cũng được,mình nghĩ loại cũ gỡ ở đàn electon có lẽ dũng cũng tốt nhưng kiếm chưa được
    Pedal có rất nhiều chức năng. Tùy mình cài đặt thôi.
    Cách cài đặt: Bấm Function => Controller. Trên màn hình sẽ hiển thị bảng các chức năng dành cho pedal. Giờ thì tha hồ mà chọn nhé!
    Dùng bền thì có con FC5 của YAMAHA. Gía 300k. MÌnh đã sử dụng được 4 năm rồi mà chưa thấy có vấn đề gì!
    Yêu tổ quốc! Yêu đồng bào!
    Học tập tốt, lao động tốt!
    Đoàn kết tốt! Kỷ luật tốt!
    Giữ gìn vệ sinh thật tốt!
    Khiêm tốn, thật thà, dũng cảm!

THCS
    Đang ở
    tphcm
    Thanks
    68
    Được THANKS 8 lần
    Cách cài đặt: Bấm Function => Controller. Trên màn hình sẽ hiển thị bảng các chức năng dành cho pedal. Giờ thì tha hồ mà chọn nhé!
    Dùng bền thì có con FC5 của YAMAHA. Gía 300k. MÌnh đã sử dụng được 4 năm rồi mà chưa thấy có vấn đề gì!

???????????...........

14. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thangnguyenquoc6490 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    tphcm
    Thanks
    68
    Được THANKS 8 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Giangcoi90 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bạn ơi cái Pedal của bạn có lẽ nó khác cái mà mình đang cần/ Cái của bạn nó chỉ là một tiếp điểm đóng mở rồi chỉnh function trên màn hình, cái này mình làm được. Cái củ mình nó dùng một biến trở để chỉnh âm lượng đàn trước khi đi vào Mixer, function của nó rất đơn giản nhưng lại đòi hỏi độ bền rất cao,nhất là cái biến trở ý/ Đánh đàn trong nhà thờ mới cần cái này để thay đổi âm lượng,không chỉnh chọt gì trên màn hình cả

PTTH
    thanhphatnguyen's Avatar
    Đang ở
    viet nam
    Thanks
    621
    Được THANKS 28 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thangnguyenquoc6490 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cái đó là pedal volum giá tầm 1,2tr
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối